What's new

Nam Cát Tiên 2013 - Cảnh còn như xưa?

Hi all,

Cuối tuần rồi (30-31/3/2013), nhóm tụi mình gồm 7 người (4 nam, 3 nữ) có làm 1 chuyến vào Nam Cát Tiên để được tận mất chiêm ngưỡng khu rừng nhiệt đới ẩm duy nhất còn sót lại tại miền Nam Việt Nam. Thấy cảnh hiện giờ, chợt thầm nghĩ ngày xưa nơi ấy như thế nào? Công tác bảo vệ môi trường qua thời gian của chúng ta có gặt hái được thành quả nào không? Và thật sự Hikarusai cứ théc méc mãi là ngày xưa NCT khác giờ như thế nào? (nên bạn nào từng đi NCT rồi các năm qua thì tiện đường lên chia sẻ cho anh em ở đây có dịp ôn lại kỷ niệm hehe)

Update 1 số thông tin cho chuyến đi này:

1. Kế hoạch chuyến đi: tham khảo đây http://www.mediafire.com/?oabugf06a8y5l0u
2. Chi phí:

~ Phí bảo vệ môi trường: 120k/người (nghe đồn hồi xưa là 80k/người)
~ Phí thuê phòng: 150k/người/đêm (có quạt máy, chăn, ra giường, mùng, gối đầy đủ). 1 phòng 2 giường, 1 giường 2 người ngủ. But phòng đó nhét max 6 người vẫn okie chán.
~ Phí thuê xe jeep chạy 10km đường đất: 500k/xe/2 chiều, max 8 người đi.
~ Phí gửi xe + qua đò: 5k/chiếc

3. Những gì có thể mượn được từ kiểm lâm: xoang, chảo, đồ nấu bếp vô tư nhé. Trong Bàu Sấu có nước (nghe đồn là nước giếng), xin nước kiểm lâm rồi nấu nước nóng lên uống, mượn thêm gói trà bỏ vào là hết xảy. Củi mượn đốt okie, mang theo than vào là có thể nấu mì gói ăn. Nhóm Hikarusai thì mang theo vỉ nướng nướng thịt bò lên ăn cùng với mì gói.

4. WC/phòng tắm đã xây gạch lại. Lâu lâu có thêm cư dần cư trú lâu năm của Bàu Sấu nhảy vào đòi tắm chung ;);). 1 anh bạn trong đoàn Hikarusai đã được dịp rú lên "vui mừng" khi gặp bạn mới hehe.

Một số hình ảnh 30-31/3/2013

Ai còn nhớ cây cầu này hem?

Nhà sàn Bàu Sấu

Nam thì tắm ở ngoài nhé..hehe (nói chứ có phòng tắm ở trong)

Phòng xây gạch nè

Cái bảng này nghe đồn hồi xưa là gỗ

Cheers,

Em nhắc NCT, anh nhớ chuyến đi năm 2011 của anh. Lội bộ 18km đường rừng ( hoang sơ, ko có lối mòn), mất 7,8h gì đó. Thiệt là hải hùng khi đi đường rừng mà ko dám dừng lại, phải đi liên tục, vì đứng lại là vắt bu đầy chân. Gian nan cực khổ chứ ko phải thuê xe ngoạn cảnh như em. Còn Bàu Sấu giờ này mùa khô, thấy cạn nước mất tiêu. Còn trơ cái cầu gỗ lẫn trong đám cỏ. Nói chung là qua thời gian, cái gì cũng thay đổi.

Em nhắc NCT, anh nhớ chuyến đi năm 2011 của anh. Lội bộ 18km đường rừng ( hoang sơ, ko có lối mòn), mất 7,8h gì đó. Thiệt là hải hùng khi đi đường rừng mà ko dám dừng lại, phải đi liên tục, vì đứng lại là vắt bu đầy chân. Gian nan cực khổ chứ ko phải thuê xe ngoạn cảnh như em. Còn Bàu Sấu giờ này mùa khô, thấy cạn nước mất tiêu. Còn trơ cái cầu gỗ lẫn trong đám cỏ. Nói chung là qua thời gian, cái gì cũng thay đổi.

Anh Dochanh ơi có hình hem? up lên deee cho em mở rộng tầm mắt.
Btw, em có đi chung với anh mấy chuyến phượt rồi phải hem anh? Chuyến Ba Tri, Bến Tre thì phải?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back