What's new

Nghỉ lễ 30/4 vi vu 7 ngày: Saigon - KL - Penang - KL - Melaka - Singapore - Saigon

Nghỉ lễ 30/4 vi vu 7 ngày: Saigon - KL - Penang - KL - Melaka - Singapore - Saigon

Vào 1 ngày đẹp trời tháng 4/2012 đang lướt web bỗng giựt mình vì giá quá rẻ của Air Asia, thế là máu lên alô liền cho con bạn, book ngay 3 chặng Sài gòn - KL - Penang - KL với giá ko thể rẻ hơn nhưng thời gian đi: 25/4/2013 tức là 1 năm sau ngày book (NO) . Thôi đành ngập ngùi chấp nhận, giá quá rẻ mà (c). Rồi đến 1 ngày đẹp trời khác vào tháng 1, Jetstar cũng có khuyến mãi mua 1 vé tặng 1 vé, thế là có luôn vé chặng về.
Giờ chỉ còn ngồi suy nghĩ lịch trình đi đâu, làm gì, ở đâu để vừa tiết kiệm mà phải thoải mái :D

Chuyến đi của mình kéo dài 8 ngày, 7 đêm với lịch trình chung thế này đây
25/4:
+ SG - KL (10.30am - 1.30pm) by Air Asia
+ KL - Penang (6.05pm - 7pm) by Air Asia
26/4:: Penang
27/4:: Penang - KL (1.30pm - 2.30pm) by Air Asia
28/4:: KL
29/4: KL - Melaka (9am - 11am) by bus (Delima Express)
30/4: Melaka - Sing (9am - 2pm) by bus (707 Travel Group)
1/5: Sing
2/5: Sing - Saigon (7.20am - 8.20am) by Jetstar

Phương tiện và chi phí đi lại:
+ Máy bay từ SG - KL - Penang - KL: mình book 3 chặng này trong đợt big sale nên chỉ 60$/3 chặng :p. Mình không mua hành lý ký gửi, vác balo 7kg là dư xăng rồi ;)
+ Bus từ KL - Melaka: hãng Delima, giá vé 13RM..
+ Bus từ Melaka - Sing: hãng 707 Travel Group, giá vé 24$ Sing
Cả 2 chặng mình đều book trước vé bus trên BusOnlineTicket.com.
+ Máy bay từ Sing - SG: chặng về này mình bay Jetstar, giá vé 70$ Sing bao gồm 15kg hành lý ký gửi. Giá vậy cũng ko hẳn là rẻ nhưng Jetstar được cái ở Terminal 1, nhà ga lớn và vị trí đẹp hơn n so với Budget Terminal của Tiger Airways

Last edited:
Re: Nghỉ lễ 30/4 vi vu 7 ngày: Saigon - KL - Penang - KL - Melaka - Singapore - Saigo

Chặng 1: Saigon - KL - Penang
Sau khi bay Saigon - KL mình đã tính trước th ời gian transit ở sân bay đến Penang mà không phải chờ lâu quá ở sân bay, nhưng người tính không bằng trời tính. Trước ngày đi 1 tháng, Air Asia gửi mai thông báo dời lịch đi chuyến Saigon - KL lên 8h sáng @@ 11h trưa đã đến nơi, làm thủ tục hải quan siêu lẹ, trong vòng 5ph, cũng chả ai hỏi mình đi bao lâu, khi nào về rồi tiền bạc gì hết trơn :-s cứ thế 'cộp cộp' mà qua. Dân VN mình cũng ko cần điền form gì cả, mấy anh hải quan sẽ dán 1 miếng giấy be bé vào thẳng passport luôn hehe. Nhanh gọn lẹ 11h30 đã nhập cảnh. Ấn tượng đầu tiên về LCCT công nhận vừa nhỏ vừa xấu, wc trong sân bay dơ thôi rồi :-s

Việc đầu tiên 2 đứa làm sao khi nhập cảnh là đến quầy Tune Talk lấy sim, top up 30rm, xong rồi đến Mc Donald ăn trưa và chờ đợi dài dẳng gần 6h sau cho chặng bay kế :( Lê lếch vòng vòng sân bay, dòm ngó xung quanh mãi cũng chán, xem các bạn Air Asia biểu diễn ca múa nhạc gì cũng chán :( 2 đứa đành thủi thủi đi kiếm chỗ nằm nghỉ lưng xíu đợi cho đến 6h bay

Penang chào đón 2 đứa bằng 1 cơn mưa phùn. Do đọc thông tin trên phuot + lonely planet nên ko quá khó để tìm bus về trung tâm. Bọn mình bắt bus 402E, lên xe bảo bác tài đến Komtar, giá vé 2.7RM. Trời mưa + tắc đường mà xe bú cứ chạy tì là dừng để đưa đón khách lên xuống nên gần 1h mới đến được Komtar (cách sân bay khoảng 14km). Đến nơi trời vẫn còn mưa, bụng lại đói meo nên 2 đứa phải bắt taxi về hotel. Mặc dù hotel cách đó chừng 500m @@ Đi taxi hết 10RM :((

Khách sân bọn miình ở là New Asia Heritage Hotel. Giá phòng thì giao động khoảng 25$/đêm (không ăn sáng), phòng có quạt, máy lạnh, nhà tắm, tv, đầu máy,..
Điểm cộng:
+ vị trí thuận lợi: 5ph đi bộ đếm bến xe Komtar, 5ph đi bộ đến Lebuh Chulia (khu phố Tây dạng đường Bùi Viện ở Xì Gòn)
+ khách sạn có 1 cái bacolny be bé, view xuống đường, mình rất thích :x
+ xung quanh đồ ăn quá trời, và cũng rẻ nên không sợ bị đói
+ nhân viên khách sạn cũng nhiệt tình giúp đỡ, gọi đt chỉ đường hỏi đường dùm mình

Điểm trừ:
+ nhà tắm bé không thể tả, 1x1m :| Nói chứ mình đi khắp nơi chưa thấy cái nhà tắm nào bé đến thế là cùng =.=''
+ giá cả ko phải là rẻ lắm cho dân đi bụi

Giá cả rẻ hơn thì qua khu phố Tây ngay đường Lebuh Chulia hay Love Lane, vừa rẻ vừa đông vui nhộn nhịp, lần sau nếu mình có đi Penang sẽ qua khu này ở ;)

Re: Nghỉ lễ 30/4 vi vu 7 ngày: Saigon - KL - Penang - KL - Melaka - Singapore - Saigo

Hiện tại Tiger Airways khai thác ở terminal 2 bạn nhé . Mà sao bạn không mua vé bus ở Malay cho rẻ . Giá chỉ 30RM cho chặng Malaca - Sing. Mua chi trên busonlineticket chi giá mắc . Trang web đó cũng không chính xác cho lắm đâu. Cũng hay báo hết chỗ nhưng thực sự tới nơi vé đầy ra . Thôi cứ coi như kinh nghiệm cho lần phượt sau của bạn . Chúc bạn vui đang chờ post kế tiếp của bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back