What's new

[Chia sẻ] Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Chào mọi người,

Tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa lần nào viết bài chia sẻ, sẵn lần này tranh thủ vừa nghỉ việc, vợ thì lại đi công tác xa nhà nên làm 1 chuyến độc hành Sài Gòn - Nha Trang - Đà Lạt cho thoả thú xê dịch.

Tháng 10 là tháng các cơn bão thi nhau đổ bộ vào Việt Nam, thời tiết Sài Gòn nói riêng và nhiều nơi trên khắp đất nước VN nói chung luôn có mưa vào buổi chiều tối, đợt này mình đi lại đúng thời điểm cơn bão Sarika sắp đổ bộ vào đất liền VN nên khó tránh khỏi mưa gió.

Buổi chiều 17/10/2016, tức là trước hôm khởi hành, dắt em ngựa sắt ra rửa sạch sẽ đồng thời kiểm tra, chăm sóc xích, phanh và đổ xăng cho em nó cẩn thận, đến tối trời đổ mưa tầm tã đến tận khuya. Đồ đạc thì đã chuẩn bị xong xuôi từ hôm trước, đêm đó nằm nghe tiếng mưa rơi lộp bộp trên mái nhà mà thấy lòng bất an, chỉ sợ sáng mai khởi hành trời lại mưa to thì chắc đành phải hoãn kế hoạch, đợi khi tan bão mới lên đường, nhưng may mắn là đến gần 1 giờ sáng thì mưa tạnh, cũng tạm yên tâm phần nào. Nhưng mình vẫn cảm thấy hồi hộp (mình hay bị thế này trước mỗi chuyến đi) nên cứ thao thức đến gần 1h sáng mới chìm vào giấc ngủ, và tỉnh giấc lúc 3h sáng. Vội dậy chuẩn bị, làm vệ sinh cá nhân, tắm rửa xong xuôi đâu hết, đúng 4h sáng dắt xe ra khỏi nhà và bắt đầu cuộc hành trình.

+ Day 1: SG - Long Hải - Hồ Tràm - Lagi - Phan Thiết - Bàu Trắng - Phan Rí Cửa - Cổ Thạch - Phan Rang - Vĩnh Hy - Nha Trang

4h sáng xuất phát, trời vẫn còn rất tối, tuy mưa đã tạnh nhưng mặt đường còn rất ướt

20161018_040416 by Quan Dao, trên Flickr

ODO trip set về =0, ok lên đường thôi

20161018_040445 by Quan Dao, trên Flickr

Chạy xuyên qua các tuyến phố vẫn còn khá vắng lặng vì còn sớm, đâu đó vẫn có những người lặng lẽ làm việc trong khi hầu hết những người khác đang say giấc nồng. Con ngựa men theo tuyến đường Điện Biên Phủ, ghé cửa hàng 24h Family Mart mua 1 chai nước mang theo

20161018_042003 by Quan Dao, trên Flickr

Trời vừa mưa xong, còn ẩm ướt và có sương, sương rơi như mưa phùn tạo cảm giác lạnh lẽo nhưng đầy phấn khích, xen lẫn nỗi lo trời có thể mưa to hơn, chẳng lẽ vừa khởi hành mà lại dính mưa thì quả là xui xẻo, tuy nhiên thật may là đã không có cơn mưa nào to hơn để gây khó dễ cho kẻ lữ hành này.

20161018_042014 by Quan Dao, trên Flickr

Tiếp tục chạy theo con đường QL1 để ra ngã 4 Vũng Tàu, quẹo phải vào QL51 đi Long Hải, trời thì tối và có sương mù, đèn đường thì lại đoạn sáng đoạn tối, cảm giác chạy trong làn sương thật vi diệu. Đến được Long Hải thì đồng hồ đã điểm 6h15, dừng nghỉ tại Đèo Nước Ngọt

20161018_061306 by Quan Dao, trên Flickr

Sau đó tiếp tục thẳng tiến theo cung đường Hồ Cốc - Hồ Tràm để ra Lagi

20161018_065506 by Quan Dao, trên Flickr

Và từ Lagi men theo con đường phải nói là cực xấu (tuy nhiên chưa phải là con đường xấu nhất trong toàn cuộc hành trình) để đến Kê Gà - Phan Thiết. 2 bên đường là các vườn thanh long và những cánh đồng lúa xanh mơn mởn. Vừa chạy xe phải vừa để ý không thì sụp ổ gà, ổ voi như chơi

20161020_111704 by Quan Dao, trên Flickr

Re: Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Làm 1 bài review đi bác, sắp tới e cũng dự định đi Đà Lạt tiếp :D

Trước giờ em toàn hóng, chưa viết review bao giờ bác ạ, nhưng sẽ cố gắng làm 1 bài review trong thời gian sớm nhất :D

Hình chụp đoạn nào vậy bác?
Bác đi từ TT Madagui lên hả hay đi Bảo Lộc rẻ ngang qua ?

Hết sức bái phục các anh cầu đường VN ,mình đi hồi tháng 4 đoạn Di Linh đến Đà Lạt là đoan đường đau khổ ,đến nay (tháng 10 ) vẫn chưa làm xong !

Đoạn này còn lâu mới xong, cũng may tổng cộng chỉ khoảng 10-15km
Chưa kể đèo Mimosa lên ĐL càng xấu khủng khiếp = ))))

Hôm nọ mình cũng tìm con đường này, nhưng sao chạy hoài đoạn từ QL 27 rẽ ngang để sang QL 28 nhưng chạy vô thì đường cụt, có bác nào có cái ảnh dấu hiệu chỗ ngã rẽ không, em nghĩ em rẽ nhầm đường, nhưng trên định vị thì lại đúng, khó hiểu quá

Hôm nọ mình cũng tìm con đường này, nhưng sao chạy hoài đoạn từ QL 27 rẽ ngang để sang QL 28 nhưng chạy vô thì đường cụt, có bác nào có cái ảnh dấu hiệu chỗ ngã rẽ không, em nghĩ em rẽ nhầm đường, nhưng trên định vị thì lại đúng, khó hiểu quá

Mình mới đi về mà mưa to quá chẳng chụp cho bạn dc, bạn đi QL27 theo DT725 ra QL28 hay sao ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back