What's new

Nộp visa du lịch Úc Online

Mình cũng là Freelancer này bạn. Bạn cứ khai trong đơn rằng bạn là Freelancer và không cần nộp mấy cái giấy tờ liên quan đến cty cũ vì nó đã hết hạn rồi.
Theo mình, ngoài tất cả các giấy tờ họ yêu cầu thì bạn NÊN viết và nộp thêm 1 cái thư giải trình với nội dung sau: Giới thiệu bạn là ai? Trước kia bạn làm ở cty nào, từ năm nào đến năm nào, công việc đó là gì? Còn hiện tại bạn là freelancer, công việc tự do bạn đang làm là gì, thu nhập hàng tháng bao nhiêu, nhận bằng tiền mặt hay chuyển khoản? Bạn có thích đi du lịch không, đã đi được bao nhiêu nước rồi, những nước nào? Tại sao bạn muốn đến Úc? Bạn dự định đi vớ ai? Đến nước họ bao nhiêu ngày, từ ngày nào đến ngày nào, đi những thành phố nào, đến nước họ bằng phương tiện nào, ở khách sạn nào…

Úc chấp nhận các giấy tờ bằng tiếng Việt. Nếu bạn có thể viết bằng tiếng Anh được thì để song ngữ càng tốt.
ôi đầy đủ quá. Cám ơn bạn nhìu nhé. Hiii

Em vừa trượt visa du lịch. Hồ sơ của em như sau mong anh chị giúp em để hoàn thiện hồ sơ và pass với ạ!

1/ Hồ sơ của em rớt là vì em chỉ khai làm tại công ty du lịch của ông anh nhận lương tháng bằng tiền mặt. Không có sao kê lương vì k ck qua ngân hàng. Chỉ có xác nhận lương 3 tháng + stk 200tr+ sổ đỏ. Họ đánh giá cao nhưng họ nói không chứng minh được tài chính + sợ k quay trở về VN.
Em thì làm kd tự do. Tiền ra vào trong Tk Ngân hàng khá nhiều ạ. Nhưng em lai k đưa ra vì nghĩ xin theo diện làm công ty đàng hoàng thôi ạ.

2/ Của bạn trai cũng là làm cùng cty+ lương tiền mặt (giấy xác nhận 3 tháng lương TM+ HĐLĐ) +stk200tr. Cũng trượt ạ!
Bạn trai làm freelance cho công ty Úc và nhận tiền hàng tháng về VN.
Thực ra là đợt này là bên Úc mời sang chơi vì đã làm việc với nhau được một thời gian ạ. Em đi ké cùng thôi.

Mng cho em xin ý kiến em có nên lấy thư mời và bảo lãnh của bên Úc để thêm vào hồ sơ không ạ?
Vì hồ sơ cũ bị trượt k hề nhắc đến việc có bạn bên ấy cũng như đc mời. mà chỉ là làm để du lịch bt thôi thì bị đánh trượt. Lịch sử du lịch mới có 4 visa TQ thôi ạ. Chắc họ cũng nghi ngờ sao k đi nc khác mà mới đi TQ giờ ngoắt cái đòi sang Úc T_T
Mong các anh chị đã có kinh nghiệm làm visa cho em xin ý kiến của mng để giúp em hoàn thiện hồ sơ với ạ
Em có giấy tờ nhà đất hay tài sản khác ko? Có nộp hộ khẩu ko? Em có chứng minh ràng buộc gì khác ở VN ngoại trừ công việc ko?

Mình cũng là Freelancer này bạn. Bạn cứ khai trong đơn rằng bạn là Freelancer và không cần nộp mấy cái giấy tờ liên quan đến cty cũ vì nó đã hết hạn rồi.
Theo mình, ngoài tất cả các giấy tờ họ yêu cầu thì bạn NÊN viết và nộp thêm 1 cái thư giải trình với nội dung sau: Giới thiệu bạn là ai? Trước kia bạn làm ở cty nào, từ năm nào đến năm nào, công việc đó là gì? Còn hiện tại bạn là freelancer, công việc tự do bạn đang làm là gì, thu nhập hàng tháng bao nhiêu, nhận bằng tiền mặt hay chuyển khoản? Bạn có thích đi du lịch không, đã đi được bao nhiêu nước rồi, những nước nào? Tại sao bạn muốn đến Úc? Bạn dự định đi vớ ai? Đến nước họ bao nhiêu ngày, từ ngày nào đến ngày nào, đi những thành phố nào, đến nước họ bằng phương tiện nào, ở khách sạn nào…

Úc chấp nhận các giấy tờ bằng tiếng Việt. Nếu bạn có thể viết bằng tiếng Anh được thì để song ngữ càng tốt.

Chào bạn, mình vừa là designer remote cho cty ở Singapore (làm tại nhà từ năm 2014), vừa làm freelance lâu dài cho một agency ở tphcm (Từ 2017) thì nên viết thư giải trình không? cty Singapore thì mình nhận tiền dạng kiều hối còn freelance thì nhận tiền mặt theo project nên không có chứng minh được chuyển khoản ngân hàng. Nhưng cả 2 mình đều có thể xin giấy xác nhận có dấu mộc được.
Bản thân mình thì có tk tiết kiệm ~200tr. Lịch sử du lịch: 2 visa multiple Châu Âu và Hàn Quốc còn hạn, từng đi 3 lần châu Âu, 1 lần Hàn, Đài, Nhật, 2 lần Thái.

Chào bạn, mình vừa là designer remote cho cty ở Singapore (làm tại nhà từ năm 2014), vừa làm freelance lâu dài cho một agency ở tphcm (Từ 2017) thì nên viết thư giải trình không? cty Singapore thì mình nhận tiền dạng kiều hối còn freelance thì nhận tiền mặt theo project nên không có chứng minh được chuyển khoản ngân hàng. Nhưng cả 2 mình đều có thể xin giấy xác nhận có dấu mộc được.
Bản thân mình thì có tk tiết kiệm ~200tr. Lịch sử du lịch: 2 visa multiple Châu Âu và Hàn Quốc còn hạn, từng đi 3 lần châu Âu, 1 lần Hàn, Đài, Nhật, 2 lần Thái.

Theo mình, nếu là freelancer thì nên viết 1 cái thư giải trình vì trong đơn không thể giải thích hết được. Nội dung thư thì bạn xem mình đã chia sẻ ở trên rồi. Nếu có thể thì bạn xin cái giấy xác nhận của công ty mà bạn đang làm và nộp luôn.
Lúc mình nộp mình không nói lương mình nhận bằng hình thức nào, chỉ nói tổng thu nhập hàng tháng bao nhiêu thôi.
Sổ tiết kiệm 200tr là OK rồi bạn. Có visa Schengen và Hàn Quốc cũng là 1 điểm cộng lớn. Chắc chắn bạn sẽ nhận được visa thôi!

Last edited:
Cám ơn bạn. Cho mình hỏi visa du lịch thường duration of stay là bao lâu? Nếu trong lịch trình mình ghi là 3 tuần thì có phải cho chính xác là 3 tuần không?
Vì lần đầu xin nên mình ko biết 3 tuần có nhiều quá ko.

Với lại xin giấy xác nhận thì có cần xin nghỉ phép luôn không? Vì mình tính đi vào cuối tháng 4 nên giờ xin nghỉ phép thấy hơi kì.

Last edited:
Nếu visa được cấp 1 năm multi, thì duration of stay là 3 tháng / 1 lần nhập cảnh
Có giấy nghĩ phép càng tốt, ko có cũng chẳng sao

Cám ơn bạn. Cho mình hỏi visa du lịch thường duration of stay là bao lâu? Nếu trong lịch trình mình ghi là 3 tuần thì có phải cho chính xác là 3 tuần không?
Vì lần đầu xin nên mình ko biết 3 tuần có nhiều quá ko.

Với lại xin giấy xác nhận thì có cần xin nghỉ phép luôn không? Vì mình tính đi vào cuối tháng 4 nên giờ xin nghỉ phép thấy hơi kì.

- Bạn là freelancer thì ko cần phải nộp HĐLĐ và Đơn xin nghỉ phép. Trong thư giải trình bạn viết thêm 1 câu là: "Vì tôi là freelancer nên tôi không có HĐLĐ cũng như Đơn xin nghỉ phép". Mình đã làm như vậy khi xin visa Úc cũng như visa các nước khác
- Theo mình được biết qua topic này thì Úc thường cấp visa multi 1 năm (mỗi lần có thể ở tối đa 3 tháng). Mình cũng được cấp visa multi 1 năm. Nhưng mình nhớ có người chỉ được 3 hay 6 tháng gì đó. Chưa thấy ai chỉ được cấp đúng bằng thời gian trong lịch trình.
Bạn muốn đi 3 tuần cũng được, nhưng bạn phải có lịch trình rõ ràng trong 3 tuần đó bạn sẽ làm gì, đi những thành phố nào... Hay là bạn chỉ cần làm lịch trình trong vòng 2 tuần thôi? Theo mình, như vậy sẽ hợp lý hơn và dễ làm chương trình chuyến đi hơn.

Mình có viết 1 bài chia sẻ kinh nghiệm xin visa Úc và NZ. Bạn đọc xem có giúp được bạn gì ko nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,098
Latest member
sportbarz
Back