What's new

[Hỏi đáp] Nhờ các bác tư vấn chuyến đi Pháp, Tây Ba Nha, Ý từ 27/4 - 11/05/13

Soctho

Phượt thủ
Chào các bác!

Tình hình là em vừa xin xong visa Shengen và đã book xong vé bay của Air France. Em đang muốn lên lịch trình cho trip khoảng 15 ngày vào cuối tháng 4 và đầu tháng 5 nhờ các cao thủ phượt tư vấn. Lịch dự kiến như sau :
27 - 30/4 : Ở Paris,
1-2/5 : Barcelona
2-4/5 : Nice, Monaco
5-6/5 : Rome
7-8/5 : Florence
9-11/5 : Venice
Em muốn nhờ các bác tư vấn thời gian ở từng nơi nên đi tham quan những điểm nào, di chuyển giữa các điểm bằng phương tiện gì cho thuận lợi và tích kiệm. Em cũng đã đi Châu Âu 1 lần nhưng chưa được phượt, lần này đi phượt mong các bác đi trước có kinh nghiệm gì hay ho chia sẻ, chỉ bảo.

Trân trọng cảm ơn

Re: Nhờ các bác tư vấn chuyến đi Pháp, Tây Ba Nha, Ý từ 27/4 - 11/05/13

Trong nước thì tàu, từ nước này sang nước kia thì bác cứ bay thôi. Bay giá rẻ thì có Easyjet và Ryan Air cho bác lựa chọn. Nhưng bay giá rẻ thì nên cộng thêm chi phí đi lại giữa trung tâm tp và sân bay để so sánh chi phí vì các sân bay của hàng ko giá rẻ thường ở xa. Nhưng cũng ko cần phải chi li quá vì chi phí đó cũng ko phải là lớn lắm nếu bạn kiếm đc vé máy bay rẻ.

Chơi gì thăm gì ở mỗi thành phố thì bạn nên tự tìm hiểu thêm rồi tự lên lịch trình rồi mọi người có thể góp ý. Trên box Hoành tráng Châu Âu này có mấy topic kiểu như: Paris cho dân phượt nghiệp dư, Thông tin du lịch Roma, Thông tin du lịch Ý... Hay mấy topic của bạn Namriver chia sẻ rất đầy đủ về cả lịch trình, phương tiện đi lại, giá cả, chỗ ăn ngủ...bạn có thể tham khảo.

Chỉnh lại lịch trình của bác xíu cho tiện đường đi từ phía Bắc xuống Nam
27 - 30/4 : Ở Paris,
Route 2: Paris - Nice: bác search vé tàu ở mấy web sau:
http://www.tgv-europe.com/
http://www.voyages-sncf.com/
http://www.bonjourlafrance.com/index.aspx
Route 3: Nice - Monaco
Có bus đi tầm 45 phút từ Nice tới Monaco, giá khoảng 2 euro, bác vẫn có thể đi về Monaco trong ngày, giá hotel ở Nice rẻ hơn Monaco
Route 4: Nice- Venice
Bác search ticket giá rẻ ở đay http://www.kayak.co.uk/
Route 5: Venice - Florence
Tàu http://www.trenitalia.com (nên đi loại tàu nhanh (FRECCIARGENTO/ FRECCIAROSSA); InterCity (dừng ở nhiều trạm giá vé trung bình); không nên đi tàu Regional (tàu chậm)
Route 6: Florence - Rome
Tàu http://www.trenitalia.com (nên đi loại tàu nhanh (FRECCIARGENTO/ FRECCIAROSSA); InterCity (dừng ở nhiều trạm giá vé trung bình); không nên đi tàu Regional (tàu chậm)
Route 7: Rome - Barcelona
Bác search ticket giá rẻ ở đay http://www.kayak.co.uk/

Cảm ơn các bác! Lịch trình của em đã book vé máy bay chiều về từ Venice - Paris - Hà Nội rồi nên chắc chắn Venice sẽ là điểm cuối cùng. Em đang băn khoăn route : Paris - Nice - Barcelona - Rome hay Paris - Barcelona - Nice - Rome thì thuận lợi và tích kiệm hơn :))

Em đang băn khoăn route : Paris - Nice - Barcelona - Rome hay Paris - Barcelona - Nice - Rome thì thuận lợi và tích kiệm hơn :))
Bác search vé trực tiếp xem thế nào, nhưng dựa theo cự ly của Tàu và kết nối của mấy hãng hàng không giá rẻ thì route Paris - Nice - Barcelona - Rome thuận tiện hơn. Tới Rome & Barca cẩn thận bị móc túi, ở đó ăn cắp vặt nhiều

Sau khi tham khảo các topic ! Mình đã làm xong lịch trình chuyến đi phượt Châu Âu 26/4 - 11/5 và đã book vé tàu hoả, máy bay một số chặng như sau :
- 26/4 Hanoi - Paris (23:30 - 7:00)
- 27/4 - 29/4 : Paris 3 ngày
- 29/4 lên tàu hỏa đi Barcelona (22h16 PARIS AUSTERLITZ - 09h43 BARCELONA-FRANCA) giá 74E (ko hủy đổi), ngủ 1 đêm trên tàu.
- 30/4 -1/5 : Barcelona 2 ngày
- 2/5 bay đi Rome bằng Vueling, Flight VY6108 (Barcelona(BCN) 10:00 -Rome(FCO) 11:45) giá 48,5E
- 2/5 - 4/5 : Rome 2 ngày
- 4/5 bay đi Athens bằng Easyjet, Flight 4981 Rome Fiumicino(T2) to Athens (12:40 -15:40) giá 122,5E khứ hồi
- Athens - Santorini : đi bằng phà (chưa mua vé)
- Santorini : 2 ngày
- 6/5 Santorini - Athens : đi bằng phà (chưa mua vé)
- Athens : 1 ngày
- 7/5 bay trở lại Rome bằng Easyjet, Flight 4982 Athens to Rome Fiumicino(T2) (16:15 -17:20)
- 7/5 đi Florence bằng tàu hỏa Roma Termini (time: 20:55); - Firenze S. M. Novella (time: 22:22), giá 19E (ko huỷ, đổi)
- Florencce : 1 ngày
- 8/5 đi Venice bằng tàu hỏa Firenze S. M. Novella (time: 18:15); - Venezia S. Lucia (time: 20:20), giá 19E (ko huỷ, đổi)
- 9-10/5 Venice : 2 ngày
- 11/5 quay về Hanoi, AIR FRANCE - AF 176 VENICE IT(MARCO POLO) - PARIS FR(CDG) (09:55 -11:45)
VIETNAM AIRLINES -VN 0106 : PARIS FR(CDG - HANOI VN(NOIBAI) (14:00 -06:25) DURATION 11:25
- 12/5 Sweet Home
Nhưng mình đang băn khoăn là ngày 4/5 đến Athens lúc 15:40 thì có kịp đi phà ra Santorini, không biết có phà chạy đêm hay phải sáng hôm sau mới có chuyến phà. Và ngày 6/5 Santorini - Athens có phà đêm để đi không? Bác nào đã từng đi phà ở Hy Lạp thời điểm này tư vấn cho mình. Cảm ơn nhiều

- Có phà đêm bác ạ, bác search thông tin của 3 hãng này: Danae, Gtpweb, Blue Star ferries.
- Khi xuống sân bay Athens, bác đi bus ra cảng Pireaus tại Athens. Rồi đi ferry từ Pireaus tới cảng Thira (Santorini).
- Bác tham khảo link này
http://www.visit-santorini.com/site/how_to_go.htm
Nhưng mình đang băn khoăn là ngày 4/5 đến Athens lúc 15:40 thì có kịp đi phà ra Santorini, không biết có phà chạy đêm hay phải sáng hôm sau mới có chuyến phà. Và ngày 6/5 Santorini - Athens có phà đêm để đi không? Bác nào đã từng đi phà ở Hy Lạp thời điểm này tư vấn cho mình. Cảm ơn nhiều

Sau khi tham khảo các topic ! Mình đã làm xong lịch trình chuyến đi phượt Châu Âu 26/4 - 11/5 và đã book vé tàu hoả, máy bay một số chặng như sau :
- 26/4 Hanoi - Paris (23:30 - 7:00)
- 27/4 - 29/4 : Paris 3 ngày
- 29/4 lên tàu hỏa đi Barcelona (22h16 PARIS AUSTERLITZ - 09h43 BARCELONA-FRANCA) giá 74E (ko hủy đổi), ngủ 1 đêm trên tàu.
- 30/4 -1/5 : Barcelona 2 ngày
- 2/5 bay đi Rome bằng Vueling, Flight VY6108 (Barcelona(BCN) 10:00 -Rome(FCO) 11:45) giá 48,5E
- 2/5 - 4/5 : Rome 2 ngày
- 4/5 bay đi Athens bằng Easyjet, Flight 4981 Rome Fiumicino(T2) to Athens (12:40 -15:40) giá 122,5E khứ hồi
- Athens - Santorini : đi bằng phà (chưa mua vé)
- Santorini : 2 ngày
- 6/5 Santorini - Athens : đi bằng phà (chưa mua vé)
- Athens : 1 ngày
- 7/5 bay trở lại Rome bằng Easyjet, Flight 4982 Athens to Rome Fiumicino(T2) (16:15 -17:20)
- 7/5 đi Florence bằng tàu hỏa Roma Termini (time: 20:55); - Firenze S. M. Novella (time: 22:22), giá 19E (ko huỷ, đổi)
- Florencce : 1 ngày
- 8/5 đi Venice bằng tàu hỏa Firenze S. M. Novella (time: 18:15); - Venezia S. Lucia (time: 20:20), giá 19E (ko huỷ, đổi)
- 9-10/5 Venice : 2 ngày
- 11/5 quay về Hanoi, AIR FRANCE - AF 176 VENICE IT(MARCO POLO) - PARIS FR(CDG) (09:55 -11:45)
VIETNAM AIRLINES -VN 0106 : PARIS FR(CDG - HANOI VN(NOIBAI) (14:00 -06:25) DURATION 11:25

- 12/5 Sweet Home
Tôi thì thấy băn khoăn dùm bạn là khoảng cách giữa 2 chuyến bay này khá gần, chỉ 2h15'. Nếu chuyến Air France bay chặng Venice-Paris mà trễ thì bạn gặp rắc rối lớn! Bay chuyến quốc tế và cần chuyển tiếp từ 2 hãng máy bay khác nhau bạn nên dành thời gian rộng rãi hơn!

Tôi thì thấy băn khoăn dùm bạn là khoảng cách giữa 2 chuyến bay này khá gần, chỉ 2h15'. Nếu chuyến Air France bay chặng Venice-Paris mà trễ thì bạn gặp rắc rối lớn! Bay chuyến quốc tế và cần chuyển tiếp từ 2 hãng máy bay khác nhau bạn nên dành thời gian rộng rãi hơn!

Cảm ơn bác! Cháu hy vọng là không bị delay và vé của cháu chặng Venice - Hanoi là vé của airfrance chỉ transit ở CDG thôi.

@Soctho: Tôi băn khoăn rằng lịch trình của bạn vậy là quá dày, lại có những hai lần qua lại Roma, trong khi thời gian thực ở Roma có 2 ngày. Sao bạn không ngay từ đầu lúc đặt vé , đi thẳng từ Barcelona sang Athens, sau đó hãy sang Ý ? Thôi thì hỏi thế thôi chứ đằng nào bạn cũng đặt vé xong hết rồi , không thay đổi được nữa. Chỉ có điều tuyến đường đi của bạn chưa thực sự hợp lý nên chi phí của bạn sẽ bị tăng lên bởi phải mua vé cho chặng trở lại Ý từ Hy lạp, chưa kể rằng mất đi dù chỉ một ngày ở Ý đều rất rất tiếc.
Hy vọng sau này sẽ được xem ảnh và nghe kể về chuyến đi của các bạn và chúc các bạn đi chơi vui vẻ .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back