What's new

[Chia sẻ] Pháp - lê la 3 tuần để ăn và ngắm....

em mới lượn ở Pháp thôi, chưa được đi các nước khác. Em có 1 số kinh nghiệm, ko bít các bác có dùng được không?
1. Ở Paris, đừng trốn vé tàu, đừng tiếc mấy EUR mà để không có đường quay lại Châu Âu, và mất hình như 2000 EUR tiền phạt. (vì bạn e có người đã trốn vé, đã bị kiểm tra, nhưng hú hồn hôm kiểm tra lại là hôm bạn ý có vé, sau sợ cạch đến già) (cái này em không nhớ chính xác, các bác xem commend của bác Ribina ngay dưới em nghĩ là chuẩn)
2. Mua vé metro có thể đi cả xe bus, RER đi metro thì cứ 1 vé, ko lên mặt đất là thoải mái mà đi. Nếu dùng vé đó đi bus, thì đi trong vòng 1 tiếng hay tiếng rưỡi gì đó, đi gần hết giờ thì lao xuống metro, đi tiếp bằng vé đó thoải con gà mái (rất tiết kiệm nếu chỉ định lướt qua chỗ nào xem xem, ngó ngó khoảng 20 fut- > đi xem bus đến nơi, ngó nghía tý rùi vào metro đi về vẫn 1 vé).
3. Rất nên dành 1 tối lượn khu phố cổ lúc khoảng 11 rưỡi đêm trở đi, mọi người sẽ ngạc nhiên vì các bạn trẻ pháp đi chơi, ngồi cafe như khu vực hồ Hale của mình ý), rất vui. (khu phố cổ
4. Mang đồ ăn đi, đừng phí tiền cho Mc Donald làm gì, để dành tiền ăn vài bữa ra trò. Em đã ăn 1 set tại nhà hàng hơn 300 tuổi, gần nhà thờ đức bà, cực ngon.(Còn vào wc, họ giát bệ xí như sơn mài vàng của mình.... Cảm giác ngồi lên vàng làm chuyện tứ khoái thật là .......hahaa). Em ăn 1 hàng hải sản cũng tuyệt vời (vào họ đưa cho con ipad để chọn menu, thấy 1 set giá 999 EUR, e tý xỉu, nhưng sau đó e gọi riêng 1 suất ốc buloc 18 chú, 1 suất ốc sên, 1 ly rượu champaign, được free 1 bát súp vẹm, 1 bánh mỳ cực ngon mà vừa đủ cho 1 người việt, hết khoagn 40-60EUR cho 1 bữa như vậy, nhưng e thấy cực đáng (anh phục vụ đẹp trai thôi rồi, tận tình hướng dẫn mình ăn ntn, dùng dao nĩa, kẹp ntn,....ăn xong để lại 1 chút tiền tip (thực sự cảm động vì cách phục vụ của anh ý), đi ra thấy oai thôi rồi, (vì em ko thấy người pháp để tip mấy… hay là e ko tinh mắt nhỉ)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,576
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back