What's new

Ôi...... Nha Trang ngày Tết!

Kết thúc những ngày nghỉ Tết cùng với những người bạn tại Nha Trang, thật sự là taydoc hối hận vì đã chọn nơi này làm điểm đến. Dù biết là sẽ rất đông du khách khắp cả nước kéo về đây, nhưng nhìn cách mà taydoc cùng với bạn bè của mình bị đối xử (dù tiền trả gấp 3 lần) taydoc mới thấy hết những điểm yếu "truyền thống" của Du Lịch Khánh Hòa nói riêng.
dù đã hết sức cố gắng nhưng taydoc vẫn không thể có phòng. Tới Nha Trang taydoc phải thuê phòng trọ ở Diên Khánh với giá 200 ngàn/ngày.(không nước nóng, không máy lạnh, không có gì cả ngoại trừ cái giường)
Sáng ngày mùng 5, đi uống cafe ở khu du lịch 4 mùa. Khách dong den noi nhan vien khong thèm nhìn mặt khách và thi nhau trốn trách trách nhiệm.
Đi viện Hải Dương Học thì khách quá đông mà cá ở viện thì hình như về biển hết rồi. Không có bất kỳ sự đổi mới nào hết (trừ giá vé 15.000 nghìn)
Tối qua Lạc Cảnh, vừa bước xuống xe, một chị gì đó hỏi "hết hồn", đặt bàn chưa, có bạn chưa, nếu chưa thì....... bữa khác ghé lại. May mà có một bàn khách vừa về. Khách đông đến nỗi cả bàn đã uống hết 2 chai vang mang theo nhưng thức ăn chỉ lên được 1/3

Dù đã nghĩ rằng sẽ có phiền toái khi đi du lịch vào những ngày này, tuy nhiên taydoc lại không nghĩ chuyến đi của mình va những người bạn lại tệ đến như vậy. Điều là taydoc tức nhất là hình như taydoc không thấy sự can thiệp hay tiếng nói của chính quyền địa phương về những gì liên quan đến du lịch. Giá phòng, các cơ sở lưu trú, giao thông, mọi thứ đều tự phát và kém chất lượng. mà bán yến sào và du lịch lại là hai cái kiếm tiền duy nhất của Khánh Hòa. Thật là lạ
taydoc mong rằng các bạn không nên đi đến những chổ như Nha Trang vào những dịp như vậy để khỏi gặp những phiền phức và lãng phí giống như taydoc vừa bị

Last edited:
Chia buồn cùng bác, em thì đỡ hơi, có bạn ngoài đó nhờ đặt phòng trước. 600k 1 ngày, nếu ngày thường thì khoảng 100k 1 ngày, nhưng được cái cũng gần biển. Người thì đông như kiến cỏ, ăn uống khó khăn, ra biển ngồi kêu con khô mực quên hỏi giá lát sau bà chị bảo: 70k anh ơi... choáng, 70k cho con khô mực bằng bàn tay. Hôm sau chán quá em phi ra Phú Yên đi ghành đá dĩa.

Ha ha, các bác đi Nha Trang dịp Tết vào đây xả xì trét nào
E đi ăn 3 chỗ: Long Vũ 133 Tháp Bà, chợ hải sản trong KDL Dốc Lết, quán Vườn Xoài 94 NTMK => Chỗ nào cũng phải chờ 2-3 tiếng cho khoảng 4-5 món
Vinpearl thì hỡi ôi, xếp hàng chờ cáp, chờ coi phim 4D, chờ chơi trò chơi .... tất tần tật đều phải chờ và chờ và chờ
Suối khoáng nóng tháp bà thì đông nghịt người là người
Hic hic, sau này kiên quyết Tết là phải chạy lên Tây Nguyên hay xuống miền Tây chứ không thèm đi Đà Lạt, Nha Trang nữa ...

Ha ha, các bác đi Nha Trang dịp Tết vào đây xả xì trét nào
E đi ăn 3 chỗ: Long Vũ 133 Tháp Bà, chợ hải sản trong KDL Dốc Lết, quán Vườn Xoài 94 NTMK => Chỗ nào cũng phải chờ 2-3 tiếng cho khoảng 4-5 món
Vinpearl thì hỡi ôi, xếp hàng chờ cáp, chờ coi phim 4D, chờ chơi trò chơi .... tất tần tật đều phải chờ và chờ và chờ
Suối khoáng nóng tháp bà thì đông nghịt người là người
Hic hic, sau này kiên quyết Tết là phải chạy lên Tây Nguyên hay xuống miền Tây chứ không thèm đi Đà Lạt, Nha Trang nữa ...

--------------------------------------

Bác này thức thời nhỉ!

Thiệt sự chia buồn với các bác. Ngày tết và các ngày lễ lớn ở Nha Trang đông kinh khủng. Em là dân địa phương ở đó còn không muốn đi các điểm du lịch và ăn uống. ^^!! nói chi các bác ở xa đến bị chặt đẹp và không có phòng là phải thôi =.=!!

Tết, e cũng đón 1 đoàn bạn em đến NT. Thú thật là xấu hổ, vì thấy cái gì cũng đông, cái gì cũng chen chúc. Cái đẹp của NT không thể thấy được ở ngày tết. hic hic..

Tụi em chọn các phương án đi những nơi người ta ít biết, và có những trãi nghiệm khá thú vị. Nếu các bác muốn đi các đảo, hiện tại tình trạng đảo thì hơi chán, nhưng tụi em đi qua cty du lịch Tứ Hải, cảm thấy rất vui, cách hướng dẫn và sắp xếp ở đây khá hay ( thú thật, lần đầu đi tour, chứ hồi giờ toàn đi bụi)

Còn bác đến các điểm nổi tiếng thì em cũng xin lắc đầu, chặt và chém dữ quá.

Em có 1 số lời khuyên, các bác có thể khám phá nhà sàn của bác sĩ Yersin, đi thăm Vịnh Vân Phong, đến Vũng Rô đi vào hải đăng đại lãnh, về Cam Ranh đi Bình Ba, Bình Lập, rồi tiến qua Bình Tiên. Đảm bảo đi những chỗ này khách du lịch rất ít. ^^

Hôm tết bọn mình củng đến NT. Nhưng may mắn hơn bạn Taydoc do có thổ địa nên được biết đến nhiều thắng cảnh đẹp mà những nơi đó lại rất vắng khách du lịch. Được dắt đến những quán ăn hải sãn mà nhìn qua nhìn lại toàn người địa phương không hà! Mình đã đến NT nhiều lần, nhưng lần này được ăn nhiều, ngon, rẽ và được biết cách ăn của từng loại hải sãn với các loại nước chấm khác nhau. 1 chuyến du xuân thành công về mọi mặt.

Tạch, may mà đợt tết em ko có vào đó chơi, dù rằng đã có kế hoạch. Tại trước đó em ở Nha Trang gần 2 tháng chơi bời, du lịch cùng vài người bạn thấy Nha Trang cũng được (ít người). Cũng được đi thăm gần hết các điểm hay tại Khánh Hòa. Ấn tượng nhất vẫn là lần đi chơi ở Ba Hồ. Nghĩ lại mà thấy sướng thế. Chỉ có mình với thiên nhiên, gặp một vài khách Tây cũng ham hố như mình. He he...Sướng nhất là nước ở đây trong và mát thui rồi. Nếu đi được em vẫn muốn tới lại điểm đó.... hy vọng.

em cũng giống y chang như mấy bác, đoàn em đi bằng xe phân khối lớn đặc phòng trước một tháng mà cũng không ở chung 1 khách sạn được đành phải ở 2 khách sạn giá 600k - 650k/ ngày, chưa hết ăn uống thì toàn chạy ra tuốt mấy nhà hàng hải sản ngoài bãi tiên ăn chứ trong nha trang thì thua rồi đông nghịt người, chưa hết nữa ở khách sạn 4 giờ sáng bị trộm viếng thăm phòng của anh trong nhóm, may mà anh đó ngủ có gài móc cửa bên trong chứ không thì xong rồi, nhưng em vẫn tức nhất là vì quê em ở phú yên nên tết này ăn tết ở phú yên mùng 4 vô nha trang chơi và chờ đoàn xe từ sài gòn ra, không có phòng em thuâ khác sạn bé tí trên đường hoàng hoa thám giá 700k/ ngày phòng thì bé tí chỉ có tivi máy lạnh máy nước nóng.... hết chán vô cùng, em cũng như mấy bác từ nay về sau những ngày lễ không dám bén mảng tới nhưng chổ này

Kết thúc những ngày nghỉ Tết cùng với những người bạn tại Nha Trang, thật sự là taydoc hối hận .....nhưng nhìn cách mà taydoc cùng với bạn bè của mình bị đối xử (dù tiền trả gấp 3 lần) taydoc mới thấy hết những điểm yếu "truyền thống" của Du Lịch Khánh Hòa nói riêng.
dù đã hết sức cố gắng nhưng taydoc vẫn không thể có phòng. Tới Nha Trang taydoc phải thuê phòng trọ ở Diên Khánh với giá 200 ngàn/ngày.(không nước nóng, không máy lạnh, không có gì cả ngoại trừ cái giường)
Sáng ngày mùng 5, đi uống cafe ở khu du lịch 4 mùa. Khách dong den noi nhan vien khong thèm nhìn mặt khách và thi nhau trốn trách trách nhiệm.
Đi viện Hải Dương Học thì khách quá đông mà cá ở viện thì hình như về biển hết rồi. Không có bất kỳ sự đổi mới nào hết (trừ giá vé 15.000 nghìn)
Tối qua Lạc Cảnh, vừa bước xuống xe, một chị gì đó hỏi "hết hồn", đặt bàn chưa, có bạn chưa, nếu chưa thì....... bữa khác ghé lại. May mà có một bàn khách vừa về. Khách đông đến nỗi cả bàn đã uống hết 2 chai vang mang theo nhưng thức ăn chỉ lên được 1/3

....taydoc mong rằng các bạn không nên đi đến những chổ như Nha Trang vào những dịp như vậy để khỏi gặp những phiền phức và lãng phí giống như taydoc vừa bị
Bác ơi, em chia xẻ với bác, ko chỉ Nha Trang đâu mà Đà lạt cũng vậy, mấy đứa bạn em đi đà Lạt điện thoại về khóc hận, các Ks phòng 2 người giá 800 - 1 triệu/phòng mà ko có để ở, thuê nhà trọ 1P2 người mà mất 400-500 (giá đó ngày thường ở ks 3-4 sao vô tư), nhiều người ko thuê được phòng thì ngủ xe thôi. ăn uống và các điểm tham quan thì người đông như kiến.
Còn vụ đến hẹn (lễ, tết, hè...) lại tăng giá, chụp giựt, làm tiền du khách ko phải chỉ là điểm yếu của Khánh hòa mà là của "cả ngành du lịch VN"

Mấy ông quản lý nói thì hay lắm, ngay như Đà Lạt đến tết, lễ là họp báo nói sẽ khống chế tốt giá, bắt ký cam kết chỉ đc tăng trong khoảng vài chục phần trăm..
Nhưng sự thật rành rành là mạnh nay nấy chém, có thấ ma nào bắt phạt đâu mà tụi nó sợ. Nói về quản lý giá cả thị trường của VN mình thì...thôi khỏi nói cho đỡ tức, đỡ nhức đầu. Tránh voi chẳng xấu mặt nào, mình tránh đi những đợt cao điểm để tránh là mồi cho cá mập và đỡ bực mình

Kinh nghiệm của em thì em chẳng khi nào đi du lịch : Vũng tàu, Phan thiết, Nha TRang, Đà Lạt...vào dịp lễ, tết. Vì dù có thổ địa dắt đi tham quan các điểm các cty du lịch ít đưa khách đến, nhưng em sợ cảnh ăn uống xô bồ quá, đường phố quá tải, nhìn đâu cũng thấy người..

Ngày tết ko chỉ các điểm ăn uống ở Nha TRang chặt chém đâu bác ạ.Mùng 6 em thèm ăn cua, vô quán 9 cua ở 33 Nguyễn thị diệu ăn 1 con cua rang me, 1 dĩa xôi thịt cua bé tí, 1 chén súp cua, uống 1 chai bia, nó tính em 417k, mà nó khôn lắm nó tính cao lên 10% mà trong Bill ghi "Món khác" e thắc mắc là món gì, nó nói "tiền Tết" ghét quá nhưng thấy cô phục vụ cũng tận tình nên bo thêm 1 ít. Đi ăn bánh cuốn cũng bị tính lên 20%, gửi xe vô Lăng ông thắp cây nhang mà 10.000 khiếp quá.
Tốt nhất tết về quê.
29 tết em phải đi cấp cứu, bác sĩ bắt em nhập viện, mà e trốn về, sáng 30 tết ráng bò về tới Bến Tre, lạ thật nghỉ ngơi trong 2h là e tỉnh ngay. Ở dưới quê mấy ngày tết em thấy rất thoãi mái. Không khí mát mẻ, cảnh vật đẹp, sân nhà ngày cũng đầy hoa, nhất là hoa mai, ở Sài Gòn nhà khá hoặc giàu mới có tiền chơi mai, còn ở quê em quan sát thấy lạ là nhiều căn nhà lụp xụp coi rất nghèo nhưng trước nhà thường có 2-3 cây mai to tướng, tết nó nở vàng rộ, em nhìn thấy thương ghê.
Nhà ai ko trồng thì cũng mua về chưng đầy cúc, vạn thọ, bông giấy...(Có lẽ vì hoa ở quê rẻ quá).
Em thích bông hoa ở quê nó mộc mạc, chơn chất, phát triển tự nhiên ko có cắt tỉa, uốn éo cầu kỳ
Cảnh vật là vậy, con người cũng rất dễ thương, tình người đầm ấm, nhà em nấu đồ ăn, cúng kiến bưng qua cho hàng xóm, hàng xóm cũng cho lại đủ thứ món. Em đi ăn bên ngoài cũng ko bị chặt chém mà khi thối tiền còn được chúc tết nữa (em ko nói tất cả quán ở quê đều thiệt tình, ko chặt chém nhưng mấy chổ em ăn thì như vậy) em cảm thấy tết ở quê rất ấm cúng:L.

Em có bạn "ko có quê" nó là dân SG chính hiệu, nên khi e khuyên nó Tết về quê nó nói biết về đâu, thế là đã có 2 năm (2005, 2008) 2 đứa em kéo nhau đi ăn tết ở miền Trung thử. Em thấy tết ở Hội an, Huế có nhiều cái hay về phong tục, truyền thống còn giữ được rất nhiều, người ko có đông đen như trong này. Đường phố vắng, các điểm tham quan cũng có khách nhưng ko đông. Nói chung là thoãi mái(c)
Em nhớ hoài mùng 1 tết năm đó lang thang ở phố cổ, các điểm tham quan đều đóng cửa (sau này em nghe nói du khách, cty du lịch phản ánh quá nên mấy điểm tham quan mới mở cửa luôn mấy ngày đó), đa số các hiệu buôn, nhà cửa đều đóng cửa, em lén nìn vô những nhà mở cửa thấy bàn thờ và trong nhà trang hoàng rất đẹp nhang khói nghi ngút. Ko hiểu sao cũng hoa, cũng mâm ngủ quả, câu đối đỏ...nhưng khi nó hiện diện trong những căn nhà cổ ở Hội An thì em cảm thấy nó đẹp lạ lùng. Đến mùng 3 em thấy nhà nào cũng bày đồ cúng.
Đi trong phố cổ ko có xe cộ ồn ào, nhà nhà đều treo vải đỏ lên con mắt cửa đều có hoa trái, ko gian lúc nào cũng thoang thoảng mùi nhang thơm, thật là ko thể nào quên
Em thấy Tết người dân miền trung ăn tết hơi kỹ , hàng quán đóng của hết trơn, chẳng ai buôn bán gì, đường phố vắng tanh. Cảm nhận của em là ngừoi ta quý trọng tình cảm gia đình hơn là kiến thêm chút tiền, họ sẵn sàng đóng cửa vài ngày để thăm bà con họ hàng, để ăn tết ko như trong này mùng 1 cũng bán. Bán mấy ngày tết kiếm tiền gấp 3,4 lần ngu gì ko bán, đi chơi chỉ tổ tốn tiền, em đã nghe nhiều chủ quán ở Sài Gòn, Đà Lạt, Phan Thiết...nói vậy đó
Bởi vậy hay thì cũng có cái hay nhưng về khảon ăn uống, thưởng thức đặc sản thì hơi bị khó, mà ra Hội an, Huế..mà ko ăn các món bánh, ko ăn cơm gà, mì quãng, cơm hến...thì tiếc chết đi được
Ko biết bây giờ ko khí tết ở ngoài đó thay đổi thế nào, có bác nào thổ địa ngoài đó chia sẽ cho em 1 ít nhé (NT)
Bây giờ cuộc sống khá hơn ngày xưa nên em cảm thấy tết là dịp chơi nhiều hơn ăn, vì ăn cũng chỉ chừng ấy món, ngày nào cũng ăn. Bởi thế mà tết mọi người phần lớn thích đi du lịch, nhất là năm nay nghĩ dài ngày, được dịp cho các dịch vụ coi mình như con bò tha hồ xà xẻo, chặt chém, vắt sữa...:(

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back