What's new

[Chia sẻ] Nhật ký srilanka của hoale

Như thường lệ tôi sẽ book vé cho bản thân mình từ trước cả năm , ai cũng nói điều này là điên rồ vì bạn chẳng thể nào biết trước năm sau bạn sẽ như thế nào ??? thất nghiệm không còn tiền đi , hay bạn đã tay trong tay với 1 anh nào đó bước vào cuộc sống hôn nhân , hay là đã con bồng con bế … hàng ngàn điều có thể xảy ra trong 365 ngày đó nhỉ

Nhưng rồi tôi vẫn book vé ..đó là 1 ngày đẹp trời bỗng dung đọc được b ài note của 1 bạn trên phuot về chuyến đi srilanka của bạn ấy và anh người yêu , srilanka đã mường tượng trong đầu tôi … trong tất cả các đất nước mà tôi đã đi qua , thì văn hóa á đông vẫn là chủ đạo , tôi chưa bao giờ đi tới nước nào mà nền văn hóa như srilanka , đó là điều thôi thúc tôi đi xem , ah thì là đi để biết , đi để xem cực khổ ra sao , và đi để xem trai bên ấy đẹp như thế nào J

Vé đã được book vào 1 ngày nóng nôi của tháng 2 sau khi ăn tết xong , cũng vặt vẹo được vài đồng nhét heo , đập con heo và xong L

….. thời gian trôi qua tròn 1 năm và 12 tháng tư tôi đã lên đường …

*** Xin visa srilanka

Bạn có thể xin visa online trước 2 tuần so với ngày đi , thông qua trang web của srilanka

https://eta.gov.lk/etaslvisa/etaNavServ?payType=1

Lệ phí 35 usd thanh toán bằng thẻ visa , thủ tục khá đơn giản và nhanh chóng

*** Vé máy bay

Bay tất cả 4 chặng : hcm – kulalumpur – Colombo và ngược lại

Chặng hcm đi kulalumpur : 2 tiếng bay

Chặng kulalumpur đi Colombo : 3 tiếng rưỡi

Và quan trọng bạn còn vật vờ ở sân bay cho quá cảnh nữa …1 chặng bay dài và mêt mỏi

Gía vé cho 4 chặng vào thời điểm tôi mua là 3 triệu khứ hồi , nếu bạn mua vé sau thì giá thường tầm 5 triệu – 6 triệu khứ hồi nhé , tham khảo thêm vé rẻ bên @vnbooking.info

*** Ngày 1 : Hcm đi Malaysia

Sân bay malay lại phải chào đón 1 bà ngoại như tôi , vẫn quang cảnh đó , không gian đó , lưu ý khi đi máy bay thường khá lạnh , nên tốt nhất bạn phải mang áo khoác nhé , không là sẽ chết cóng đó .

Đến sân bay vào lúc nữa đêm , mọi thủ tục nhập cảnh làm rất nhanh chóng , nhiều khi tự suy nghĩ sao tôi đi malay mà còn nhiều hơn cả đi chợ , đi đâu cũng quá cảnh ở sân bay này … Tôi nhanh chóng đi tìm chỗ để ngủ . bạn có thể lên khu “ khởi hành” vào quầy foodcourt để tìm chỗ ngủ hoặc ngay sau khi ra khỏi sảnh là bạn sẽ thấy có 2 quầy thảm và rất nhiều người ngủ ở đó … vậy là bạn đã được trải nghiệm “ ngủ sân bay “ đúng điệu với muỗi và người lạ kế bên haaa

Ngủ hoài ko ngon giấc lại đang mệt trong người , t đi tìm 1 ly hot milo – giá 5 MYR ( tính ra vnd tầm 25k ) để lấy lại sức trong khi chờ bạn Thilina đến

Chúng tôi hẹn nhau là 4h gặp mặt ở sân bay để sáng sớm đón tiếp chuyến bay đi Colombo

Ngồi vật vờ thì He cũng đến , chúng tôi lại chuẩn bị cho hành trình bay dài tiếp theo

*** Ngày 2 : Malaysia – Colombo

Colombo chào đón tôi với chút nắng , chút gió và 1 bàn tay ấm

Sân bay Colombo tính ra so với malay hay Singapore có thể xem là nhỏ , trong khu duty free chỉ có 1 vài quấy bán rượu , chocolate , và đồ điện tử , ko thấy có quầy đồ ăn , và có thêm 1 cửa hàng cafe

Chúng tôi đi dạo quanh các quầy 1 chút , bạn tôi mua 2 chai rượu để tặng bạn bè .

Nhìn xung quanh sân bay , bảng điện tử thì tôi thấy các chuyến bay của airasia từ Chennai đến đây , dubai , quatar , Singapore và malay … chỉ có vài chuyến bay ko nhiều như bên sân bay quốc tế Malaysia , chứng tỏ du lịch ở đây chưa được phát triển mạnh

Chẳng hạn như việc passport srilanka chỉ có đi Singapore được free , indonesia on arrival visa cũng chứng minh thấy việc hội nhập ở đây cũng còn khá hạn chế , ít ra passport của chúng ta cũng đã đi miễn phí đươc các nước đông nam a.

Lưu ý khi nhập cảnh thường bạn sẽ phải điền phiếu nhập cảnh nên tốt nhất cứ sắm 1 cây bút để sử dụng , chứ ko như Hoa phải nhờ vả , chờ đợi , mượn bút thì thật mất thời gian .
Khi nhập cảnh họ sẽ hỏi bạn như sau : đi với ai , đi bao lâu , đang làm công việc gì , chỉ có vậy thôi là cho nhập cảnh .
Ah còn việc đổi tiền ở sân bay , bạn mang usd đi đổi là ok nhất tỷ giá là 1 usd = 124 LKR ( đơn vị tiền của srilanka )

Đặt biêt các anh trai làm việc ở đây khá đẹp trai , haaa , Hoa được cái thích nhìn trai đẹp , gái đẹp , nét đẹp này là sự lai giữa âu và á , tuy không trắng như châu âu nhưng nhìn khá mặn mà haaa

Và trong lúc chở đợi bạn ra rước thì đã ngồi trò chuyện với 1 em bé bản địa , 2 chị em chẳng ai hiểu ai mà vẫn vui như thường

photo.php

Cuối cùng thì bạn cũng đến , Stephie cùng ba đến rước tôi về nhà bạn ấy . nhà bạn có 4 thành viên , ba mẹ và 1 em trai .

Mẹ bạn chiêu đãi tôi bằng món ăn thuần túy của srilanka : cơm , gà và đậu xanh nấu kiểu srilanka , dừa nạo nấu với ớt , theo cảm nhận của riêng tôi món ăn của họ khá cay , tôi phải uống cả mấy ly nước – vừa ăn vừa uống ,

Ba của Stephie khá vui tính , chúng tôi đã trò chuyện khá nhiều về việt nam , văn hóa việt nam , họ dạy tôi cách dùng tay ăn , tôi chỉ họ các dùng đũa như việt nam mình .

Sau khi ăn và trò chuyện xong , t đi gặp thêm 1 bạn ở trên website du lịch mà tôi quen , chúng tôi 3h trưa mà chạy xe máy bang bang ngoài đường , ah thì ra nước bạn cũng nóng như nước mình haaa

nóng quá đi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back