What's new

Nối chuyến bay Delhi-KL & KL-Hà Nội, Air Asia

Xe Lu

Phượt thủ
Các anh/chị mua vé tuyến Delhi-Kuala Lumpur và KL-Hà Nội của Air Asia có thể nhiều người gặp trường hợp giống em:

Hồi tháng 3/2010, lúc mua vé thì Air Asia có lịch bay: Delhi - KL : 20h25 - 04h35 & KL - HN : 06h30-08h45
tức là có 1h55 phút để chuyển chuyến, coi như vừa đẹp.

Nhưng hôm nay khi em xem lại, thì hóa ra gần đây Air Asia đã chuyển lịch bay thành: Delhi - KL : 21h05 - 05h15 & KL - HN : 06h25-08h30
như vậy là hụt đi 45 phút, chỉ còn 1h10 phút để nối tuyến bay ở LCCT.
Baggage Drop-off Counters thì đóng cửa trước giờ bay 60 phút !!!

Vậy mong mọi người cho em lời khuyên, xem em nên làm thế nào để tận dụng được tối đa thời gian để tăng khả năng bắt kịp chuyến về HN với ?
Đi 2 người thì có thể chia việc ra thế nào để được nhanh hơn ạ ?

Em xin cám ơn.

À, hình như Air Asia X đóng cửa check-in trước giờ bay 60 phút; còn của Air Asia là trước 45 phút ??

Thế làm thế nào để biết tuyến Kuala Lumpur - Hà Nội là Air Asia hay Air Asia X khai thác / quản lý các bác nhỉ ?

Bạn Xelu đi khi nào đấy... Mình cũng book vé y sì như thế, nhưng sợ không kịp nên phải chuyển sang ngày hôm sau bay về. Chắc chắn là không kịp đâu, đấy là chưa kể delay, chờ hành lý, ... nữa.

Người nhà em đi 3 tuần cuối tháng 11 bác Gianker ạ. Em ngồi cầu cho chuyến sau bay trễ nửa tiếng vậy. :)
Chuyến đi đã phải ở KL 1 ngày rồi, mà về ở thêm ngày nữa thì kể cũng hơi chán.

Em đang tìm hiểu xem liệu Web check-in thì có tiết kiệm được bao nhiêu thời gian không.

Có cái dở là Web check in làm trong khoảng từ 7 ngày đến 4 tiếng trước giờ bay, mà lúc đó thì đang ở Ấn Độ rồi, không chắc có tìm được máy in để in Thẻ lên máy bay không. Éo le thật :(

1. Tớ đảm bảo bạn không kịp thời gian gửi hàng về cho chuyến KUl-HN vì buổi sáng máy bay cực đông, máy tính và hệ thống chạy chậm và counter làm thủ tục check-in cho chuyến AK780 đôi khi cũng không mở, phải check-in tự động.

2. Tuy nhiên boarding pass check-in tự động phải verified mới bay được. Tớ phải khốn khổ khốn nạn chửi nhau tung tóe mới có được cái dấu này.

3. Buổi sáng máy bay hay delay (2 lần đi sáng sớm từ LCCT, một về HN, một đi Manila) nhưng là do máy bay sếp hàng để cất cánh chứ không phải không có máy bay. Nên nó vẫn đóng counter đúng giờ, còn lại lên máy bay ngồi.

4. Có mấy tips cho bạn thế này: Cử 01 người xin ngồi gần cửa để khi mở phát chạy luôn. Tớ làm tất cả cái này trong 8 phút: từ chạy khỏi máy bay, sân đỗ rộng bát ngát và chen ngang, giải thích...Tuy nhiên bạn nên láu cá chút là lấy nhiều Tờ khai nhập cảnh để khai trước tránh mất thì giờ. Gần đây, AA không phát tờ khai này nữa mà phải lấy ở Sân bay. Người sau lấy đồ và đi tiếp. Nhớ hẹn nhau điểm gặp hay có phương tiện liên lạc kẻo lại "đậu phộng" thì chả còn ý nghĩa gì.

5. Nhập cảnh thì chen ngang nói transit fly nhưng phải chuẩn bị đủ.

6. Verified seal có thể lấy được ở 4 chỗ: cửa T, Y check-in hay drop counters.

7. Ra cửa có bảng điện tử xem nó có mở cho AK 780 không (thường là không mở). Nếu không đến counter 1, 2, 3 chen ngang để gửi đồ.

Nói chung đi có đồ thì rủi ro lớn. Còn không đồ thì ngon. Tớ transit có 40 phút vẫn OK thoải mái (không đồ).

Cám ơn bác Homeless Man ạ.

Tờ khai nhập cảnh có thể lấy thêm từ chiều sang HN-KL.

Nhưng nghe tình hình này thì có khi phải xem xét việc đổi vé sang hôm sau mất thôi.
Mà chuyến sau của em lùi có 5 phút so với lịch lúc mua, hạng Eco Promo, không biết liệu có đổi vé sang hôm sau được không hay phải mua vé mới nữa.

Hố hố, vé hạng gì cũng đổi không có được, mua mới đê. Cánh nữa là đừng có đồ nhiều, tất cả khoác lên người tất, 2 túi vượt quá 7 kg cũng đi tất nhưng đừng cồng kềnh quá tụi nó ngứa mắt bắt vứt lại thì phí. Lúc nào phải mở hẳn topics viết về cái này. Tớ toàn đi transit at last minutes (vì delay).

Em nhà tầu bảo tớ lần sau mua vé cách nhau tối thiểu 3h. Tớ quát em đó bảo lần sau, nhà tầu chúng mày hãy đi đúng giờ, đừng có retime hay delay he he. Em đó tịt luôn.

Có cách nữa là mua insurance, nếu không kịp nó xếp chuyến khác không mất phí?

Thông thường các hãng hàng không yêu cầu thời gian nói chuyến tối thiểu 4 tiếng. Riêng với hàng không giá rẻ như airasia thì bạn cần chọn chuyến bay có time càng dài càng tốt. Các nối chuyến của các bạn ở đây là nối chuyến tự do nghĩa là ko có sự hỗ trợ từ hãng. Chính vì thế chỉ cần 1 trong số các chặng bay của bạn có vấn đề thì sẽ kéo theo toàn bộ hành trình bị thay đổi theo. ví dụ chuyeens bay từ HAN-KUL hủy chuyến/ delay ... thi các chặng còn lại nếu bạn ko kịp nối chuyến coi như vứt luôn cái vé.
1 mách nhỏ khi check-in hành lý xách tay. Nếu cảm thấy hành lý bạn bị quá khổ, quá KG quy định bạn hãy nhờ 1 người giữ hộ Hành lý rồi vào check-in tay ko (^_-) sau đó lấy hành lý và vào làm thủ tục HQ.
:) chúc các bạn Phượt dzui

Chia sẻ với bạn chuyện này, hôm rồi nhóm chúng tớ bay i hệt chặng này và cũng mua vé nối chuyến ngay trong ngày vì cả đoàn đều ko xông xênh thời gian để ở lại KUL vì vậy bọn tớ làm như sau :

1. Lúc checkin từ Delhi về KUL tớ nói với bạn Supervisor của AirAsia là tớ chỉ có 2h để nối chuyến ở KUL, sau đó tớ bay về HAN ngay nên phiền bạn ý giúp tớ những việc sau : a) : Gắn cho tớ thẻ ưu tiên vào hành lý để hành lý ra trước. b): Xếp cho chúng tớ (5 người) ngồi phía trên máy bay, ngay cạnh cửa ra vào.

2. Sau khi máy bay hạ cánh xuống KUL lúc 4h30 sáng và mất 10 phút để taxis vào chỗ đỗ, ngay khi cửa máy bay mở 5 chúng tớ chạy như bay vào khu nhập cảnh và nhập cảnh ngay lập tức.

3. 4h50, nhóm chúng tớ đứng ở chỗ lấy hành lý, cử 2 người ở lại lấy hành lý của cả đoàn (nhớ cầm tags hành lý của cả đoàn), 1 người chạy ra quầy checkin tự động để checkin và in boarding pass cho cả đoàn, 2 người còn lại ra quầy xếp hàng để gửi hành lý và verify lại boarding pass.

4. Nhóm lấy hành lý ra đến sân bay phi thẳng vào quầy xếp hàng đã có 2 người xếp gạch từ trước.

5. Người checkin cho cả đoàn cũng tập trung về quầy gửi hành lý.

6. 5h40 chúng tớ gửi hành lý cho người đầu tiên và người cuối cùng gửi xong là 5h55.

7. 6h chúng tớ phi vào quầy xuất cảnh dành cho người transit (nhanh hơn quầy xuất cảnh thường).

8. 6h15 chúng tớ kiểm tra an ninh xong hoàn toàn với các bạn KUL.

9. 6h25 chúng tớ xếp hàng lên máy bay về HAN.

Tất cả đều thuận lợi và may mắn, nếu ko may có vấn đề gì xảy ra hoặc chậm một chút thì yên tâm ở lại ( mặc dù bọn tớ đã mua bảo hiểm).
Đấy là kinh nghiệm của chúng tớ trong chuyến đi India tháng 10 vừa rồi.

P/s : Phân biệt Air Asia và Air Asia X rất đơn giản. Ngay khi bạn mua vé thì vé của bạn đã ghi rõ là Air Asia X, ngoài ra số hiệu các chuyến bay của Air Asia X thường bắt đầu bằng chữ D7 và có 4 số phía sau, Air Asia thường chỉ có 3 số phía sau.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back