What's new

[Hỏi đáp] Nghỉ đông ở châu Âu - nên đi đâu?

Panam

Phượt tử
Chào các phượt tử,

Em đang sống và học ở Helsinki, và ngoài Phần Lan, tới giờ mới chỉ đi được Thụy Điển và Estonia. Em và cậu bạn muốn đi du lịch trong vòng 10 ngày từ 31.12.2010 đến hết 9.1.2011 Các bác có thể khuyên nên đi 1-3 thành phố/nước nào để:
1. tham quan và chụp được nhiều ảnh đẹp (thiên nhiên + kiến trúc + bảo tàng);
2. tiền đi lại, ăn ở không quá cao (nếu ở Pháp, Đức, Thụy Sĩ thì em có người quen và có thể ở nhờ (tuy không nhớ chính xác họ ở TP nào).

Nên đi những nước ấm áp hay nơi có núi tuyết các bác nhỉ (em có mơ ước chụp núi tuyết).

Cám ơn các bác nhiều!

Tưởng bác ở Phần Lan thì thích chỗ nào ấm áp, nhưng hóa ra lại vẫn thích núi tuyết nhỉ, thú vị ghê.

Thế thì bác đến Thụy Sỹ là chuẩn đấy! :)
Bảo tàng thành phố nào cũng có, kiến trúc thì mỗi nơi có cái hay riêng; phong cảnh Thụy Sỹ thì.... (c)

Nên đi du lịch ở Na Uy ntn?

Cám ơn bác Xe Lu đã trả lời. Em quả thật rất muôn tới Thụy Sĩ, nhưng đang băn khoăn đôi điều:
  1. giá vé máy bay từ Phần Lan sang đó khá đắt;
  2. liệu có nên "để dành" đi Thụy Sĩ (và các nước lân cận) tới mùa hè không (để bây giờ tranh thủ đi nơi nào đó có cảnh mùa đông đẹp)?

Em mới phát hiện rằng giá vé máy bay của Ryanair từ Tampere (đi tàu cách Helsinki 2h) sang Oslo (Na Uy rất rẻ). Và em đã xác định rõ là mình muốn thưởng thức một chuyến du lịch gồm 3 thứ: núi tuyết, xe chó kéo, xe tuần lộc & đặc biệt là Bắc cực quang kiểu như tour này (nhưng nó đắt quá: khoảng 1000 EUR/5 ngày/1 người).

Vậy bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em:

1. vào tháng Giêng có nên tới Tromso (Na Uy) để ngắm Bắc cực quang hay không;
  2. ở đâu ở Na Uy có núi tuyết đẹp;
  3. nên kiếm tour nào ở Na Uy hay tự tổ chức chuyến 4-6 ngày ntn để cho rẻ?
Cám ơn các bác nhiều!

P.S.: Đọc xong bài "Xe cho kéo và ma vùng Bắc cực", em lại càng muốn được chiêm ngưỡng Bắc cực quang!

Last edited:
Re: Nên đi du lịch ở Na Uy ntn?

1. vào tháng Giêng có nên tới Tromso (Na Uy) để ngắm Bắc cực quang hay không;
  2. ở đâu ở Na Uy có núi tuyết đẹp;
  3. nên kiếm tour nào ở Na Uy hay tự tổ chức chuyến 4-6 ngày ntn để cho rẻ?
Cám ơn các bác nhiều!

P.S.: Đọc xong bài "Xe cho kéo và ma vùng Bắc cực", em lại càng muốn được chiêm ngưỡng Bắc cực quang!

1. Tromso nằm trong khu vực bắc cực quang thường xuyên quét qua, như vậy xác suất gặp Bắc cực quang là khá cao. Tuy nhiên cũng không ai dám khẳng định là cứ đến Tromso là sẽ nhìn thấy Bắc cực quang, vì đây đơn thuần là may mắn. Có thể trong 1 tháng có đến 20 ngày Bắc cực quang hiện ra nhưng đúng lúc bạn đến đây thì lại là thời điểm không có bắc cực quang chẳng hạn. Vì thế bạn hỏi nên hay không thì sẽ chẳng ai dám quả quyết là nên. Thích thì cứ đi và nếu không gặp được Bắc cực quang thì cũng nên coi như đó là cái cớ để cho mình còn quay lại.

2. Lofoten là nơi có núi tuyết nằm bên biển đẹp tuyệt vời (nhất là đoạn từ Hamnoy đến Reine và cuối đảo). Vào dịp Bắc cực quang mạnh thì ở Lofoten cũng có thể nhìn thấy Bắc cực quang. Dân ở đây nói rằng khoảng 2012 thì đúng chu kỳ Bắc cực quang mạnh.

3. Bạn hoàn toàn có thể tự đi đến những vùng du lịch nổi tiếng về chó kéo + Bắc cực quang như Tromso (NaUy), Kiruna (Thụy Điển) mà không cần mua tour đi từ Oslo. Đến nơi tìm mua tour tại chỗ sẽ rẻ hơn. Bạn cũng có thể tham khảo giá trên mạng và e-mail đặt tour trước (ko cần đặt cọc) để họ đón mình từ khách sạn.

Ngoài ra thì vùng Lapland phía Bắc Phần Lan cũng nổi tiếng là nơi có Bắc cực quang và chó kéo kiểu Alaska. Bạn cũng không cần đi sang Thụy Điển hay Na Uy để chiêm ngưỡng Bắc cực quang đâu.

Bây giờ em đang lưỡng lự chọn 1 trong những phương án sau cho kỳ nghỉ 1.1.2011-10.1.2011 sao cho ngon, bổ, rẻ, tiện không chỉ cho lần này, mà những lần sau đó (vì em muốn dần dần thưởng thức những chỗ đẹp của châu Âu):
  1. Đi ngắm Bắc cực quang bây giờ. Nếu vậy, vào lúc khác sẽ phải đi đâu đó ngắm cảnh núi tuyết vì ở vùng Bắc cực vào dịp này chỉ có đêm, không có ngày.
  2. Đi ngắm Bắc cực quang và núi tuyết vào tháng 3/2011 (nếu có $) (em đã lập bản thảo kế hoạch cho vụ này), còn bây giờ đi nơi khác:
    • nơi cảnh mùa đông đẹp, còn mùa hè thì không đẹp hoặc cũng chỉ gần như vậy (như vậy có thể để dành mùa hè đi những nơi khác);
    • nơi mùa đông và mùa hè đẹp kiểu khác nhau (để mình thấy xứng đáng đi cả 2 mùa), mà cảnh núi tuyết phải đẹp không thua kém Lofoten ở Na Uy.

Theo các bác, em nên chọn phương án nào? Và nếu chọn phương án 2A hoặc 2B thì nên đi những đâu?

@Moderators: Trong forum thường xuyên xuất hiện những câu hỏi kiểu "mùa nào nên đi đâu", vậy mình có cách nào để tổng hợp cho các phượt tử mới dễ tìm câu trả lời cho câu hỏi này không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back