What's new

Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [13-15/8/2010]?

Status
Not open for further replies.
Mình có ý định ngủ một đêm bên cạnh cái tháp nhọn nhọn có ghi số 3143m trên đỉnh Fansipan.

Không biết có bạn nào có hứng thú cái vụ này không? Mình chưa từng leo Fan lần nào nên xin các bác đã leo Fan vào tư vấn để mình có thêm thông tin thực hiện cái ước mơ này ợ.

Xin được tiếp lửa!

Last edited:
Re: Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [3.143m] tại sao không [13-15/7/2010]?

Nghe cug hay phết đấy nhưng chưa ai từng qua đếm trên đó nên ko biết nó lạnh cỡ nào,có thể chỉ cỡ 3 đến 4 độ, có thể thấp hơn tuỳ mùa.Nếu qua đêm thj sẽ phải mag theo lều bạt chăn gối quần áo ấm thức ăn nước bếp nồi niêu (nếu ko muốn nhai lương khô uống nc lạnh). Hơn nữa có thể nếu qua đêm thj sẽ phải tự mag đồ đạc vj ko có tour qua đêm trên đỉnh. Nhưng nếu dc ngủ trên đỉnh fsp thj còn j tuyệt bằng,nhà có cái kính tv 600x,ngắm trăng trên đỉnh thì tuyệt cú mèo. Tuần sau mih leo,kế hoạch của bạn rất hay và đầy táo bạo. Nếu có đi thj nên đi vào đầu đông vj lúc đó chưa quá lạnh,trời khô ráo tầm cuối thag 10 là đẹp

Cảm ơn bạn toanmomday đã ủng hộ. Lúc đầu mình cũng dự định đi cùng với đoàn của bạn vào ngày 7-8 này rồi sẽ rủ rê lôi kéo ^^ một vài anh em đi lên đỉnh trước nhưng vì một số lý do nên phải dời đến trung tuần tháng 7, tức là sau bạn một tuần.

khi đi như vầy thì mình đã xác định là 2 không: không guider không porter.

Mình cũng có đọc một số bài đều nghe nói nhiệt độ bạn đêm trên đỉnh có thể xuống dưới 0. Mình đang boăn khoăn không biết mùa này có nhiều mưa hay không? Khi đến Trạm tôn mình nhờ bạn toanmomday giúp mình một việc nhé, bạn để ý giùm mình xem gần đó có nhà dân nào không? Vì mình sẽ đi xe máy lên và có thể phải gửi xe ở đâu đó trước khi lên, và cũng để đề phòng trường hợp các bác gác rừng không cho đi vì kg có guider.

Mong các bác nhiều kinh nghiệm vào đây tư vấn giúp tiểu đệ.

mình đang có ý định thành lập 1 nhóm leo Phan trong 3 tuần nữa (20-22/08) nhưng chưa có ý tưởng ngủ wa đêm :( ko bít bạn có muốn tham gia cùng ko?

Bạn nên sửa lại ngày thag xuất phát đi nhé vj sắp hết thag7 rồi :D. Mình sẽ xem hộ bạn nhưng theo mình nhà dân trên đó chắc ko nhiều đâu,mùa này cug đang là mùa mưa cao điểm nên chắc chắn đường lên sẽ ko thuận lợi cho lắm.Mới cả bạn sẽ phải luyện thể lực rất kĩ,luyện theo đúng nghĩa.Theo mih bạn sẽ phải vác tầm 20kg đồ là ít,nhất là nước (tầm 5l nếu ko muốn chơi nc suối). Nói chug đây là 1 kế hoạch hay nhưng đầy mạo hiểm,cần phải chuẩn bj thật kĩ lưỡng. Ko ai có thể lường trước dc điều j xay ra trên đỉnh lúc nửa đêm !

Cảm ơn bạn SonThai đã có nhã ý, mình đã xem qua topic kêu gọi của bạn nhưng có lẽ mình không tham gia chuyến đi với bạn được rồi, ngày 13-14/8 có một người bạn nữa ra ngoài này nên đi luôn. Chúc bạn sớm có nhiều bạn đồng hành.

@ bạn toanmomday: Nếu mùa mưa thì xui rồi, ảnh ọt sẽ không như ý rồi, nhưng mà không sao, mình vẫn quyết tâm đi hehe. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở từ bây giờ đến đó còn nửa tháng, có lẽ cũng đủ để tập t.hể lực, còn vấn đề nước và đồ đạc mình sẽ chờ xem nhóm của bạn đi về như thế nào sẽ rút kinh nghiệm. À còn chuyện nữa, khi đi bạn nhớ chụp ảnh những đoạn có thể đi nhầm đường giùm mình nha, ví dụ như các ngã ba, tới đó thì quẹo trái hay phải. Với lại nếu được thì xin số của mấy anh trực ở Trạm tôn, để có gì mình liên lạc trước mất công tới đó lại lằng nhằng mất thời gian.

Hì hì, làm phiền bạn quá nhưng rất mong bạn giúp đỡ ^^. Cảm ơn bạn nhiều nhá :)

Re: Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [3.143m] tại sao không [13-15/8/2010]?

Tiếp thêm tí lửa nè!!! Kế hoạch hay lắm bác...!!! Ko biết có thực hiện đc ko nhỉ???... Hy vọng bác hoàn thành xong thì dành chút thời gian viết hồi kí cho anh em rút kinh nghiệm nhé!!! Yeah yeah... Good luck!!!

Re: Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [3.143m] tại sao không [13-15/8/2010]?

@Death: bạn nên hỏi kỹ dân địa phương(poster hay guide ) về việc ngủ qua đêm, theo mình thì khoảng 4 người là vừa tầm, chúc bạn thành công và chia sẽ chút kinh nghiệm

...bạn sẽ phải luyện thể lực rất kĩ,luyện theo đúng nghĩa.Theo mih bạn sẽ phải vác tầm 20kg đồ là ít,nhất là nước (tầm 5l nếu ko muốn chơi nc suối).

Mình cũng nghe nói là phải tập luyện kinh lắm, nhưng thấy mấy đứa bạn đi có đứa nào tập tành gì đâu, cứ thế mà leo, mà toàn bọn lười thể dục, 1 tuần chắc đi đá bóng 1-2 buổi là cùng. Hôm bọn nó leo là 30th4 đấy, bọn nó cũng ngủ ở đỉnh, bảo là "lạnh quá, ngủ ko được" :D. Nhưng nếu có mưa thì đúng là to chuyện hơn 1 tí :D
Vài lời, mong bạn chủ topic cứ no4go đi :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back