What's new

Myanmar 2012 - Con đường đầy nắng vàng

Chắc hẳn trong topic có rất nhiều anh chị đã từng đi và viết về Burma rất ư là chi tiết và đầy cảm xúc. Chính vì vậy, hôm nay tôi xin mạng phép cũng có những suy nghĩ riêng của mình về chuyến du lịch mang tính tâm linh như thế này.:D

Sau những tháng chờ đợi thì cũng đã đến ngày chúng tôi lên đường đi Burma_ Một vùng đất đối với tôi còn xa lạ lắm...
Kỳ này do là cũng có việc riêng của mỗi thành viên nên đành phải chia ra làm 3 chặng. 1 phần cũng đi vé giá rẽ, 1 phần cũng đi cho biết.

25/1 - 3/2 Sài Gòn > Phnom Penh > Bangkok> Yangon

6 h sáng xe Mai Linh từ 201 Phạm Ngũ Lão lăn bánh để di chuyển đi Phnom Penh. Có lẽ đây là lần đầu tiên chúng tôi đi Campuchia nên tâm trạng rất háo hức mặc dù chỉ ở có 1 ngày di nhất. Con đường dài và đi ngay mùa du lịch nên đơi hơi lâu ở khu cửa khẩu Mộc Bài và cửa khẩu của nước bạn. Nghe đâu năm nay Campuchia đón 5000 người Việt qua du lịch, hèn gì đợi lâu gần chết..:( đã thế thêm vụ sếp hàng mất trật tự làm bực cả mình.

Mãi tới 1h trưa hơn chúng tôi mới tới được Phnom Penh. Quan cảnh thì cũng khá giống Sài Gòn nhưng trật tự và đường xá có vẻ đẹp hơn. Được bác Tuk tuk chở đi ăn Hủ tiếu Nam Vang chính gốc ở Cam cũng đỡ phần nào cái nóng ở đây.

Hu tieu nam vang ( Campuchia ) by Lamtom, on Flickr

Sợi ở đây to dai và ngon..nước chấm cực kỳ ngon..

Che by Lamtom, on Flickr

Nghe đâu chè ở PHN cũng ngon ko kém ở Việt Nam. Ăn vào thì cũng không đến nỗi ngán hơn chè Thái.

Bác tuk tuk chở nguyên đám đi vòng quanh Thành phố vì thật sư cũng không có thời gian để dừng chân quá lâu ở từng địa điểm. Chọn trước cổng Hoàng Cung Campuchia chụp ké.heheh free đỡ tốn tiền...:D

Royal Cambodia by Lamtom, on Flickr

Sau nữa ngày ở Phnom Penh thì cũng đến giờ chúng tôi phải ra sân bay để đi Bang Kok. Sở dĩ chúng tôi phải đi đường vòng như vậy cũng 1 phần do thằng Air Asia không có chuyến đi trực tiếp đi từ SGN đi Yangon đành phải mua vé chuyển...túm lại là mua được vé khuyến mãi nên cực kỳ rẻ....:D

Không hiểu vì sao nước bạn Campuchia không có cảm tình với Burma hay sao mà khi tới hải quan hỏi tới hỏi lui mình hoài, đã thế còn không cho mình đi nữa cơ chứ. Gọi lên phòng để làm việc vì sao lại ở Cam quá ngắn rồi bay qua Bang Kok liền, rồi lại bay sang Yangon mà không đi trực tiếp qua Yangon. Mình đã giải thích và năn nỉ ỉ oi quá trời mà các bác ấy cứ làm khó mình.. sau một hồi năn nỉ và giải thích là : " Tụi tui đi holiday mà huhuhu " cũng được tạm tha...:(..nếu ai có ý định đi như tụi tui thì đừng có mà đi huhu..cực khổ gian truân lắm....

Fly to the sky by Lamtom, on Flickr

Cũng đã đến giờ cất cánh để đến với Bangkok ( Thiên đường mua sắm ở Asean )

Fly to the sky by Lamtom, on Flickr

Cũng cố gắng ráng chợp vài tấm ở trên máy bay hihi:D

7h tới sân bay quốc tế Thái Lan cũng là lúc cả đám mệt nhoài vì làm thủ tục quá lâu. Lựa chọn Magic Food tại sân bay thì quá tuyệt..Giá ở sân bay quá bất ngờ..rẻ kinh khủng..chỉ cần bỏ 100 Bath mua 1 phiếu ăn ( chia nhiều phiếu 10 bath và 5 bath để dễ tính ) thì ăn no say. Giá 1 món ăn tầm 50 bath. Đa số nhân viên biết tiếng việt..

Sau 1 đêm ngủ tại sân bay Thái, cả đám mệt nhoài vì lạnh chuẩn bị lên đường đi Yangon _ Vùng đất hứa hẹn những điểm du lịch hấp dẫn đây.... ( tui thề là không bao giờ ngủ tại sân bay nữa, quá lạnh và đau lưng quá..:( )

Yangon
Cũng có nghe mọi người nói Burma vẫn còn nghèo và có nhiều điểm rất thú vị cần phải khám phá đã làm cho tôi càng thêm tò mò vì sao.

Đặt chân tới sân bay thì gặp ngay Agency ở Yangon, bác ấy tên là:
Tin Naing Win
Tel: 0095-1-253630
Email: [email protected]

Thía là cả đám phải chi mỗi em hết 350 usd thì phải cho tiền máy bay đi Mandalay, Heho và xe bus đi Bagan cũng như tiền khách sạn ở Bagan, Mandalay và Heho..tiếc quá đi mất...có lẽ do đi mùa cao điểm nên giá vé rất mắc..

Note:
- Giá vé máy bay đi Bagan> Mandalay và Mandalay> Heho : 47 usd
- Giá vé máy bay đi từ Heho>Yangon : 96 usd
- Giá xe bus đi từ Yangon > Bagan : 15000 kiat

Tỉ giá đối tiền vừa rồi là 1usd: 850 kiat. Lời khuyên cho các bạn là nên đổi tại sân bay vì thời thế thay đổi, đổi ở chợ mất giá và tiền rất cũ. Khi ở sân bay Yangon các bạn tới KBZ bank đổi tiền sẽ khá cao đấy, nên nhớ 1 điều là tiền phải mới, không nhăn nhé.

Lịch trình của chúng tôi ở Burma như sau:
Yangon : 1 ngày
Bagan: 1 ngày
Mandalay: 1 ngày
Heho: 2 ngày
Yangon: 1 ngày

Chính vì được ở trọn ngày ở Yangon nên đánh nhanh rút gọn cấp tốc thuê nguyên chiếc xe 7 chỗ của Agency để đi tham quan Yangon thì quả là chí lý ( mất tầm 30000 kiat thì phải)

Địa điểm đầu tiên chúng tôi tới là Swedagon Paya ( tốn 5 usd/ng, nhớ để dép trong nilong không mất tiền gửi )

Swedagon Paya by Lamtom, on Flickr

Quả thật không sai khi nói rằng 1 lần tới Swedagon Paya bạn sẽ bị bỏ bùa ngay vì sự uy nghiêm và lộng lẫy ở đây như thế nào..Nói thật là mình thấy còn hoành tráng hơn cả hoàng cung Thái nữa.

Nghe đâu ở những ngọn tháp ấy trên đỉnh từng tháp có những viên kim cương lớn nhất thế giới thì phải.

Quyển Lonely Planet cũng giúp chúng tôi giải quyết 1 số vấn đề nan giải khi ở Burma..

Một phút suy tư chăng?

Tớ cũng vừa mới đi về sau tết, bọn tớ cũng đặt giá rẻ của AA nên cũng phải vác chân lên cổ chạy qua các sân bay nhưng bay HN-KL rồi đi Yangon. Vé đặt cách đây 1 năm nên không biết có rẻ hơn của bạn không nhưng thời gian ở Melaka sau khi từ Yangon về cũng thích. Về tỷ giá thì đúng là đổi ở ngân hàng KBZ ở Yangon là okie nhất. Vừa yên tâm mà tỷ giá cũng cao có 1 điều là các bạn lưu ý họ làm việc rất đúng giờ trong giờ hành chính cách có mấy giây là đóng cửa ngay trước mặt mình nên nếu chuyến bay có tý muộn thì các bạn chia nhau ra đổi tiền luôn chứ đừng như bọn tớ điềm nhiên bàn luận số tiền đổi là các bạn ý đóng cửa luôn. Ngủ đêm ở sân bay thì bọn tớ cũng bị dính 1 đêm do máy bay bị trễ nhưng trải nghiệm ngủ tại sân bay cũng được bọn tớ biến thành một buổi tối thú vị, bạn mà chịu khó mang túi ngủ đi thì okie mà

@elephant: Vậy à, nhỏ bạn mình đeo mà mình còn không biết nữa..ec ec...
@kimkim: thật tình là không hiểu sao mình là đứa dễ ngủ nhất thế mà vào sân bay Thái bị đơ ngay, có mang theo mền và gối để phòng thủ rồi thía mà ngủ vẫn không ngon giấc, mặc dù ở sân bay Thái cũng vui ghê. ^^ đồ ăn la liệt.:D

Nhìn các bạn đi thích quá ,tổng chí phí mỗi người hết bao nhiều vậy, các bạn đi hết mấy ngày. Cuối năm nay mình đang định làm 1 chuyến đi Myanmar, định bay thẳng từ HN qua Myanmar. Bạn có thể tư vấn giúp mình ko ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back