What's new

Pháo hoa Đà Nẵng!

greenline

Phượt gia
Chả là em đi ĐN chơi, nhân tiện trúng dịp shot mấy phát. Có chút hàng mời các bác xem chơi ạ.

Trước giờ bắn. :D

Lần đầu tiên thấy VA chụp ảnh đẹp, bõ công mua 30D với vài cái ống L, bõ công bay vào Đà nẵng 1 mình, và bõ công đêm phải ngủ với thằng Hùng péo xxx

:D:D:D

Tý nữa mời rượu anh!

Lần đầu tiên thấy VA chụp ảnh đẹp, bõ công mua 30D với vài cái ống L, bõ công bay vào Đà nẵng 1 mình, và bõ công đêm phải ngủ với thằng Hùng péo xxx

:D:D:D

Tý nữa mời rượu anh!

Ối! Nói vậy hoá ra từ trước đến giờ nó chê mìn chụp ảnh xấu. :T :T Ặc ặc. Bây giờ chán đâm ảnh mìn quay ra đâm hàng, dìm hàng toé loe. :gun Nói cho cô biết thằng ku bệu kia van xin năn nỉ mãi anh mới cho đi theo đới. Mà thằng đó ăn như heo, ngủ như hợi, lười như hủi. Báo hại anh chạy gần chết. :D Không chạy bị chuyển nghề sang chăn nuôi chết à. =))

Last edited:
Tớ xem exif thấy chẳng cái nào giống cái nào cả

Bác quá lời rồi. Đây là lần đầu tiên em chụp pháo hoa. :D Những lần khác đi xem pháo hoa toàn mải tán gái hoặc nhậu nhẹt thôi. :D Giống như đi cafe gặp bác pvnguyen hỏi thăm chụp nhiều ảnh đẹp không? Bác ấy kêu chụp được nhiều lắm. Chụp nguyên cả két tiger luôn. =))

Qua vụ chụp này em rút ra một số nhận xét:

1. Cần quan tâm tới hậu cảnh. Nếu kết hợp được hậu cảnh đẹp cộng pháo hoa rực rỡ là ngon nhất. Phải đi thị sát xem vị trí bắn, tầm bắn rồi kết hợp với hậu cảnh để lựa chọn góc chụp. Nhưng người tính chẳng bằng trời tính. Bác xem cái vị trí em đứng ở ảnh đầu tiên chụp ngon không? Vị trí ngon cộng với len đủ từ wide đến tele đảm bảo kiểu gì cũng chơi được. Ai ngờ có nguyên 1 đám chèo thuyền với thuyền hoa chắn trước mặt. Tức muốn xách B40 thổi mấy quả cho sạch sẽ. :gun Nói thêm là Ban tổ chức chọn sân khấu, vị trí bắn và tầm bắn dở. Nếu là em thì em cho nguyên đám ống phóng với vật tư hậu cần lên 02 cái pông tông ra giữa sông bắn. Như vậy hậu cảnh rất đẹp, tầm nhìn 4 phía không hề bị chắn chút gì. Bà con xem cũng đã, lại thêm hiệu ứng ánh pháo hoa lung linh trên mặt sông. Ôi trời, tưởng tượng mà thèm.

2. Đồ nghề: Cần mang tripod cứng, vững, có thể kéo xuống rút lên, xoay ngang dọc thuận tiện. (Ví dụ tripod Slick 400DX cộng ballhead P.800). Len thì chỉ cần wide thôi. Nếu muốn chụp cận cảnh gì đó thì mang thêm tele tầm khoảng 70-200. Có remote hoặc cò mềm để bắn tránh rung máy. Nếu có thể thì mang 02 body để tranh thủ khoảnh khắc. Em vội lại ngại qua HN nên k kịp mang thêm 01 body nữa. Kết quả là tiếc nuối hùi hụi vì do em xài Canon, khi chụp phơi sáng lâu thì body save ảnh vào thẻ mất mấy giây. Mất nhiều cơ hội. Nikon thì không bị nhược điểm này.

3. Kỹ thuật: Cái này rookie như em mà lạm bàn thì dễ bị ăn đòn. Nhưng em cứ liều mình như chẳng có. :D Theo em chụp pháo hoa nên để ISO 100 - 200 là tối đa. Cân bằng trắng để auto. Tiêu cự thì tắt Auto focus đi, chuyển sang Manual focus. Lấy sẵn khung ngắm và lấy nét vào chủ thể/hậu cảnh mà mình muốn. Chọn chế độ chụp là M. Thời gian phơi sáng để từ 4-10s tuỳ theo nhịp độ pháo hoa bắn và ý đồ của mình. Khẩu nên khép trong khoảng từ 8-16. Nói chung là đợt này em chụp nhiều ở thông số: ISO 100, Auto Balance, Manual Focus, thời gian 5s, 6s khẩu 16. Em không có remote hay cò mềm nên đành chụp bằng selttime để tránh rung máy. Như vậy chụp 1 ảnh mất khoảng 20s kể từ lúc chụp đến lúc lưu ảnh xong. :( Lâu vậy vì selftime của 30D là 10s. :( Em không chỉnh nhỏ thời gian selftime được. Nghe nói có cách chụp khác bằng cách bịt viewfinder, set chế độ B, dùng mũ để bịt len lấy thủ công các bông pháo hoa mình thích nhưng em chưa thử. Với lại ở đợt này pháo hoa bắn lên liên tục, em để tốc 5s mà nhiều khi cũng cháy tè le. Để 3-4s và mở khẩu nhỏ hơn thì có thể có nhiều ảnh đẹp hơn. Lần sau em vào ĐN thử tiếp xem sao. :D

4. Đi chụp pháo hoa ngoài cần chú ý kiếm cái ghế ngồi, hạ tripod xuống chụp cho đỡ mỏi chân. Cẩn thận chú ý đằng sau hoặc bên cạnh để tránh mất đồ hoặc bà con xô đẩy té xuống sông. :D

5. Thôi, dài quá rồi. Lúc khác em rảnh nghĩ ra cái gì viết tiếp. :D

hehe mãi mới thấy bác show hàng! :D kiểu này trông lạ nhờ

Ừ, đợt này có nhiều kiểu pháo hoa lạ. Tiếc là trời hơi mù, độ ẩm cao, gió ít nên nhiều khói. Cái nữa là trình độ anh lởm. Rồi vị trí đứng không ngon lắm nên... hàng lởm. :( Nói vậy chứ còn nhiều hàng anh chưa show. Ham chơi đi về nhiều việc đủ thứ linh tinh nên lười. :D

... đêm này lần đầu được nắm tay và cạch với bạn greenlone vài chén (beer) (beer) thật thú vị... hãy cứ vui như những gì bạn lựa chọn nhé he hé :L

... đêm này lần đầu được nắm tay và cạch với bạn greenlone vài chén (beer) (beer) thật thú vị... hãy cứ vui như những gì bạn lựa chọn nhé he hé :L

Bác nguyen nhầm hàng rùi. Hình như hơi quá chén thì phải. :LL Lần này là lần thứ 2, lần 1 thì ở quán thịt chó nhà sàn nhá. :LL Cái lần có lão phi thẳng từ HN về chạy ra Dương Nội chụp lúa-ở-trong-làng ấy. :LL

Anyway, relax là chính. (beer) (beer) (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back