What's new

NCG Lầu 21: Cù Lao Câu - đêm rằm Lể Nghinh Ông 05,06/05/2012

khoadanh

Phượt thủ
Cù Lao Câu là một hòn đảo trẻ nổi lên giữa biển, cách bờ chừng 9km, có thể đến đảo từ nhiều điểm khác nhau như xã phước Thể, xã Vĩnh Hảo, xã Bình Thạnh hoặc từ Cà Ná. Tuỳ theo từng bến đi những trung bình ghe máy đi độ 40 phút sẽ đến đảo.
Cù Lao Câu cách Phan Thiết khoảng 110 km về hướng Đông bắc. Cù Lao Câu có chiều dài trên 1500 m và nơi rộng nhất gần 700m, nơi cao nhất hơn 7m. Từ đất liền nhìn ra trông như mộ chiến hạm lớn. Toàn đảo bao quanh bởi hàng vạn khối đá có nhiều màu sắc và hình thù khác nhau, trông như những đàn thú với nhiều loại lớn nhỏ, thật là kỳ thú khi có điều kiện quan sát kỹ hết đảo.

Theo một số tài liệu nghiên cứu lịch sử - văn hoá xưa có nói đến thì từ rất xa xưa người Chăm đã từng xây dựng ở đây một đền thờ Thánh Mẫu Thiên Y Ana. Hàng năm tại đền thờ có nhiều nghi thức lễ được tổ chức ở đây, một phần cầu mong cho sự phù hộ của vị thần với những người đi biển và làm ăn trên biển, phần cầu mong cho mưa thuận gió hoà mùa màng tươi tốt. Nhiều nguyên nhân khác nhau tác động đã làm cho đền thờ bị hủy hoại và mất dấu vết cũng như những đền thờ khác của người Chăm cùng thời đã bị hủy hoại chỉ còn lưu lại trong sử sách.

Kế thừa sự tín ngưỡng của người Chăm xưa, người Việt sau khi tiếp quản Cù Lao Câu đã đóng góp công, của xây dựng tại Đảo một đền thờ để thờ thần Nam Hải (cá voi) - vị thần mà theo tín ngưỡng của ngư dân rất linh thiêng và có nhiều lần cứu nguy cho ngư dân làm ăn trên biển bị nạn. Rất tiếc đến nay không ai biết ngôi đền do ai xây dựng và dựng và dựng vào thời nào nhưng phong tục tập quán và sự tín ngưỡng vị thần trong ngôi đền vẫn được giữ gìn, lưu truyền và thờ phụng một cách trang nghiêm từ xưa đến nay.

Lễ cúng lớn nhất ở Đền thờ thần Nam Hải trên Cù lao Câu là vào dịp rằm và 16 tháng Tư âm lịch hàng năm và tổ chức hát chèo bả trạo để tế Ngài.

Xung quanh đảo nước trong xanh, khi thủy triều xuống bờ biển làm lộ ra vô vàn vỏ ốc, vỏ sò đẹp làm say mê nhiều du khách. Quanh đảo có nhiều loại hải sản sinh sống, mà người giỏi nghề biển với dụng cụ đơn giản có thể kiếm được thức ăn tươi. Trên đảo có giếng cạn để lấy nước ít nhưng đó là dạng nước nhỉ nên có thường xuyên – sách xưa gọi là Giếng Tiên.

Hiện nay Cù lao Câu được quy hoạch làm khu bảo tồn sinh vật biển, trong tương lai hưá hẹn nhiều triển vọng về du lịch sinh thái.

Re: Rằm Tháng 4 Ra Cù Lao Câu Tham Gia Lể Nghinh Ông

Em tính làm chuyến Phượt ra Cù Lao Câu từ Cà Ná ! Hy vọng các bác nhà NCG cùng tham gia chuyến nghĩ dưỡng thú vị .

Kế hoạch di chuyển như sau :
Ngày 1 : 20h30 Xuất phát từ TPHCM đi Cà Ná (xe tuyến Sài Gòn - Phan Rang), dự kiến đến khu vực Cà Ná khoảng 4h00 am .
Tất cả các thành viên làm vệ sinh cá nhân, dùng điểm tâm sáng và gởi hành lý không cần thiết tại khách Hải Sơn. Vì ngày đó ra Cù Lao rất đông du khách và dân địa phương. những năm gần đây mỗi lần đến lể có khoảng trên 300 thuyền câu và ngàn hàng người cùng ra Cù Lao.
-7h00 lên tàu ra Cù Lao, khi ra tới rạng san hô lớn nhất cả nước các thanh viên tham gia câu các cả thiện đời sống. Dự kiến tới Cù Lao khoảng 9h00. Tất cả các thành viên tập trung di chuyển đến điểm hạ trại, khám phá Cù Lao và dùng cơm trưa.
-Cùng ngư dân tham gia các chương trình làm lể nghinh ông ( Thần Nam Hải) dùng cơm tối và tiếp tục tham gia các lể hội cho tới suốt đêm .
Ngày 2 : Dùng điểm tâm sáng dân dã trên Cù Lao... lên tàu di chuyển về Hải Sơn Cà Ná nhận phòng nghĩ ngơi(hoặc nghĩ ngơi tại Thảo Nguyên Blue) và dùng cơm trưa và nghĩ ngơi tự do.
Buổi chiểu: Khám làng cá Cà Ná và mua hải sản tổ chức tiệc nướng tại Thảo Nguyên Blue ở lưng chừng núi Cà Ná. Tối về khách sạn nghĩ nghơi hoặc giao lưu với ánh lửa trại tại bãi biển Cà Ná .
Ngày 3 : Dùng điểm tâm sáng, Xe Quê hương đón đoàn về Sài Gòn kết thúc chuyến nghĩ dưỡng tại Hoang đảo Cù Lao Câu.

Chương trình mang tính chất tham khảo, bà con ném gạch xây dựng nhé ! Ngoài ra số em không làm chủ thớt được mà chỉ hỗ trợ thôi, vì vậy hy vọng có bác nào đó nhận trọng trách quan trọng này giúp em.

Thks bác KD nhiều vì ưu ái các chương trình biển đảo cho ace nhà NCG (beer), nhớ lại chuyến Mũi Dinh hôm rồi vẫn còn sướng, hihihi.
Chương trình đẹp, nhưng để tiết kiệm ngày phép để dành cho các chuyến đi khác thì theo em nên cắt bớt lại lịch trình như sau, đi 2 ngày cuối tuần mà thôi.
Tối thứ 6 lên xe giường nằm.
Thứ 7: sáng sớm tới Cà Ná, nghỉ ngơi, ăn sáng. Lên tàu ra đảo...chơi bời, ngủ đêm trên đảo.
CN: sáng lên tàu về lại đất liền, lên xe về SG.

Em cũng nghĩ nhà mình đi 2 ngày là hợp lý nhất !
Bác nào nhận giúp em cái vụ chủ thớt cái để lên kế hoạch và thông báo chi phí cho cả nhà nhé ! hihihi số em thầy bói nói không làm chủ thớt được mà chỉ phụ thớt thôi hihihi.

Em cũng nghĩ nhà mình đi 2 ngày là hợp lý nhất !
hihihi số em thầy bói nói không làm chủ thớt được mà chỉ phụ thớt thôi hihihi.
Keke...còn em, thầy bói nói không làm thớt được, chỉ làm cá thôi :)) mấy bác đặt đâu trên thớt em cũng chịu :LL 2 ngày hay 3 ngày cũng chơi =))

Để em si nghĩ, nhiều khi đi biển nhiều quá cũng ngán, sau chuyến đi Phú Quý xem tình hình còn chưa ngán biển không, mà nói thiệt là ước gì pác KD lên cái plan đi Phú Quốc hay Côn Đảo thì hay biết mấy, e chưa đi 2 nơi đó lần nào.

Chuyến này có thể mình sẽ tham gia được nè! Chờ đợi chương trình hoàn chỉnh của chủ thớt, phụ thớt.(c)

Để em si nghĩ, nhiều khi đi biển nhiều quá cũng ngán, sau chuyến đi Phú Quý xem tình hình còn chưa ngán biển không, mà nói thiệt là ước gì pác KD lên cái plan đi Phú Quốc hay Côn Đảo thì hay biết mấy, e chưa đi 2 nơi đó lần nào.

Mỗi đêm trăng lang thang ở biển thật tuyệt và tuyệt hơn là ở các hòn đảo của tổ quốc ta hihihi, em hong biết sao nữa cứ thấy biển là ngứa cái chân ngay . Còn Phú Quốc và Côn Đảo nhà NCG sẻ hạ trại trong thời gian gần thôi .

Last edited:
Re: Cù Lao Câu - đêm rằm Lể Nghinh Ông 05,06/05/2012

Đặt gạch:
1/ VTF
2/ KD
3/ Hcv131
4/ Sờ Mờ
5/ Quýt

Re: Cù Lao Câu - đêm rằm Lể Nghinh Ông 05,06/05/2012

Úi em đặt gạch số 6, sẵn Cù Lao Câu đi rừng Phan Dũng luôn bác Khoa Danh hỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back