What's new

[Hỏi đáp] Myanma những điều khác lạ

Từ Mianma về đã gần 1 tháng, khi những cảm xúc dạt dào đã tạm thời lắng xuống và có đủ thời gian để viết bài chia sẻ, tôi mới viết bài này, tôi chỉ viết về những điều khác lạ mà tôi cảm nhận được ở xứ sở lạ kỳ này, nơi mà chỉ cách chúng ta 2h bay nhưng đã là một thế giới khác lạ.
Khi máy bay hạ cánh ở sân bay quốc tế Yangon thì tôi nhận thấy nó không hề lạc hậu so với tưởng tượng, đó là vẻ bề ngoài, còn bên trong thì cũng vẫn còn sơ sài ko hiện đại lắm, chỉ đựoc cái hệ thống điều hòa quá tốt đến nỗi khách nào cũng lạnh cóng. Thủ tục checkin cũng ko nhanh chóng lắm, thái độ cũng lạnh lùng như chúng ta vẫn thường gặp, ko thân thiện như ở Sing hay Malai. Nhwng thôi hãy bỏ qua những thủ tục rườm rà tôi nói ngay về những cảm nhận của tôi về đất nước lạ kỳ này. Cùng so sánh cho vui:
- Đàn ông mặc login ( váy quấn )và đái ngồi tất nhiên!
- Đàn ông ăn trầu, đàn bà hút thuốc lá.
- Oto tay lái nghịch nhưng xe chạy bên phải
- Ko như các nước khác có 2 hoặc 4 mùa, Mianma có 3 mùa: mùa đông, mùa khô và mùa mưa.
- Chương trình phổ thông 11 năm.
- Nghỉ hè 4 tháng: 3,4,5,6 và năm học mới bắt đầu từ tháng 7.
- Mệnh giá tiền kì lạ có đồng 75 chat và 25 chat ( tiền cũ nay ko còn sử dụng) Tôi sẽ post ảnh cho các bạn xem.
- Rất ghét Mỹ nhưng lại tiêu dola ( cho các dịch vụ du lịch như giá phòng hoặc vé vào cửa). Đoàn tôi có 06 người mà tiêu hết gần ngàn dola tiền lẻ cho các dịch vụ du lịch. Chưa kể mua vé máy bay nội địa cũng thanh toán bằng dola luôn.

Re: Mianma những điều khác lạ

Thế thì lạ thật nhỉ. Tớ chưa gặp được ông nào đái ngồi. Tớ thấy họ vẫn mặc quần đùi bên trong mà :D. Với cả hôm tớ qua đó, tớ thấy hải quan họ rất nhiệt tình, họ còn giúp đoàn tớ khai tờ khai nhập cảnh nũa :D

Thế thì lạ thật nhỉ. Tớ chưa gặp được ông nào đái ngồi. Tớ thấy họ vẫn mặc quần đùi bên trong mà :D. Với cả hôm tớ qua đó, tớ thấy hải quan họ rất nhiệt tình, họ còn giúp đoàn tớ khai tờ khai nhập cảnh nũa :D
Theo tớ dc biết thì hầu hết đàn ông MM khi mặc Longin thì ko mắc quần đùi đâu. Còn đái ngồi hay đái đứng thì tớ ko dc chứng kiến vì chưa vào toilet CC ở MM bao giờ :))

Đái ngồi thì tôi nhìn thấy trên đường từ Bago về Yangon, chỉ là nhìn lướt qua cửa xe thôi chứ làm sao mà mục kích trong toalet được, còn thái độ của hải quan thì đúng vậy, Khi qua cửa có khai tờ giấy xanh gì đó mà tôi quên mất rồi, người thì họ giữ người thì họ trả, cậu con trai tôi bị giữ tờ giấy ây, đến khi qua cửa an ninh cuối cùng để lên máy bay cứ lo cuống lên, hỏi thì họ bảo: tôi nghĩ rằng có thể ko cần, tuy vậy vẫn rất lo lắng, chỉ đến khi lên máy bay rồi ko thấy hỏi tờ giấy đó nữa mới yên tâm, toát hết mồ hôi vì thấy họ lạnh lùng quá. À tôi nhớ ra rồi đó là tờ hóa đơn nộp 10usd thuế sân bay các bạn ạ.

Cô ơi, cô viết tiếp đi ạ, những câu chuyện khác lạ í ... và đề nghị Zarg vào ủng hộ bằng ảnh minh họa chứ ạ :D

Tiếp tục nhé. Thế là miền đất vàng, miền đất trong mơ của tôi đã hiện hữu trước mắt, tim tôi thổn thức vì ko thể ngờ rằng có một ngày cả gia đình tôi cùng nhau có mặt tại nơi này, một nơi mà theo nhiều người là để đến được thì rất khó khăn. Khó khăn vì du lịch chưa phát triển, phần nữa phải cần rất nhiều thời gian để đi đến các điểm trong hành trình, mà cả nhà tôi đều còn đang đi làm nhà nước, nên sắp xếp cùng nghỉ một lúc thật khó. Vì vậy trước khi lên đường 1 tuần đoàn tôi có đến 5 người bỏ vé do ko sắp xếp được công việc, tiếc quá phải ko các bạn.
Mianma đón và tiễn chúng tôi bằng những trận mưa hoành tráng, do ko tham khảo kinh nghiệm của các bạn đi trước nên đoàn chúng tôi đi đúng vào đầu mùa mưa. Đêm đầu tiên ngủ ở Top mountan mưa như thác đổ, chưa kể dọc đường leo núi lên trong mưa tầm tã, đếm đó chúng tôi đi ngủ trong lo lắng, ko có hoàng hôn, không có cả đêm diệu kỳ trên Golden Rock như các bạn miêu tả, quá tiếc. Sớm mai thức dạy ko có bình minh, chúng tôi mặc áo mưa đi lên tảng đá vàng, du khách nước ngoài ko có ai ngoài 6 người đoàn chúng tôi và một đoàn những người local đi theo các vị Sư lên làm lễ.
Vì đi đúng mùa mưa, ít khách nên khi đến chân núi mới chỉ 16h chiều mà chuyến xe cuối cùng chở khách lên núi đã khởi hành mất, chúng tôi lúc đầu còn ngồi đợi, sau ra nhà xe hỏi thì họ bảo chờ bao giờ đủ người thì đi, đợi khoảng 20' thấy chẳng có ai thì họ bảo nếu cần thì bao nguyên xe mà đi chứ đợi thì chắc chẳng có ai đâu, giá là 80.000 chat, ko bớt. Chẳng còn cách nào khác chúng tôi thảo luận và nhất trí bao luôn cả xe đi và giao hẹn rằng nếu có ai đi ké thì tiền thu được phải trả về chúng tôi, đồng ý nhưng cuối cùng cũng chỉ có vài ba người bản địa nhảy lên và chúng tôi cho họ đi miễn phí! Khi xuống cũng như vậy, khi chúng tôi tới nơi tập kết thì trời hửng nắng và vì hôm qua chẳng có du khách nào lên thì hôm nay ko có du khách nào xuống và với 80usd chúng tôi lại bao luôn cả một chuyên cơ xuống núi, khách đi ké là một ông thày cúng và vải ba thanh niên bản địa. Như vậy thông điệp của bài này là các bạn ko nên đi vào mùa mưa mà sẽ gặp nhiều thiệt thòi lắm đấy, như chúng tôi, mất hoàng hôn, mất bình minh và mất nhiều tiền cho chuyến đi đáng lẽ chỉ có 2000 chat/người.

Ok. Cô sẽ cố gắng hồi tưởng và kể nhé, còn ảnh thì như cháu biết đấy ko đẹp như ảnh của black đâu. Cô sẽ bảo Zarg post vài cái ngộ nghĩnh lên nhé.

Hải Quan MY ở Yangun họ cũng vui tính lắm bác ah, em còn trêu họ và cũng có kẹo xơi khi làm thủ tục tạm biệt xứ Myanmar
Tuy nhiên HQ tại các sân bay trong nước thì đúng là lạnh lùng thiệt

còn thái độ của hải quan thì đúng vậy, Khi qua cửa có khai tờ giấy xanh gì đó mà tôi quên mất rồi, người thì họ giữ người thì họ trả, cậu con trai tôi bị giữ tờ giấy ây, đến khi qua cửa an ninh cuối cùng để lên máy bay cứ lo cuống lên, hỏi thì họ bảo: tôi nghĩ rằng có thể ko cần, tuy vậy vẫn rất lo lắng, chỉ đến khi lên máy bay rồi ko thấy hỏi tờ giấy đó nữa mới yên tâm, toát hết mồ hôi vì thấy họ lạnh lùng quá. À tôi nhớ ra rồi đó là tờ hóa đơn nộp 10usd thuế sân bay các bạn ạ..

Tiếp tục nhé. Thế là miền đất vàng, miền đất trong mơ của tôi đã hiện hữu trước mắt, tim tôi thổn thức vì ko thể ngờ rằng có một ngày cả gia đình tôi cùng nhau có mặt tại nơi này, một nơi mà theo nhiều người là để đến được thì rất khó khăn. Khó khăn vì du lịch chưa phát triển, phần nữa phải cần rất nhiều thời gian để đi đến các điểm trong hành trình, mà cả nhà tôi đều còn đang đi làm nhà nước, nên sắp xếp cùng nghỉ một lúc thật khó. Vì vậy trước khi lên đường 1 tuần đoàn tôi có đến 5 người bỏ vé do ko sắp xếp được công việc, tiếc quá phải ko các bạn.
Mianma đón và tiễn chúng tôi bằng những trận mưa hoành tráng, do ko tham khảo kinh nghiệm của các bạn đi trước nên đoàn chúng tôi đi đúng vào đầu mùa mưa. Đêm đầu tiên ngủ ở Top mountan mưa như thác đổ, chưa kể dọc đường leo núi lên trong mưa tầm tã, đếm đó chúng tôi đi ngủ trong lo lắng, ko có hoàng hôn, không có cả đêm diệu kỳ trên Golden Rock như các bạn miêu tả, quá tiếc. Sớm mai thức dạy ko có bình minh, chúng tôi mặc áo mưa đi lên tảng đá vàng, du khách nước ngoài ko có ai ngoài 6 người đoàn chúng tôi và một đoàn những người local đi theo các vị Sư lên làm lễ.
Vì đi đúng mùa mưa, ít khách nên khi đến chân núi mới chỉ 16h chiều mà chuyến xe cuối cùng chở khách lên núi đã khởi hành mất, chúng tôi lúc đầu còn ngồi đợi, sau ra nhà xe hỏi thì họ bảo chờ bao giờ đủ người thì đi, đợi khoảng 20' thấy chẳng có ai thì họ bảo nếu cần thì bao nguyên xe mà đi chứ đợi thì chắc chẳng có ai đâu, giá là 80.000 chat, ko bớt. Chẳng còn cách nào khác chúng tôi thảo luận và nhất trí bao luôn cả xe đi và giao hẹn rằng nếu có ai đi ké thì tiền thu được phải trả về chúng tôi, đồng ý nhưng cuối cùng cũng chỉ có vài ba người bản địa nhảy lên và chúng tôi cho họ đi miễn phí! Khi xuống cũng như vậy, khi chúng tôi tới nơi tập kết thì trời hửng nắng và vì hôm qua chẳng có du khách nào lên thì hôm nay ko có du khách nào xuống và với 80usd chúng tôi lại bao luôn cả một chuyên cơ xuống núi, khách đi ké là một ông thày cúng và vải ba thanh niên bản địa. Như vậy thông điệp của bài này là các bạn ko nên đi vào mùa mưa mà sẽ gặp nhiều thiệt thòi lắm đấy, như chúng tôi, mất hoàng hôn, mất bình minh và mất nhiều tiền cho chuyến đi đáng lẽ chỉ có 2000 chat/người.

Mình cũng mới đi MM về cuối tháng 7. Thực ra đi vào mùa mưa cũng có cái hay của nó (trừ việc leo núi như ở Golden Rock như bạn Hằng đã kể thì đúngh là bất tiện, mình đã bỏ qua GR này), vì mưa ở Yangoon thực ra cũng từng cơn, chứ ko mưa cả ngày, nên được cái trời mát , vả lại vẫn có những lúc trời vẫn nắng chang chang. Ngoài ra khi đến Bangan thì thời tiết như mình chứng kiến và theo dân địa phương ở đây nói thì hoàn toàn khác ở Yangoon: nghĩa là rất ít mưa, nếu có thì mưa rất nhỏ. 4 ngày mình ở Bangan trời nắng nóng và khô ráo hoàn toàn ko mưa. Nên mình thấy ko thất vọng khi đi vào mùa mưa . Hôm nào rảnh mình pót hình ở Ban gan quả thật phong cảnh ở đây rất đẹp và hoang sơ,.

Bagan thì tuyệt vời rồi, chỉ có ko may là trời tuy nắng nhwng lại quá nhiều mây nên ko chụp được cái nào hoàng hôn và bình minh cả nên quá tiếc. Lại nữa mùa này ít du khách và có lí do gì đó nữa nên khinh khí cầu ko hoạt động nên tôi đã phải bỏ qua tour ngắm Bagan từ độ cao 200m, như thế cũng là một thiệt thòi đúng ko nào. Đền đài thì quá nhiều để mà tham quan và chụp ảnh, đẹp ko tả xiết chỉ có đi mà cảm nhận thôi chứ ko có bút mực nào, ảnh nảo nói lên được. Con người và thiên nhiên thì thân thiện vui vẻ, thật thà. Chúng tôi ngồi trong một quán giải khát và chơi trò xếp gạch với dân bản xứ, trang cãi khi có người thắng thua và cùng cười đùa vui vẻ, quên hết những âu lo đời thường của cuộc sống thực tại và chỉ có những ấn tượng mạnh của chuyến đi là chi phối được tình cảm lúc đó thôi. Chỉ có 2 ngày ở Bagan nên chúng tôi rời đi với tâm trạng tiếc nuối, điểm đến tiếp theo là Mandalay với cây cầu Ubein nổi tiếng, với món cua hồ ngon không kém gì cua biển mà lại rẻ nữa chứ, chỉ nghĩ đến đã thấy thèm rồi, chẹp, chẹp.:D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back