What's new

[Chia sẻ] Ngã ba Đồng Lộc

Ngã ba Đồng Lộc nằm trên đường Trường Sơn, thuộc địa phận Đồng Lộc, Can Lộc, Hà Tĩnh. Ngã ba Đồng Lộc có tổng diện tích 50ha nằm gọn trong một thung lũng hình tam giác, hai bên đồi núi trọc, giữa là con đường độc đạo, mặt đường giống như một lòng máng, bom địch thả xuống bên nào đất đá cũng lǎn xuống đường làm cản trở giao thông. Tất cả mọi con đường từ Bắc vào Nam đều phải vượt qua ngã ba Đồng Lộc. Ngã ba Đồng Lộc được coi như cổ họng, vượt qua được sẽ phân tán toả ra nhiều tuyến đường khác nhau đi vào nam. Ngã ba Đồng Lộc là trọng điểm có tầm quan trọng chiến lược nên trong chiến tranh phá hoại kẻ địch âm mưu ném bom huỷ diệt nhằm chặn đứt sự chi viện sức người, sức của, vũ khí, súng đạn, lương thực... của hậu phương lớn miền Bắc xã hội chủ nghĩa đối với tiền tuyến lớn miền Nam.
Tôi đến ngã ba Đồng Lộc lần này là lần thứ tư nhưng khác với những lần trước (lần này là đi công tác), mặc dù công việc rất nhiều nhưng máu phượt nổi lên hừng hực nên vẫn kịp ghi lại chút cảm nhận.

Trên đường
attachment.php

Đến Hà Tĩnh thì trời đã thế này
attachment.php

Cuối cùng thì cũng đến Ngã ba Đồng Lộc vào lúc 8h00
attachment.php

Hôm chúng tôi đến là tối 18.08.2010 (hôm sau là Lễ khánh thành tượng đài 10 nữ thanh niên xung phong và truyền hình trực tiếp trên VTV1). Tất cả các ngả đường vào ngã ba Đồng Lộc đều có rất nhiều các bác CA bảo vệ cho 1 vị lãnh đạo cấp cao. Rất may chúng tôi có cái này nên đi qua cũng dễ và còn được các bác í hướng dẫn rất cụ tỷ.

attachment.php

Các nhà sư đến từ Giáo hội phật giáo tỉnh Bình Định đang làm lễ hô thần nhập tượng
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Mộ của 10 nữ thanh niên xung phong đã đi vào huyền thoại. Các chị vẫn nằm cạnh nhau trong đội hình.

Bài thơ "Lời thỉnh cầu từ nghĩa trang Đồng Lộc" của Vương Trọng

Bức thư của chị Tần gửi mẹ

nội dung của nó thế này

Chợt nhớ bài thơ "Cúc ơi"

Cúc ơi

Tiểu đội đã xếp một hàng ngang
Cúc ơi em ở đâu không về tập hợp?
Chín bạn đã quây quần đủ hết
Nhỏ-Xuân-Hà-Hường-Hợi-Rạng-Xuân- Xanh
A trưởng Võ Thị Tần điểm danh
Chỉ thiếu mình em
(Chín bỏ làm mười răng được!)