What's new
Status
Not open for further replies.
Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại box Thông tin du lịch châu Á)

Xin chào các bạn, ngày 14/2 đoàn gia đình mình xuất phát từ phnompenh - shihanouk và 16/2 về lại phnompenh, mà gia đình đi khoảng 12 người, nên định thuê 1 xe 16 chổ đi luôn. Bạn nào biết cách thức thuê xe và giá cả chỉ mình với, Cám ơn.

Re: Help... Gấp!!! Thai Lan 4/7/2013

Hi
Trước hết bạn phải có 2 bản đồ (1 bản đồ chi tiết TP. Bangkok và 1 bản đồ mạng xe điện ngầm và Skytrain).
Để có nó bạn chọn ra:
1/ Lấy nó ngay tại sân bay (nhớ chọn bản đồ nào có chi tiết nhiều càng tốt)
2/ Dùng phần mềm cho điện thoại thông minh, sau đó load cái bản đồ bangkok và mạng xe điện ngầm và Skytrain (đừng dùng google map nhe, vì bản đồ google là bản đồ online phải cần 3G hay Wifi mới load được. Máy phone của bạn cũng phải có GPS để định vị vệ tinh tọa độ
Sau đó muốn đi đâu thì trước hết phải biết mình đang ở đâu, tìm điểm đến trên bản đồ. Tra vào bản đồ mạng xe điện ngầm để chọn ngõ ra thích hợp và để mua vé ( xe ngầm hay skytrain chỉ chạy tới 12 giờ đêm thôi)
Nếu đi taxi thì dễ thôi, vì chỉ cần nói tên chổ đến thì người ta đưa đến, giá cả thì theo đồng hồ mà. Lưu ý nếu xe bị kẹt hay ngừng đèn giao thông quá lâu, đồng hồ tiền vẫn chạy nhe (khác với VN mình). Buổi tối quá 12 giờ đêm thì taxi meter cũng không tính đồng hồ mà phải trả giá

Đặt phòng bên singapore

chào mọi người.sắp tới từ ngày 12 tới ngày 17 (tháng 7-2013) e có đi du lịch bụi ở sing với bạn của e.e có đặt phòng trên agoda và khách sạn có gửi cho e 1 dòng lưu ý sau đây
"Nếu bạn đã chi trả bằng thẻ tín dụng, thì xin mang theo thẻ đã dùng cho giao dịch này cùng với giấy tờ hợp lệ có dán ảnh. Bạn cần phải xuất trình những thứ đó khi nhận phòng. Nếu bạn không làm được điều đó thì có thể lệnh đặt phòng của bạn sẽ không được thực hiện đúng hẹn."
e đang hình dung là cái giấy tơ hợp lệ đó là visa của chị e và 1 cái giấy tờ của chị e có dán ảnh ( như là cmnd hoặc passpor chẳng hạn) thì sẽ rất là phiền.visa ko thì đc chứ mượn thêm giấy tờ nữa thì hơi phiền.e có hỏi 1 ông a e thì ông bảo là khách sạn ko có kiểm tra giấy tờ gì cả.e đang phân vân vì cũng sắp đi rồi nên đăng lên để hỏi mọi người.mọi người giải thích dùm e vài câu hỏi được ko
1/giấy tờ hợp lệ như lưu ý của khách sạn là gì
2/chỉ cần mang hóa đơn thanh toán rồi thfi có được không
p/s:cám ơn mọi người đã chỉ giúp e.nhân tiện cho e hỏi luôn là tâm đó có ai đi sang sing ko thì có thể đi cùng luôn cho vui.vì tiếng anh của e cũng kém lắm.muốn có thêm bạn đồng hành nữa cho yên tâm^^ cám ơn mn nhiều

Re: Đặt phòng bên singapore

Đơn giản mà bạn, đặt agoda thì tiền đã trả rồi, họ viết điều khoản vậy phòng ai đó lụm được booking của bạn vào ở thôi, passport đi du lịch thì phải có rồi, show cho họ, hầu hết KS Sing làm thủ tục nhận phòng phải trình Passport. Sing bé tí trình Passport là điều tốt cho nhập cảnh lần sau. Nếu không làm vậy là bạn ngủ nhà người thân bên Sing rồi.

Hỏi về thủ tục người Nhật bảo lãnh mình sang bên Nhật.

Chào các bạn,

Tình hình là cách đây cũng gần đúng 5 năm, mình có đi lao động theo dạng Tu nghiệp sinh bên Nhật. Sau 3 năm đã về nước không vi phạm gì. Đến giờ vẫn giữ trong lòng việc quay trở lại Nhật vì rất nhiều điều, quan trọng là rất yêu mến nước Nhật và thấy cuộc sống bên đó phù hợp với bản thân. Dù Việt nam vẫn là nhất :)

Trong thời gian làm việc, được lòng khá nhiều người trong công ty từ Giám đốc đến những người Nhật làm chung.
Sau khi về nước, vẫn còn liên lạc qua lại với 1 Bác người Nhật làm chung trong công ty.

Mình vẫn giữ ý định quay lại Nhật nhưng chỉ có thể đi theo dạng Du học, vừa học vừa làm mà thôi. ( Cái này kinh phí khá nhiều). Còn theo dạng du lịch chứng minh tài chính, lằng nhằng nhiều thứ nữa thì hơi bị căng so với điều kiện của mình lúc này ( mình chỉ ở nhà phụ gia đình thôi chứ không đi làm).

Vì vậy mình muốn xin qua Nhật theo dạng người Nhật bảo lãnh mình sang theo dạng du lịch có thời hạn hoặc có thể là theo dạng xin Visa nhiều lần và ở lại để lấy vĩnh trú định cư thì có được không?

Người Nhật mình nói ở trên cũng đã khoảng 60t(mình không rõ lắm :D), vẫn còn đi làm ở công ty trước đây mình đã từng làm. Nhưng nhà thì chỉ ở nhà thuê (vì xe hơi bên Nhật mua thì dễ nhưng mua nhà thì khá khó khăn).
Nếu người Nhật muốn bảo lãnh mình được yêu cầu chứng minh tài chính về lương, tiền gửi tiết kiệm thì có thể là ok. Nhưng về vấn đề nhà ở thuê như hiện tại không biết có ảnh hưởng nhiều đến việc chứng minh nơi ở cho mình không?

Vì mình định đi theo dạng bản thân mình không phải chứng minh tài chính gì cả, tất cả thư mời, bảo lãnh tài chính cho mình trong suốt thời gian qua bên đó sẽ do người Nhật kia làm.

Trong thời gian trước khi mình về nước trước đây, Bác người Nhật đó cũng đã có ý hỏi mình muốn ở lại hay không. Bác ấy đã có Gia đình, con cái đều lớn và lập Gia đình, hình như là không ở chung. Vợ Bác ấy đã mất cách đây khoảng 2 năm. Nên sau đó cũng có liên lạc hỏi mình thêm lần nữa về việc qua Nhật vì ở 1 mình cũng buồn.
Nhưng khổ 1 điều là Bác ấy nghĩ mọi chuyện khá đơn giản ( hoặc chưa từng nghe qua trước đó) vì Bác ấy vẫn nghĩ có thể nhận mình làm con nuôi ( nhưng hình như nhận con nuôi chỉ được dưới 16t) và vẫn nghĩ người Việt Nam mình đi qua nước nào(cụ thể là Nhật) cũng đều không còn cần Visa ( chắc Bác ấy nghĩ mình cũng như Nhật ý, hix).

Bác ấy cũng có thiện ý muốn mình qua nhưng vì không rành thủ tục do chưa từng làm trước đó. Vì cũng khá bận với công việc và cũng đã khoảng 60t nên không nhanh nhạy cập nhật thông tin như người trẻ mình.

Có bạn nào đã từng hoặc có người quen sang Nhật theo dạng được người Nhật bảo lãnh chưa? Nếu có kinh nghiệm, chia sẽ giúp mình được không? ( Có khả thi về việc bảo lãnh này không? Và thủ tục như thế nào?,...)
Mình chỉ có hình chụp chung với Bác người Nhật đó ( không phải chụp riêng mà chụp chung với cả công ty), thư từ trao đổi, số điện thoại. ( Tiếng Nhật mình không thật sự tốt lắm để hiểu được tất cả nội dung trên giấy tờ cũng như trao đổi qua điện thoại.)

Nếu cái nào ai đó giúp được mà cần trả phí, cho mình biết ( nhưng 'tình cảm' chút nhé :) vì mình đã không ra dịch vụ nên mới lên đây và muốn hỏi anh em để có thể tự đi làm lấy.

Xin trân thành cảm ơn!

P.s: mình sinh năm 1985.
Khi nào qua được, sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên cho anh em nào có dịp qua đó một vài ngày khi sang đó phượt.

Last edited:
Re: Hỏi về thủ tục người Nhật bảo lãnh mình sang bên đó.

@nihondaisuki : bạn không xin được vĩnh trú đâu, vấn đề của bạn chỉ có thể xin visa ngắn hạn thôi. Còn vấn đề nhà thuê thì không quan trọng lắm.

@nihondaisuki : bạn không xin được vĩnh trú đâu, vấn đề của bạn chỉ có thể xin visa ngắn hạn thôi. Còn vấn đề nhà thuê thì không quan trọng lắm.

Cảm ơn sabachan về phản hồi. Mình cũng định sẽ xin Visa theo dạng ngắn hạn ( hình như là dưới 90 ngày). Chỉ cần qua đó được mình sẽ tính sau về chuyện khác, tất nhiên là hợp pháp. Nhưng quan trọng là việc xin Visa theo dạng bảo lãnh như vậy có thật sự có khả thi không? Và mình nên bắt đâu như thế nào?

Cảm ơn sabachan về phản hồi. Mình cũng định sẽ xin Visa theo dạng ngắn hạn ( hình như là dưới 90 ngày). Chỉ cần qua đó được mình sẽ tính sau về chuyện khác, tất nhiên là hợp pháp. Nhưng quan trọng là việc xin Visa theo dạng bảo lãnh như vậy có thật sự có khả thi không? Và mình nên bắt đâu như thế nào?

Không có gì là chắc chắn bạn ơi, nó phụ thuộc vào tư cách của người mời bạn( về pháp luật, nộp thuế...có vấn đề gì trong quá khứ không) . Trường hợp bạn xin ngắn hạn thì LSQ Nhật thường cho visa có thời hạn tương ứng với chương trình bạn cung cấp.Thủ tục thì bạn tham khão theo line này
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm
Đỏ: Chỉ có 1 cách đơn giản nhất, hợp pháp để có vĩnh trú là trường hợp vợ hay chồng của người Nhật và sống ở Nhật trong thời gian 5năm

Xin Thông Tin Về ĐẢO LANGKAWI - MALAYSIA

Em chào cả nhà ,

Hiện tại em rất cần thông tin du lịch tại ĐẢO LANGKAWI - MALAYSIA như :

1 - Từ sân bay KUALA LUMPUR đến ĐẢO LANGKAWI : Mất khoảng bao nhiêu thời gian bay ?

2 - Trên ĐẢO LANGKAWI , Ta nên tham quan , mua sắm ở đâu có giá tốt nhất ?

3 - Phương tiện trên đảo dùng loại hình nào tiết kiệm nhất ?

Thật sự em đang mù thông tin , mong cả nhà giúp đỡ em

Chân thành cám ơn

Thân !
Hồng Giang - 09 34 75 63 63

Hỏi kinh nghiệm đi xe máy các nước Đông Nam Á

Em đang tìm hiểu thủ tục để mang xe máy đi Cambodia, Laos, Thailand, Malaysia, Singapore về giấy tờ xe qua khẩu, bằng lái. Nhờ các bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em. Bác nào biết thủ tục của nước nào thì chỉ giùm em nước đó. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Cho mình hỏi chút về booking khách sạn trên agoda.com đi mọi người?

Tình hình là mình lên kế hoạch đi du lịch bụi ở malay và sing trong 5 ngày. Mình cũng lên trên phuot.com nghiên cứu mấy bài của anh chị em trên diễn đàn này. Hôm nay mình có lên agoda.com booking cái khách sạn tên suzie ở chinatown Kuala lumpur đó vì thấy giá nó cũng hợp với dân bụi mình đây. Khi thanh toán chi trả 2 đêm thì bên agoda có gửi mai xác nhận việc booking của mình thành công. Bật mail lên thì thấy nó cghi cũng chi tiết về giá cả, số người này kia ...vv. Nhưng cái phiếu xác nhận bên agoda lại ghi là " Hotel Voucher " trên đầu của phiếu book điện tử vậy mọi người? cho mình nói nếu tới lúc check in cái khách sạn thì có cần phải trả thêm tiền nữa ko vậy mọi người? Hy vọng được mọi người trả lời gấp để tránh tiền mất tật mang huhuhu. Thanks All.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back