What's new

[Hỏi đáp] Nên đi điểm nào của Châu Âu trong tháng 11?

duongvh

Phượt tử
Chào cả nhà,

Sắp tới đầu tháng 11 (1-15/11), nhân chuyến công tác sang Pháp, em muốn ghé thăm một nước (1 thành phố) nào đó của châu Âu trong khoảng 3-4 ngày. Thời gian còn lại (khoảng 1,5 tuần) sẽ là ở Pháp. Chắc em sẽ tới Paris, Nice rồi.

Nghe nói thời tiết châu Âu sang tháng 11 bắt đầu lạnh rồi. Em muốn chỗ nào nắng ấm, xinh xắn và lãng mạn (cho 2 người) quá, nhưng không biết ở đâu thì được.

Em rất thích Hy Lạp nhưng nghe bảo thời gian này ở đó cũng vắng vẻ lắm. Vừa rồi còn đình công, khủng bố nữa, ko biết có bác nào có nghe tin gì ko :(

Ngoài ra, em định sang Paris và Nice sẽ kết hợp chụp ảnh cưới luôn. Các anh chị có địa điểm nào tiện lợi cho thay đồ, trang điểm... mà đẹp ko ạ, chỉ giúp em với.

Em cảm ơn cả nhà.

Paris và Nice để chụp ảnh cưới thì tuyệt vời rồi! Trong 3-4 ngày kể cả đi lại theo em bác chỉ đi được 1 địa điểm thôi. Bác đi chụp ảnh cưới thì chắc là chuẩn bị cưới, em đề xuất 1 vài địa điểm mà em đã, và sắp đi, theo em là phù hợp với những đôi uyên ương để bác tham khảo: Venice (Italy), Santorini và 1 vài hòn đảo xung quanh (Hy Lạp), Barcelona (Tây Ban Nha). Venice thành phố tình yêu thì chắc bác đã nghe, Santorini là 1 trong 10 điểm trăng mật tuyệt vời nhất thế giới. Barcelona em vừa đi về thấy cũng tuyệt vời, có biển, có phố cổ, đặc biệt nắng và gió. Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ, đáng nhớ!

Thêm một đề xuất của Raidmaxx với bạn Duongvh để tham khảo:
Chủ đề TÌNH YÊU thì chụp ảnh cưới ở Paris & Nice --> tới Verona thăm Romeo và Juliet (1 ngày) --> tới Venice lãng mạn, chụp ảnh tiếp (2-3 ngày).
Chúc chuyến đi của 2 bạn tốt đẹp và nhiều kỷ niệm!

Bạn có những 15 ngày để đi thì quá nhiều rồi: 3 thành phố - Paris, Nice và 1 thành phố nào khác như bạn muốn là rất ít đấy. Như vậy, ngoài gợi ý của RaidMaxx mình gợi ý bạn 1 lộ trình tình yêu như sau: Paris - 4 ngày, Nice - 2 ngày, Venice - 2 ngày, ra đảo Hy Lạp - 2 ngày, Barcelona - 3 ngày, Paris - 2 ngày. Nếu bạn không đi Venice rồi có thể không đi đảo ở Hy Lạp thì về Paris sớm và đi Bỉ, đi thẳng đến Brussel, ở đây 1 buổi để thăm Grand Palace, chiều thì đi đến thành phố Bruges - cách Brussels 1 tiếng đi tàu - đây là thành phố tình yêu dành cho những người thích thiên nhiên, yên bình và lãng mạn - ở 2 ngày ở đây rồi quay về Paris mua sắm trước khi về.

Những điểm mình giới thiệu với bạn tháng 11 đều đẹp cả, có Venice sẽ hơi lạnh do ở sát biển và trời sẽ không xanh lắm, nhưng vẫn có nắng dịu, Bruges lá vàng đẹp lắm. Paris cũng hơi lạnh và có thể có mưa nữa nhưng nếu ở Paris mưa chụp ảnh sẽ ko đẹp đâu vì trời âm u lắm, bạn có thể di chuyển sớm xuống phía Nam: Nice và Barcelona sẽ ấm và dễ chịu hơn.
Nếu bạn là người thích khung cảnh hiện đại và mê mẩn trước những thảm lá vàng các loại, đúng nghĩa mùa thu thực sự thì hãy đến Berlin và chụp ảnh cưới ở công viên thành phố bên phía Đông Đức xưa ấy, đúng vào thời gian đầu tháng 11 toàn bộ công viên là cả 1 khối vàng, đến cả ban đêm vẫn thấy rực lên màu vàng.

Chúc 2 bạn hạnh phúc và tận hưởng kỳ nghỉ của mình với thật nhiều niềm vui

Cảm ơn các bác Cuachua, Raidmax, Gaubeo, bây giờ em mới vào reply được.

@ bác Cuachua:

Em vẫn mê mẩn Hy Lạp, Santorino bác ạ. Chỉ lăn tăn mãi về 2 thứ: (i) cái bất ổn chính trị bên đấy và (ii) khí hậu Địa Trung Hải bắt đầu đông có âm u lắm ko. Chứ còn xem ảnh Santorino trên phuot.com nhà mình thì tĩ tã rùi, đẹp ko để đâu cho hết. Ko bít bác đã đi chưa, bác bít khách sạn nào gần các điểm thăm quan, ko phải đi bộ nhiều ko, cho em với :p Nếu mà 2 cái lăn tăn kia được giải quyết, chắc em cũng quyết Hy Lạp 2-3 ngày bác ạ. "1 trong 10 điểm tuần trăng mật của thế giới" cơ mờ :D

Còn Barcelona, bác đi rồi có thấy nó ồn ã quá ko? Em thích chỗ nào yên tĩnh một chút, có biển, không quá lạnh và nhiều kiến trúc lạ để ngắm. Nếu ở đấy có tour thì quá tốt, ko bít có nên đi theo tour ko nhỉ :-?

@ bác Raidmax: cảm ơn lời chúc của bác. Bác ơi, ở Venice có những chỗ nào hay ạ. Em xem trên phuot.com nhà mình có ảnh sông nước, nhà nhiều màu thôi, chưa bị cuốn hút đặc biệt lắm. Bác cho em vài cái tên với để e search...

@ bác Gaubeo: many thanks bác về gợi ý Bruges. Em vừa xem trên phuot.com nhà mình, đẹp mê man xoxo Em đang bàn với chồng chưa cưới có thể cân nhắc cái này. Đi lại trong Bruges có dễ dàng không hả bác? Đi bằng bus hay là đi bộ ạ?

Ngoài ra, chắc em sẽ dành nhiều thời gian ở Nice (khoảng 1 tuần) vì chồng em đang nghiên cứu ở đây. Ko biết các bác có gợi ý những điểm must-see nào ở đây ko. Em định trong tuần này chồng em vẫn phải đi làm, e sẽ tự đi loăng quăng 1 chút. Nên các địa điểm cũng tiện đi 1 chút, các bác có gợi ý nào ko? E nghe chồng e bảo có Monacco, Cannes. Ngoài ra còn gì ko nhỉ, em chỉ thích ngắm nghía và tìm hiểu lịch sử vùng đó thôi, ko có ý định shopping cho lắm :p

Bruges buồn bỏ xừ.
Barcelona sôi động quá, không thích hợp cho mấy đôi sắp cưới.
Ở Pháp cho nó lành, cảnh đẹp, thơ mộng, lãng mạn

Em ủng hộ bác đi Hy Lạp.
Bác thích nắng ấm thì đi nam Âu tháng 11 là chuẩn rồi.

Bác đi đảo thì có thể vắng, khó tìm dịch vụ chứ đi Athen thì lo gì không có người. :)

Mọi người ơi, vậy cho em hỏi vào tầm cuối tháng 12 (khoảng từ 22 đến 26) thì đi đâu là được nhất ạ? Và các cửa hàng có mở cửa vào Giáng Sinh ko ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back