What's new

Muốn trở thành công dân Lào hoặc Cam hoặc Thái hoặc Mã Lai hoặc bất kì ai?

dangnhat

Phượt thủ
Muốn trở thành công dân Lào hoặc Cam hoặc Thái hoặc Mã Lai hoặc bất kì ai?

Mình là một kẻ chạy trốn, nhưng hiện giờ mình không biết chạy trốn bằng cách nào nên lên đây nhờ mọi người giúp đỡ. Thực ra mình là một kỹ sư tốt nghiệp ĐHBKHN, nói chung cũng gọi là có học, công việc cũng gọi là giống người ta. Nhưng lần này mình quyết định chạy trốn. Tất nhiên là lý do hơi tế nhị không được phép bô bô cái miệng lên đây. Mình muốn sang Lào, Cambodia, Thái Lan... làm việc. Tất nhiên là không có cơ hội làm một kỹ sư nữa rồi.

Nếu qua bên đó làm lao động phổ thông như phụ hồ, bốc vác, ... thì mình hơi ngại vì vấn đề sức khỏe. Vì trước đây mình có sức khỏe tốt, chứ sau khi xa nhà được gần chục năm ăn cơm bụi ngoài đường h mình sợ không có đủ sức khỏe. Chứ thực ra để được sang Lào, Cambodia... sống mình chấp nhận hết, không ngại tủi nhục, vất vả nếu trong khả năng của mình.

Mục đích mình viết lên đây là để hỏi mọi người. Dù sao mọi người cũng đã đi nhiều, biết nhiều. Mình muốn hỏi là nếu mình muốn qua bên mấy nước đó làm ăn thì mình nên học nghề gì. Ví như mấy nghề sữa chữa điện tử, điện dân dụng, sửa xe máy, sửa xe đạp, thợ mộc, ... thì nghề nào bên đó đang cần nhân sự. Vì cũng có ít vốn nên mình muốn là có một cái nghề trước khi sang đó. Trước hết là mình làm thuê, sau đó là vừa làm nghề, kết hợp buôn bán này nọ. Tức là làm một ông chủ siêu nhỏ thôi. Ví như làm nghề sữa chữa vi tính, sau đó kiêm luôn buôn bán vài chiếc luôn. Ai dạy cho mình cách kiếm vợ luôn bên đất bạn thì biết ơn vô cùng :)).

Còn một vấn đề nữa là thủ tục. Với một người Việt như mình, để muốn trở thành một người bình thường bên đó, có một cái nghề phổ thông không cao xa, không dao to bua lớn. Thực sự mong muốn như vậy thì con đường đi của mình nên thế nào. Mong mọi người tư vấn.

Re: Muốn trở thành công dân Lào hoặc Cam hoặc Thái hoặc Mã Lai hoặc bất kì ai?

Hơi bị khó đó bạn ! Kam,Lào, Thái không cần xin visa nhưng chỉ cho ở 1 tháng thôi.

Nếu bạn có bản lĩnh thì để 1 tháng liều thử xem sao - bao nhiêu người kiến thức không có tiền bạc không có người thân không có, ngta vẫn sang Cam sinh sống đc đấy thôi - bạn cứ đi đi va chạm mới biết. Cũng như member ontheroad với chủ đề Mấy tháng không tiền, lang thang Châu Á
https://www.phuot.vn/threads/45426-Mấy-tháng-không-tiền-lang-thang-Châu-Á-chia-sẻ-cùng-mọi-người
Cái hay ở chổ Anh cũng là SV ĐH một trường lớn, ngta làm đủ nghề để có thể thực hiện mục tiêu của mình - hy vọng bạn nên bắt đầu từ những việc nhỏ.
Chúc bạn có 1 chuyến đi mai mắn - mong rằng bạn có khả năng để đáp ứng nhu cầu công việc, hơn là cứ mãi tìm kiếm cho mình một công việc phù hợp với khả năng của mình

Ồ mình cũng đã biết qua anh Nguyễn Nhật Lâm lâu rồi. Vì mình học sau anh này 1 năm ở BKHN, sau đó anh qua học Ngoại Thương. Chuyến đi của mình có điểm khác và giống với một chuyến đi phượt.
Khác với chuyến đi phượt là chuyến đi của mình không phải là để trở về, cũng không phải là đi để khám phá. M đi để mình có thêm một quốc tịch mới. Tức là mình sẻ sống hẳn ở đó, mang quốc tịch ở đó, là một công dân ở đó.
Cũng giống với những phượt thủ là trước khi đến một vùng đất nào đó, họ thường tìm hiểu về vùng đất đó trước, kiểu như ăn gì, chơi gì, ở đâu, có khi còn nghĩ làm gì để kiếm tiền đi tiếp. Còn mình viết lên đây cũng để nhờ các bạn để mình cũng lên một kế hoạch lớn hơn, dài hơn một chuyến đi phượt, đó là chuyến đi của cuộc đời. Mình sẻ hình dung được mình sẻ làm gì, ở đâu, sống như thế nào để có hướng đi đúng đắn.

hịc, sao bác lại quyết tâm bỏ nơi mình sinh ra vậy? Mà thôi bác ko cần trả lời, bác đã nhất quyết thì em luôn chúc bác nhiều may mắn, thành công!

Em mang dòng máu Khmer :), sinh ra và lớn lên ở đồng bằng sông Cửu Long, di chuyển, học hành và cả đi chơi ở nhiều tỉnh nhưng làm việc thì ở một chỗ. Đi tới đâu em cũng gặp những người cùng dòng máu nên việc họ giúp đỡ em cũng ko có gì gọi là lạ. Nay bác muốn sang Cam (trong khả năng em là người Khmer thì em chỉ có thể tư vấn bác ở Cam thôi), thì điều đầu tiên bác muốn qua đó là ít nhất phải tiếng Anh.

Tại sao lại tiếng Anh? Mà ko phải tiếng Khmer? Đối với bác là một người Kinh, việc học tiếng Khmer ngay bây giờ sẽ gặp ko ít khó khăn, do khác nhau về phát âm, chữ viết, nhưng ngữ pháp thì lại đơn giản như nhau. Bác từng là một sinh viên, một tri thức thì chắc chắn bác có cái nền cơ bản tiếng Anh, nên cứ trau dồi tiếng Anh cho thật tốt, phát âm ít nhất cũng phải chuẩn chuẩn tí. Vì ở Cam cho dù bác ko biết một chữ Khmer nào mà chỉ cần tiếng Anh hoặc ngôn ngữ tay chân là có thể sống được như chơi :D (Em từng vi hành và ban đầu họ nghĩ em là một người ngoại quốc, Mã Lai hay gì đó do em tóc ko xoắn lắm, da thì ngăm đỡ hơn bên họ nắng nóng nhiều đen nhẻm hơn em, và em vẫn vào một quán ăn địa phương bình thường, dùng tiếng Anh cơ bản giao tiếp. Dù em thì tiếng Khmer rành lắm rồi chỉ muốn thử dân làng thôi).

Cái thứ hai là chắc bác phải luyện cho mình một nghề xách túi. Kinh tế Campuchia bây giờ khá phát triển, do vực dậy từ đống tro tàn tệ hại hơn ở Việt Nam nên còn chậm hơn bên đây độ 10, 15 năm. Họ đang rất cần nhân lực về các ngành như: Điện lực, Bảo vệ thực vật, Lâm nghiệp, Công nghệ thông tin, Dịch thuật và đặc biệt là Dịch vụ du lịch (tất cả các ngành này yêu cầu tiếng Anh + tiếng Khmer 4 kỹ năng và trình độ chuyên môn ko phân biệt học vị). Em thì thấy bác nên đầu tư mảng công nghệ thông tin ấy, hoặc học nghề sửa chữa vi tính, laptop, và có kiến thức về phần mềm chút thì ok hơn. Thực tế là tất cả các bạn em được tuyển qua làm tại Campuchia (tụi nó là cử nhân, kỹ sư hết) đều có mức lương tối thiểu 300USD một tháng, trung bình tầm 500-600USD.

Cái cuối cùng muốn qua định cư bên Campuchia thì phải làm quen với văn hóa Khmer (đâu cũng vậy, nhập gia thì tùy tục). Bác phải hiểu được Phật giáo được xem là quốc giáo, tín đồ đông, rất sùng bái. Do có ảnh hưởng cả tôn giáo Hindu thời xa lắc xa lơ nên nhiều nghi lễ còn hơi mê tín, và họ thường kể lẫn lộn chuyện của Shiva, đức Phật luôn (dân thường ấy), còn những nhà sư thì họ có kiến thức nhất định, họ được tôn trọng từ mọi tầng lớp kể cả Hoàng Gia cũng phải cúi lạy. Và ko chuyện nhà sư khất thực xin tiền như ở miền Tây nhé (bọn sư giải đó mà), nhà sư họ cũng ko ngồi gần người khác phái, ko đi xe máy như ở VN, ko đội mũ bảo hiểm... Nói chung là Đức Phật hồi xưa như thế nào thì sư Therevada cũng gần giống vậy, mặc dù bây giờ nhiều sư trẻ có điện thoại! :)) Phật giáo tại Campuchia là Phật giáo Therevada, hay là Phật giáo nguyên thủy, còn bảo tồn khá nhiều nét giống với đức Phật còn tại thế từ cách tu hành, giáo lý, quy định... Những người theo hệ phái Mahayana (Bắc tông) sau này thường dùng từ Tiểu thừa để phân biệt, và người VN cũng hay gọi như vậy, điều đó ko hợp lý.

Tại các làng mạc vùng sâu, thì họ vẫn còn giữ cách ăn bóc (dọn cơm riêng, thức ăn để chén riêng và dùng tay sạch để ăn), cũng như như dân tộc ở Đông Nam Á khác đều ăn bóc từ thuở xa xưa và giờ vẫn còn khá phổ biến: Malaysia, Philippine, Thái, Lào, Ấn... Đến khi tiếp xúc với Trung Quốc thì giờ đã chuyển sang dùng đũa hầu hết. Phụ nữ thì hay bận sarong (giống như một loại váy có hoa văn), nam ăn bận bình thường. Các Phật tử có tuổi thì nữ giới bận loại sarong kiểu, chít khăn, nam giới quần đen, chít khăn hoặc dùng khăn kama quấn quanh dùng như quần. Ăn chay mặn gì đều được. Một năm thì có 3 lễ lớn: Tết Chol Chnam, lễ Ook Om Bok cúng trăng, lễ Sen Dolta hay Phchum Penh giống Vu Lan. Còn lễ Phật giáo thì có Phật đản (Pisat Bochia), Kathin (ở Việt Nam cũng có nhiều đồng bào theo hệ phái nguyên thủy, ai theo Therevada đều biết Kithin) ;) Làng được gọi là Phum, xã là Khum, huyện là Srok. Nhưng họ rất hay dùng từ srok cho chung mọi đơn vị hành chính trừ tỉnh là Khet.

Phnom Penh (VN gọi Nam Vang) là thủ đô, thành phố lớn nhất là Battambang (đọc là Bat-đom-bong), thành phố du lịch là Sihanouk ville, Siem Reap, Pailin, Krong Kep, Kok Kong, Kampot Bokor... Người Kinh thì ở nhiều ở Tonle Sap (Biển Hồ), và ở rải rác nhiều tỉnh, đông nhất là khu Beong Kak Phnom Penh. Một số người dân địa phương biết tiếng Việt, họ thường là những người hay tiếp xúc với người Kinh bên đó, và thường hoạt động trong lĩnh vực du lịch (BB) Nếu bác gặp họ thì chắc sẽ đc giúp đỡ thôi...

Đấy là một số thông tin cần biết nếu bác muốn định cư tại đó. Bác có thể qua đó đạp xích lô hoặc chạy remort (tuk tuk) cũng được, ko chừng lại bộn tiền cho dân Phượt sẽ là khách mối cho bác :))) Trở ngại là việc xin nhập quốc tịch? Nếu qua đó chỉ có mỗi là vượt biên thôi chứ nếu dùng passport thì phải 30 quay lại đóng một cái mộc xD Hy vọng bạc sẽ hiểu được một số điều trước khi thực hiện ý định của mình!

Thân ái!

Last edited:

Mình đi gần hết các nước ĐNA rồi, nếu cần tìm một nơi khác để định cư thì mình sẽ chọn Lào. Đất Lào còn rộng, dân Lào không đông, mức độ phát triển còn thấp nên còn nhiều cơ hội. Quan trọng hơn cả là người Lào hiền lành tử tế, không kì thị người VN.

Ở Lào, các thứ liên quan đến công nghiệp, công nghệ có vẻ đắt nên những ngành nghề về kỹ thuật (kể cả ở mức độ đơn giản) sẽ có nhiều chỗ dùng. Bạn cứ hình dung thế này: 1 bữa cơm ngon lành, ăn thoải mái thức ăn chỉ có 10000kip/ người (khoảng 27000VND) trong khi 1 chai nước dạng như C2 hay 0độ giá đến 8000kip. Điều đó cho thấy mức sống không cao nhưng sản phẩm công nghệ đắt, đồng nghĩa nghề kỹ thuật cũng có chỗ dùng.

Mình thích Lào lắm, thanh bình, người dân ít bon chen, môi trường vẫn tốt; người Việt ở Lào nhiều và có nhiều người thành công.

Trong các nước đấy thì dễ nhất là sang Lào sống.
Cách đây 6,7 năm gì đấy, lúc ở Vientaine mình có ngồi nói chuyện với 1 em giai ở Huế đang làm bên đấy, hỏi em ý là làm thế nào để trở thành người Lào thì em ý nói dễ lắm, chỉ cần xin bỏ quốc tịch Việt Nam rồi xin quốc tịch Lào thôi, mình cũng ko hỏi chi tiết nhưng theo mình ko phải vấn đề phức tạp, đến Luang thấy rất nhiều Tây balo lấy vợ Lào và sống ở đấy. Bên Lào cũng có nhiều cửa hàng do chủ Việt mà chủ yếu là người miền Trung nên rất quý đồng hương, dễ xin việc cũng như nhờ tư vấn về việc chuyển quốc tịch nhất.

Nếu có 1 ít vốn thì thì có thể thuê, mua lại mặt bằng mở quán bar biếc kdoanh cũng đc, ko có vốn thì chịu khó làm phục vụ tích lũy kinh no rồi tách ra riêng.

Chân thành cảm ơn tư vấn của cả nhà. Mình kể câu chuyện mình sưu tầm được của hai anh sinh viên VN và Lào lên đây cho mọi người đọc, không biết có thật hay không.
-Một anh SV VN hỏi anh du học sinh VN người Lào: Ê, tao thấy nước mày đâu có biển mà sao lại có bộ thủy sản???
Anh du học sinh trả lời: cũng như nước mày có bộ Văn Hóa thôi.:((
Từ hồi nhỏ mình đã thích chọc ngoáy mấy cái máy tính bỏ túi, quạt điện, nồi cơm điện, máy bơm nước,... nên chắc việc đầu tiên mình sẻ về Thành Vinh học cái nghề điện dân dụng đã, sữa chữa đồ điện trong gia đình ấy, ti vi, tủ lạnh, điều hòa.

Chân thành cảm ơn tư vấn của cả nhà. Mình kể câu chuyện mình sưu tầm được của hai anh sinh viên VN và Lào lên đây cho mọi người đọc, không biết có thật hay không.
-Một anh SV VN hỏi anh du học sinh VN người Lào: Ê, tao thấy nước mày đâu có biển mà sao lại có bộ thủy sản???
Anh du học sinh trả lời: cũng như nước mày có bộ Văn Hóa thôi.:((
Từ hồi nhỏ mình đã thích chọc ngoáy mấy cái máy tính bỏ túi, quạt điện, nồi cơm điện, máy bơm nước,... nên chắc việc đầu tiên mình sẻ về Thành Vinh học cái nghề điện dân dụng đã, sữa chữa đồ điện trong gia đình ấy, ti vi, tủ lạnh, điều hòa.

Ôi câu chuyện của bác!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back