What's new

[Hỏi đáp] Nhờ các bạn chỉ giúp taydoc

taydoc

Phượt thủ
Taydoc không biết có nên viết ở mục này không vì cũng mấy năm rồi mới vào thăm Phuot. Taydoc nhớ trước kia có mục " Hỏi Phượt" nhưng bây giờ không tìm thấy. Nếu những câu hỏi của taydoc không đúng với box này thì bạn nào đó vui lòng chuyển giúp qua box thích hợp nhé.
Chuyện taydoc nhờ các bạn giúp như thế này.
Tháng 8 năm nay taydoc sẽ cùng ba me về Vietnam. Nhà mình sẽ ở Nha Trang và sau đó sẽ đi Hanoi - Bac Giang - Sapa.
Thời gian là 10 ngày.
Các bạn tư vấn giúp mình.
Từ Hanoi mình sẽ đi phương tiện gì đến Bắc Giang?
Từ Bác Giang làm sao lên Sapa? Nên đi ô tô hay tàu hoả. Xe sẽ dừng tại Lào Cai hay xe tới Sapa luôn.
Ở Sapa mình nên thuê khách sạn nào? Giá bao nhiêu cho phòng 2 giường. Có hình thức city tour ở Sapa không.?
Khi mình về Hanoi. Các bạn tư vấn giùm mình nên ở khách sạn nào và mức giá là bao nhiêu?
Mình sẽ đưa ba me thăm Hanoi và mình không biết nên đi city tour của công ty nào là uy tín.(nếu có thuyết minh tiếng Anh thì có phải tính thêm phí không?)
Chuyến đi này rất quan trọng với taydoc và ba vì tháng 8 này là sinh nhật mẹ taydoc. Me đã hơn 50 nam không về Vietnam roi, me nhớ quê hương lam. Còn taydoc thì không biết gì nhiều về những chuyện như trên, trừ SàiGon và Da nang.
Mong các bạn vui long tư vấn giúp.

Giúp bạn một số thông tin:

-Khách sạn ở Sa pa: mình đề xuất bạn nên ở khách sạn Mountain View trên phố Cầu Mây. Nhớ đặt phòng 401 và 402 nhé. Phòng trên tầng cao nhất, có 2 cửa sổ nhìn ra thung lũng Mường Hoa. Chỉ nằm trong phòng ngắm mây bay qua bay lại cũng thú vị rồi. Còn ăn ở Sa pa thì nhà hàng Xưa và Nay cũng ở Cầu Mây có thức ăn ngon, chị chủ rất vui vẻ thân thiện. Mình đi Sa pa 2 lần đều ở và ăn ở 2 nơi đó, thấy rất hài lòng. Giá phòng KS mình đi năm 2009 là 350k (dịp đó đi giữa tuần), năm 2010 là 500k (dịp cuối tuần). Đến nay chắc phải có tăng giá chút đỉnh.

-Nếu bạn đi tàu hỏa lên Sa pa, tàu sẽ dừng ở ga Lào Cai, bạn phải thuê xe đi 35km nữa để lên Sa pa. Nếu bạn đi ô tô thì xe sẽ đưa lên Sa pa luôn. Mình đi Sa pa không thuê hướng dẫn viên hay mua tour vì lên đó mình thuê ô tô đi, người lái ô tô sẽ đưa đi tham quan các nơi luôn.

-Công ty bán city tour phổ biến ở HN là công ty AST, họ có hướng dẫn viên nói tiếng Anh, không phải mất thêm tiền (có tặng tiền tip thì tùy tâm) nhưng tiếng Anh của các em í chỉ tàm tạm thôi. Giá cả dễ chịu nhưng không phải là tour loại high class. Họ cũng có bán tour đi các nơi ở miền Bắc luôn: Sa pa, Hạ Long, chùa Hương, Ninh Bình...

Nếu bạn thuê xe đi thì nên có được sự đảm bảo là lái xe quen đi tuyến Sa pa vì không phải lái xe nào cũng thạo đường đi lên đó. Nếu người lớn tuổi thì nên suy nghĩ việc thuê xe đi HN-Bắc Giang-HN còn HN-Sa pa-HN thì đi tàu nằm hạng 5* vừa an toàn hơn mà lại tiện nghi (tàu chạy đêm).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back