What's new

Những mảnh đời - Ảnh và cảm nhận...

ovuong

Người con xứ Nghệ
Trong những lần lang thang của mình, tôi gặp họ, những mảnh đời, những số phận, những cuộc sống...Tôi ghi lại những hình ảnh, đó là những cảm xúc bột phát của tôi lúc đó, chắc chắn sẽ không thể lột tả hết được cái chân thực của cuộc sống, cái mảng sáng tối, số phận, và những điều chưa biết sau đó...Tôi lập topic này mong mọi người cùng nhau thảo luận và xây dựng...

Câu chuyện 1:
Đây là hình ảnh tôi bắt gặp đêm hôm trước, một buổi tối thứ 7, sau trận mưa rào thật to dường như cuốn hết cái ngột ngạt của không khí, tôi vào chợ đêm HN, nơi sầm uất và là một nét văn hóa của HN. Tôi gặp hình ảnh này, và tôi đã giơ máy lên chụp...Tôi nhớ tôi đã gặp người này rất nhiều lần. Một người đàn ông mù, thổi sáo giữa hai dòng người đang xuôi ngược mua sắm...

Anh vẫn ngồi đó hàng đêm thổi sáo, có lẽ nhiều người gặp anh sẽ đi xa ra một chút sợ nhìn thấy cảnh này hay là sợ, khinh....Tôi cũng không rõ nữa.

Câu chuyện thứ 2:
Những đứa trẻ ở chùa Bồ Đề...
Những đưa trẻ bị cha mek bỏ rơi, vì bị nhiễm HIV, chùa cưu mang các em, nuôi dưỡng các em. Dù các em được nhiều tổ chức ủng hộ, nhưng chắc là không thể bù đắp nối những gì các em đã mất và sẽ chỉ còn có mấy năm trên đời này nữa...Những khuôn mặt...

Không phải tất cả các em ở đây đều bị nhiễm HIV, có em may mắn không bị thì đều bị cha mẹ bỏ rơi, nhà Chùa đã cưu mang, nuôi sống và chăm sóc các em...

Mong cho các em sẽ có một tương lai tốt đẹp...

Tôi gặp em này cũng trong Chùa Bồ Đề...em bị mất 1 chân giờ chỉ còn 1 chân với 2 cái nạng, nhưng tôi có cảm giác như em rất ham học...

Tôi vẫn đi bên cạnh cuộc đời
Mong rằng nhặt được những yêu thương....

Tôi gặp người đàn ông này trên trục đường Nguyễn Trãi, anh đi dọc con đường, nhặt những túi bóng, những hộp cơm thừa của ai đó vứt đi... Tấm thân trần rám nắng và những túi nilon...

Câu chuyện thứ 4:

Người đàn ông này tôi gặp ở Đền Thờ Bà Chúa Thác Bờ - Thung Nai - Hoà Bình.
Tôi nghĩ ông là người dân tộc vì gần như tất cả những người dân vùng lòng Hồ Hoà Bình và xung quanh Thác Bờ đều là Người dân tộc Mường. Ông ngồi ngay trước cửa vào Đền, lúc tôi gặp thì Ông đang ngồi ngắm và vuốt ve tờ bạc 500đ. Rất thích thú và từ từ....Cứ thế...Cứ thế....

Câu chuyện thứ năm:

Một buổi chiều lang thang ở Ga Long Biên, gặp cơn mưa rất to, trú mưa trong nhà chờ của Ga. Tôi chợt thấy hình ảnh này, người đàn ông mù bán chổi. Tôi để ý thấy anh đứng bán chổi một góc, hai tay anh quờ quạng từng chiếc chổi...Mưa vẫn rơi, bắn cả những giọt nước vào những chiếc chổi...

Mong cho anh bán hết chổi để về sớm...

Câu chuyện thứ 6:

Ông cụ và Bà cụ này tôi gặp ở Chùa Hương, vào mùa không lễ hội...Vắng lặng bên đường...

Uh, dòng người đi qua đi lại rất nhiều, ai có lòng thì cho Cụ vài đồng bạc lẻ, ai không có lòng thì đi qua vội vã....Đáng lẽ hình ảnh này không nên có ở Chùa, và có lẽ chính quyền địa phương cũng đã nhắc nhở...Nhưng vì cuộc sống mưu sinh, họ vẫn ngồi đó nhặt những yêu thương nhỏ nhoi của người qua đường...

Cụ ông.

Và Cụ bà.

Souri cũng không biết nên xưng hô thế nào ,thôi Souri kêu là anh vậy!!

Ảnh của anh em xem mà thấy" chua và đắng "quá anh ah!:(

Khi người ta nghèo

Anh mù bán sáo ở Hồ Gươm (HN) từ mấy năm nay. Sáo anh bán hơi mắc mà nhà mình có nhiều rồi nên để tiền lại vào làn coi như mừng tuổi anh. Điều vui nhất là chị bán nước bên cạnh bảo : Em ơi, em cho anh ý tiền thì nhét vào làn cẩn thận chứ anh ý không nhìn thấy rồi lại đánh rơi tiền. Người ta nghèo nhưng không ăn chặn mà sống vẫn có tình với nhau.

Mình không biết là của ai. Nhưng chắc rằng chủ của chiếc xe kéo ở Cà Mau này là người hài hước.

Cảm ơn bạn Souringo đã chia sẻ cảm xúc và bạn ePi.Longo đã post hình ủng hộ...

Câu chuyện về những người sống bên Hồ Gươm.
Tôi gặp họ rất nhiều lần trong những buổi lang thang quanh Hồ Gươm. Những ông cụ, bà cụ,vẫn nhặt những chiếc túi nilon, những đồ ăn thừa, bới tìm trong từng thùng rác...Dòng người vẫn hối hả tấp nập đi quanh, họ vẫn lặng lẽ...

Đôi bạn trẻ vẫn ung dung ngồi vắt vẻo nói chuyện, bà cụ vẫn lặng lẽ nhìn Tháp Rùa...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back