What's new

[Chia sẻ] Ngón chân mình còn thơm mùi oải hương

Trước hết phải sorry nữ tác giả Giáng Uyên vì đã xuyên tạc tựa sách của chị. Tính em các bác thích cái gì cũng for fun. Life is a game ;)

Dạo trước em có ý định viết 1 topic dạng du ký, thêm mắm muối cho các chuyến đi của mình. Cơ mà giờ già đâm lười, nên thôi chủ yếu post ảnh làm quà. Hy vọng mang lại chút thông tin hoặc cảm hứng cho các backpackers khi lựa chọn điểm đến. Cũng sorry trứớc vì em không phải dân chụp ảnh, máy bỏ túi powershit g9 nên ảnh ọt ko đẹp, các bác khỏi phải chê.

Sơ lược em ở châu Âu 2 năm, tự thấy là đi cũng kha khá nơi. Đầu tiên làm vài ảnh câu khách:

Từ lâu đài Arenberg:

attachment.php

đến lavender fields ở Provence:

attachment.php

Từ biển đảo Santorini:

attachment.php

đến những ngọn đồi “under the Tuscan sun”:

attachment.php

lên đỉnh Matterhorn:

attachment.php

Đại khái thế. Em các bác sẽ cố gắng post dần ảnh (để khoe :D) những nơi đã đặt chân qua trên đất chấu âu. Giờ xin phép các bác, em đi đá bóng tí cho dẻo chân đã.

Điều thứ nhất muốn nói: rất kết tên topic của bạn. Cũng không phải xúc phạm tác giả của Ngón tay... vì mình cũng thích Ngón tay...
Thứ hai: Bạn có thể cho thêm chút thông tin cụ thể về địa điểm của từng bức ảnh được không. Đẹp mê người nên mình chỉ muốn nhào đến tận nơi, xem ngay tại chỗ thôi.
Cảm ơn nhiều và mong chờ ảnh của bạn

Mê quá, mê từ cái tựa topic, đến các thắng cảnh bạn đã đặt dấu chân qua.
Quyết tâm để dẹp bớt chút ít cảm giác ghen tị vì chân mình chưa được thơm mùi oải hương bao giờ, sẽ để nó đượm hương Lavender một ngày không xa.
Chia sẻ tiếp bạn nhé, thanks

Sorry đợt vừa rồi e các bác bận ăn nhậu bận đi chơi nên bỏ bê topic này. Em xin phép tiếp tục.

Cũng tầm giữa t9 này hai năm trước, em các bác sang Bỉ du học với bao tâm trạng (em còn nhớ ngày ra đi em có mượn hai câu của Nguyễn Bính trên fb: Quê nhà xa lắc xa lơ đó/Ngoảnh lại tha hồ mây trắng bay). Già đi du học nó khổ thế các bác ạ. Tpho em học là Leuven, nếu bác nào ở Europe hay uống bia Stella Artois thì sẽ thấy tên tpho của e trên lon bia :D. Ngày đầu tiên đến nơi, sau khi hoàn tất các loại thủ tục và nhận phòng trong ký túc (nằm trong Heverlee campus rất đẹp ở ngoại ô Leuven), em các bác lọ mọ đi bộ vào tpho tìm mua sim điện thoại để gọi về báo tin cho gdinh yên tâm. Của đáng tội em không biết ở Tây cửa hàng cửa hiệu đóng cửa sau 6h chiều, nên đi bộ rạc cẳng khắp tpho không tìm được shop nào. Gần 11h đêm em lần mò về campus, thấy có một quán bia đang mở cửa đánh bạo chui vào định bụng gọi nhờ điện thoại. Chưa kịp mở mồm hỏi phục vụ quán thì em nghe lao xao tiếng chém gió đâu đây, nghe kỹ thì đích thị VN không lẫn đâu được. Hóa ra có mấy anh em việt cộng ta đang tụ tập, thế là em mượn được điện thoại nhắn tin về cho nhà, lại được một cốc welcome drink miễn phí. Lãi to.

Mấy ngày sau đấy là nhập học và lang thang tham quan Leuven. Old city hall ở quảng trường trung tâm:

attachment.php

Cuối tuần đầu tiên, tpho vắng tanh vắng ngắt. 12h trưa đi từ chỗ người bạn ra tận đầu kia tpho mà hầu như không thấy bóng người, kiểu như chị Khánh Ly em từng hát:

Một hôm bước qua thành phố lạ
Thành phố đã đi ngủ trưa

Cám cảnh vô cùng.

Lang thang chán thì em tự nhủ: giờ mà về thì biết đâm đầu vào đâu (@ Phan An). Sẵn tiện train station ở ngay gần, em tót vào mua vé lên Brussels. Brussels thì các bác chả lạ gì, Grand Place với Manneken Pis nhiều bác đã post ảnh rồi. Em chỉ minh họa thêm ảnh Atomium, biểu tượng hiện đại của nước Bỉ.

attachment.php

Atomium cùng với khu mini europe nằm ngay cạnh sân vận động Heysel, nơi xảy ra thảm họa trong trận chung kết cúp C1 năm 1985 giữa Juve và Liverpool.

attachment.php

Ra khỏi Atomium, em đi bộ về ga Brussels Nord để bắt tàu về Leuven (cái ga Nord này về sau em mới biết là ngay cạnh khu đèn đỏ của Brussels). Chiều tà ngày chủ nhật t9, Brussels cũng vắng lặng và buồn man mác:

attachment.php

Tôi vượt con đê
Theo đàn cò trắng
Thiếu em đi cùng
Cuộc đời rất vắng

(@ Phan An)

(Cách đây mấy tháng em các bác có dẫn đứa bạn tham quan Brussels trở lại đúng chỗ này, chui vào mấy bụi cây phía sau cái ghế này, để "hái hoa dân chủ" :D. Cùng cảnh vật, nhưng tâm trạng phụ thuộc vào thời điểm, các bác nhỉ).

Bác baixinho cũng dân TL nhỉ, đang mạch cảm xúc bác lại bỏ đi đá bóng đánh cầu thế này à, tiếp tục nối lại vần thơ đi bác ơi :D

Haha... EM cũng thế. Sao lúc chuẩn bị viết rất khí thế. Bài thứ 2 rất hào hứng. Nhưng rồi em đào mãi chẳng ra cảm hứng để viết nữa. :p
Nên có người nói Topic của em, cái nào cũng... đứt đoạn. :p

Em sẽ cố gắng. Em hứa. Em hứa là em sẽ cố gắng. :)

Bạn baixinho học ở Leuven năm nào thế? Không biết chúng ta đã gặp nhau chưa, hê hê.

Nhớ Leuven nhỏ xinh thân yêu quá ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,476
190,100
Latest member
tohue6789
Back