What's new

Nam Ninh, Thượng Hải xem World Expo, từ 12-17/07/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là tớ sẽ đi World Expo Shanghai vào khoảng giữa tháng 7 tới, thế nên lập topic rủ rê ace; mục tiêu là càng đông càng vui!

World Expo là gì?

World Expo (Hội chợ thế giới) là 1 sự kiện lớn được tổ chức vài năm 1 lần, lần đầu tiên tại Anh vào năm 1851. Đây là nơi các cường quốc phô trương những thành tựu khoa học cũng như sự giàu có, sức mạnh của mình cũng là dịp để các quốc gia giới thiệu những nét đặc sắc nhất của đất nước và nền văn hóa, lịch sử của mình đến khắp thế giới.

Ngày nay, mỗi lần tổ chức thì World Expo thường kéo dài khoảng nửa năm. Mỗi quốc gia thường có 1 không gian riêng với những công trình rất tốn kém với kiến trúc rất đặc sắc thể hiện trình độ khoa học kỹ thuật, bề dày văn hóa lịch sử của mình.

World Expo năm nay đang diễn ra tại Thượng Hải từ 1/5/2010 đến 31/10/2010.

Với tớ, đây là 1 dịp hiếm có để có thể "đến 1 thành phố, thăm cả thế giới". 4.gif Thế nên, dù thế nào đi chăng nữa thì tớ cũng ko muốn bỏ lỡ dịp này. 4.gif

Lịch trình dự kiến

Tớ dự kiến sẽ khởi hành vào 12/07/2010, ngay sau khi xem xong CK Worldcup! beerchug.gif beerchug.gif

- Ngày 1:
+ Khởi hành từ buổi sáng, theo đương bộ lên Hữu Nghị Quan, xuất cảnh sang Trung Quốc rồi về thị trấn Bằng Tường bắt xe đi Nam Ninh.
+ Chiều đến Nam Ninh, tối nghỉ ngơi và thăm thú Nam Ninh, 1 thành phố cũng rất đẹp và sầm uất với nhiều Việt kiều sinh sống.
- Ngày 2: Đáp tàu hỏa từ Nam Ninh đi Thượng Hải, chuyến tàu này dự kiến sẽ mất khoảng 28h30'; chuyến đi sẽ khá dài nhưng chúng ta sẽ cố mua đc giường nằm và tớ nghĩ đây cũng là dịp để chúng ta trải nghiệm hệ thống đường sắt thuộc hàng rộng lớn nhất thế giới của Tung Của. 4.gif
- Ngày 3: Đến Thượng Hải vào buổi chiều. Check in khách sạn, tối tổ chức đi chơi ngắm Thượng Hải về đêm.
- Ngày 4-5-6:
+ Đi thăm World Expo, tối về ks nghỉ ngơi. Thực ra tớ cũng chưa rõ là để đi hết đc World Expo, tức là đi thăm đc tất cả các gian hàng của các quốc gia và các hãng công nghệ hàng đầu thì hết bao lâu. Tớ chỉ biết rằng chắc chắn ko dưới 3-4 ngày. 4.gif BTC World Expo có nhiều loại vé, trong đó có loại 3 và 7 ngày, tớ nghĩ 3 ngày là hợp lý về thời gian và chi phí nhất. Nhưng như vậy cũng có nghĩa là chúng ta sẽ ko thể thăm hết đc từng gian hàng vì vậy sẽ phải "hy sinh" 1 số!
+ Chiều ngày 6 lên tàu về Nam Ninh.
- Ngày 7: về đến Nam Ninh vào buổi tối muộn. Nghỉ đêm tại Nam Ninh.
- Ngày 8: Về HN.

Như vậy lịch trình này sẽ tiêu tốn khá nhiều thời gian, đặc biệt là thời gian di chuyển. Theo tớ thì đây là phương án rất tốt về mặt chi phí, nhưng cũng có 1 lựa chọn nữa đó là đi bằng máy bay nhưng chi phí sẽ rất cao, chỉ riêng tiền máy bay đi - về đã là 10 tr VND/người.

Có 1 phương án nữa là lúc đi thì đi bằng đường bộ, lúc về thì đi máy bay, sẽ phát sinh thêm so với phương án đi toàn bộ bằng đường bộ khoảng 3 tr VND và sẽ về đến VN vào đêm ngày thứ 6, phương án này có vẻ ổn nhất! 4.gif

Chi phí dự kiến

Tớ tính toán chi phí chuyến này cho phương án đi đường bộ là khoảng < 8tr. Thế nên tớ nghĩ cầm 10 tr VND đi là có thể khá yên tâm! 4.gif Nhưng nếu đi máy bay (1 hoặc cả 2 chiều) thì sẽ phải cầm thêm kha khá đấy nhé! 65.gif 65.gif

Những lưu ý khác

- Ưu tiên những ai biết tiếng Trung. Sang Tung Của điên nhất là kể cả ở ks hoành tráng cũng ít đứa biết tiếng A. :(
- Những ai chưa có hộ chiếu và visa thì nên làm luôn; đặc biệt là visa. Đừng nghĩ đến chuyện đi bằng giấy thông hành nhé, rẻ hơn đc 1 tí nhưng bên đấy nó kiểm tra rất gắt gao, bị nó bắt đc thì .... vỡ mòm đấy! 4.gif Chi phí làm visa 1 lần nhập cảnh (tg ở TQ là 1 tháng) tớ vừa kiểm tra hôm nay là khoảng 74 usd (tăng gấp đôi hồi trc), thường làm visa sẽ mất khoảng 4 ngày. Còn chi phí làm hộ chiếu thì tớ ko nhớ rõ nhưng hình như là khoảng 200k VND và mất 20 ngày. Thế nên bà con nếu máu thì tiến hành luôn nhé. (c)
- Một số bài nói về World Expo sưu tầm trên mạng cho dân tình tham khảo:

http://www.tinhte.vn/threads/400552-The-Bi...ải-2010

http://otofun.net/showthread.php?t=169819

còn đây là trang web chính thức của World Expo Shanghai 2010

http://en.expo2010.cn/

PS.
- Lần đầu tiên lập topic trên phuot.com; ko rõ có gì sai quy định ko, nếu có gì chưa "chuẩn" mong các Mod góp ý cho tớ.
- Các bác đã đi phượt Tung Của nhiều góp ý giúp tớ lịch trình này nhé, đây cũng là lần đầu tiên tớ ... đi Shanghai! :D

Tuần thứ 3 tháng 7,tớ se đi từ SG ra hà nội,dự định đi du lich xuat phát từ Hà nội qua TQ tầm đầu tháng 8. Mình có người nhà ở TT THƯỢNG HẢI,nếu lịch trình của bạn trùng khớp thì cho mình join 2 chỗ .Mọi ll qua tin nhắn dtd cũng được.Số handphone:01638041681.

Tuần thứ 3 tháng 7,tớ se đi từ SG ra hà nội,dự định đi du lich xuat phát từ Hà nội qua TQ tầm đầu tháng 8. Mình có người nhà ở TT THƯỢNG HẢI,nếu lịch trình của bạn trùng khớp thì cho mình join 2 chỗ .Mọi ll qua tin nhắn dtd cũng được.Số handphone:01638041681.

Bọn tớ ko rời lịch lại đc đ/c ạ. Đằng nào các cậu cũng ra HN từ giữa tháng 7, nếu các cậu thay đổi lịch, đi TQ trước rồi mới chơi bời ngoài này thì hay quá, mình cùng đi luôn! :D

@timtam: Hoàng Sơn mình cũng máu lắm nhưng thời gian này chỉ đi đc Thượng Hải thôi vì đi xong chuyến này về mình bắt đầu khởi công xây nhà!

Vì có vấn đề gấp nên em phiền Topic của bác một chút,

Số là em định đi Thượng Hải từ 15 -21/6 này, thấy có đại lý offer giá vé 308usd ( hai chiều, đã có thuế).
Bay của HongKong airlines, quá cảnh ở HongKong.
Nhưng có điều kiện là phải mua 2 vé 1.
Bác nào có nhu cầu hoặc biết ai có nhu cầu đi cùng ngày với em thì làm ơn nhắn dùm em 1 câu.

Đa tạ,

Hieubom ( YM: hieubom | Mobile: 0123456 6899)

Chào bạn, chúng mình một nhóm 4 người cũng định đi Thượng Hải từ 14/7 đến 21/7. Mình thấy giá bạn viét ra khá là chính xác, như tiền vé máy bay khứ hồi của Vietnam Airlines thời điểm này mà book thì phải 10tr, Shanghai airlines bọn mình có vào webíte để check giá thì không có. Tháng 7 thì promotion của Hongkong airlines đã hết mất rồi (khoảng 300usd). Vì vậy nên bọn mình cũng lựa chọn đi đường bộ và lúc về bằng máy bay. Đường bộ thì lúc đi bọn mình sẽ đến Quảng Châu thay vì Nam Ninh và đi tàu từ QC đi TH, khoảng ngày 16 là bọn mình có mặt ở TH, nếu có dịp thì chúng mình giao lưu 1 buổi ở TH ^^. 
Lúc về bọn mình book của Hainan airlines trên trang cheapoair, gia tầm 190usd, mình nghĩ giá này là rẻ nhất rồi.
Thêm nữa thời điểm này mà đi TH thì phải xác định là đắt rồi, vào hè rồi sinh viên các nơi đang kéo về đây để tham quan Expo, chưa kể khách du lịch. 

Hy vọng thông tin này có ích cho mọi người. Tớ cũng dự định đi TH sau 20/7. Đoàn 5 người là có thể mua vé giá này (Cộng khoảng 120 tiền thuế). Bay từ Hà Nội cũng rất ổn đấy. Có ai đi dịp đó thì PM tớ nhé. Tớ cũng vừa làm một quả hoành tráng Lệ Giang-Shangri La vui lòi, nên máu đi tiếp lắm.

SIÊU KHUYẾN MÃI CỦA SHANGHAI AIRLINES

KHỞI HÀNH TỪ HÀ NỘI

1 CHIỀU

2 CHIỀU

Shanghai

USD 210

USD 300

Xuất vé từ : 01/06/2010 – 31/10/2010
Khởi hành từ : 01/06/2010 – 31/03/2011
Đoàn trên 4 người

Hi All,

Mình cũng dự định có mặt ở Thượng Hải khoảng giữa tháng 7, những bác nào có mặt ở đó thì để lại liên lạc anh em giao lưu và đi chơi nhé.

Cảm ơn bạn zainhaque nhé!

@BlackTSB: Khoảng chính xác ngày bao nhiêu bạn có mặt ở TH, nếu trùng ngày thì có gì họp mặt 1 hôm ^^ Mà không thấy bạn chủ topic đâu nhỉ.

Chiều này tớ hỏi tour, khoảng gần 700, đợt này ít thời gian nên chắc là đi theo tour. Khoảng 20 July gì đấy, tớ có mặt.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back