What's new

[Chia sẻ] Những điều cần biết khi du lịch miền tây

Hi toàn thể an hem bà con Phuoter. Mình cũng tham gia trên diễn dàn nhà mình được 1 thời gian cũng khá dài rồi, cũng đi khá nhiều cung đường cung an hem từ bắc vào nam. Nhưng bữa rồi thấy có mấy anh em ngoài bắc vào tham gia cung đường miền tây bao la còn khá là bỡ ngỡ và hơi có chút lạ lẫm về phong tục tập quán của người miền tây. Thế nên hôm nay mình note vài gạch đầu dòng để anh em lấy làm tư liệu tham khảo… Mọi người xem rồi góp ý dùm mình nhé.

Hành lý

Ngoài những vật dụng cần thiết, tốt nhất nên đem theo nón đội, nước uống, khăn lạnh và nếu bạn có say xe thì nên mang theo thuốc uống nhé. Ngoài, khi đến những vùng sông nước, bạn cũng nên mang theo giày cao su hoặc dép quai để đi lại dễ dàng.

Phương tiện đi lại

Bên cạnh xe máy, bạn cũng có cơ hội di chuyển bằng tàu thủy, ghe xuồng, cano. Tuy nhiên, khi tham gia các phương tiện này, nên mặc áo phao để bảo đảm an toàn. Nếu đi đoàn đông nên ngồi đều hai bên để tàu di chuyển dễ dàng, tránh bị nghiêng. Ngoài ra bạn cũng không nên để tay lên hông tàu vì bạn rất dễ bị thương khi tàu va chạm với các tàu khác.

Tiền bạc và tài sản giá trị

Khi đi du lịch miền tây, bạn nên hạn chế mang vàng, bạc và nữ trang quý giá. Một điều quan trọng nữa là bạn nên chuẩn bị tiền mặt và mang theo thẻ ATM. Khi sử dụng thẻ này, du khách sẽ có thể dễ dàng giữ tiền, rút tiền hay thanh toán. Lưu ý nên dùng thẻ của Agri Bank nhé vì ngân hàng này ở khu vực nào cũng có. Sẽ rất thuận tiện khi mình cần tiền.

Mua sắm
Trước khi chọn mua bất kỳ một sản phẩm nào đó, bạn nên xem qua hạn sử dụng và xuất xứ dán trên sản phẩm, đồng thời cũng nhớ chú ý đến tư trang và hành lý khi vào chợ. Không nên mua quá nhiều sản phẩm trong khi tour còn nhiều ngày.

Một số lưu ý khác

Bạn nên xem xét hành trình cũng như địa điểm sẽ đến tham quan. Nếu bạn đi theo tour, nên lưu lại số điện thoại của hướng dẫn viên cũng như của công ty để phòng trường hợp xấu.
Khi đến những nơi trang nghiêm như nhà thờ, đền chùa, bạn nên ăn mặc chỉnh tề, trang nghiêm và tuân thủ quy định của địa phương. Trong những mùa cao điểm, chẳng hạn như dịp lễ, tết, trường hợp móc túi, giật đồ cũng thường xảy ra nên bạn nhớ giữ điện thoại, tiền, máy ảnh cẩn thận.
Ngoài ra bạn nên chuẩn bị 1 số loại thuốc cơ bản như nizoral, motilum m, thuốc cảm cúm thông thường để đến khi cần dung tránh lung túng

Còn tiếp nhé mọi người....

Mình xin góp vài ý kiến nha : buổi tối nếu các bạn chạy xe nên mang kính vì miền tây có rất nhiều côn trùng và trong hành lý nhớ đem theo thuốc chống muỗi.

Đặc biệt vùng Bạc Liêu và Cà Mau muỗi nhiều lắm đấy các bác. Không khéo đi về bị muỗi chít riết mà bị sốt xuất huyết đấy.

Có lần e đi miền tây nhưng chỉ mặc áo khoác mỏng, lúc về đỏ cả da và rất là rác. Các bác nhớ nhá, đừng mặc áo mỏng quá.

Nếu có cơ hội các bác có thể đến Sóc Trăng, vào khu di tích lịch sử rừng tràm thì sẽ cơ hội chứng kiến những con muỗi to đùn. Nơi này phong cảnh rất hữu tình lại mát mẻ.

Em xin chia sẻ tý. Lúc ở Bạc Liêu, e có đi vườn chim Bạc Liêu, nhưng vào chả thấy con nào thấy buồn ghê. Nhưng những người gần đó nói, chỉ lúc chiều tối thì chim mới kiếm ăn xong và về tổ. Còn lúc trưa thì chả có con nào!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back