What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

đi bến tre ngoài dừa ra thì còn có sống nước nữa(c)bạn có thể tham quan cồn,đi thuyền(ghe)trên sông(c)
còn chỗ ăn nghỉ ở Bến Tre thì không rành lắm:D chỗ mình chỗ du lịch,nhưng nơi ở cho khách thì ít,có một khách sạn gần nhà mình cho khách du lịch nhưng thấy khá mập mờ:help và thường thấy khách nước ngoài lui tới:helpvào chắc bị chặt tới trên trời:help
khách sạn của bạn hột é được đấy(c)

Thứ 2 (3/5) mình định xuống Bến Tre chơi, có gì nhờ hột é giúp được không? Hột é cho mình số dt nhé.

Ui trời lâu quá rồi hột é mới quay trở lại đây thấy tin nhắn này của bạn, chắc bạn đã đi và về rồi hẻn. Hic mình xin cáo lỗi với bạn lần này vậy :(

Mình ở Hải Phòng, đã đi Kiên Giang - Cà Mau _ Tây Ninh - Cần Thơ_ Long An- Phan Thiết _ Lý Sơn...Chưa có cơ hội đi Bến Tre uống rượu dừa , ăn rắn...Nhớ hồi nhỏ đọc " Đất rừng Phương Nam " của Đoàn Giỏi mê quá ...!
Khi nào có dịp phượt Bến Tre sẽ nhờ vả bạn nhé?
Nghe nói Bến Tre trồng nhiều cây ca cao , hạt é có thể chỉ dùm chỗ mua hạt cac cao đã lên men không. Mình là bác sỹ , nghe nói hạt cacao có tác dụng hạn chế bệnh tim mạch nên muốn mua về cho người nhà và bệnh nhân dùng rồi theo dõi xem sao. Mua về tự xay cho yên tâm ,hì hì...
Email của mình : [email protected]

Chào cả nhà, mình ở HCM nhưng có miếng vườn ở Chợ Lách - Bến Tre, mình tính nhân dịp lễ hội trái cây tại Chợ Lách ngày mùng 5-5 này về dưới chơi ( tổ chức từ ngày 22/06 đến 26/06 ). Mình sẽ đi ngày thứ 7 ( 23/06 ) và về ngày CN (24/06 ). Dịp này có nhiều loại trái cây, giá khá rẻ. Bạn nào thích đi thì hẹn gặp nhau để bàn bạc và tổ chức đi. Lưu ý : Mình đi bằng xe gắn máy nhé. Số đt của mình 0909000606 - email : [email protected].

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,551
190,117
Latest member
Winston_Ng
Back