What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

Nếu cần tiền xu, hãy mua cái gì đó ở các quầy như đồ ăn, tạp hoá, ... Có thể ghé quầy ngân hàng đổi cũng ok
Dạ vâng cháu cũng nghĩ đến cách vào các convenient store để mua hàng rồi có tiền thối là tiền xu thôi ah, ngân hàng cháu chưa nghĩ tới vì sợ ngta cũng chỉ đổi tiền chẵn...
Ah, cháu đang tính mua Euro ở VN để xài vì cháu đến pháp trước, rồi sang đén TSi mới đổi từ Euro sang CHF vì nếu mua CHF từ VN thì ngân hàng ko có mà fai ra các điểm giao dịch chui :p

Tuần này mình bận quá nên không vào diễn đàn, thật may vì có các bác/ các bạn vẫn hàng ngày chia sẻ thông tin cùng nhau, cảm ơn cả nhà mình nhiều ạ.

@HAI Bác Gìa: cháu thích cái khuyến mãi eur10/pax của Vedette du Pont Neuf quá, nhưng mà cháu định ghép tour này vào ngày đi chơi Versailles về, dừng chơi ở Invalides xong lại phải làm một chuyến tàu/ bus đến Pont Neuf, thành ra giá cũng gần ngang bằng giá tour của Bateaux Mouche ở gần Invalides rồi, thế là chẳng tận dụng đc cái khuyến mại quá hời kia...

Còn vé tham quan Eiffel nữa chứ, cháu tra cứu thời tiết ở anh Accuweather thì trời ạ, cùng một ngày ở Paris mà hôm thì anh ta báo trời nắng ráo, hai ngày sau tra lại thì đổi thành đầy mây, vừa tra xong thì quá gió, thành ra cháu định để đến nơi xếp hàng mua cho chắc, năm ngoái cháu cũng xếp hàng mua vé - tuy rất rất đông nhưng cũng chỉ khoảng hơn 1h là xong, ngó sang bên kia chỗ những người đã có vé cũng phải xếp hàng dài dằng dặc y như bên này để chờ đến lượt lên tàu lên tháp, hic.

@phuongdt: đổi tiền ở sg dễ mà, bạn ra tiệm vàng uy tín mà mua, tỉ giá có khi cũng ngang ngửa tỉ giá công bố của Vietcombank ấy... Kẹt quá thì rút tiền ở ATM như bác Kimvanchinh tư vấn nhé, có điều bị mất phí rút tiền nhé bạn.

Hy vọng bạn gấu Misa và em của bạn Thanhthuy sẽ cùng tìm được bạn đồng hành, đi chơi một mình có cái vui riêng nhưng mà có ng đi cùng để cùng à ồ ái ố thì còn vui hơn nữa đấy.

Mình muốn hỏi nếu mình xin ghép đi chung đc ko bạn ? bạn xuất phát từ SG hay HN thế ?
Ah mình sorry vì mình đi với bạn nữa chứ ko phải đi 1 mình, mình xuất phát từ SG, đến Pháp rồi mới qua TSi

@phuongdt: đổi tiền ở sg dễ mà, bạn ra tiệm vàng uy tín mà mua, tỉ giá có khi cũng ngang ngửa tỉ giá công bố của Vietcombank ấy... Kẹt quá thì rút tiền ở ATM như bác Kimvanchinh tư vấn nhé, có điều bị mất phí rút tiền nhé bạn.

Hy vọng bạn gấu Misa và em của bạn Thanhthuy sẽ cùng tìm được bạn đồng hành, đi chơi một mình có cái vui riêng nhưng mà có ng đi cùng để cùng à ồ ái ố thì còn vui hơn nữa đấy.
Mình chưa mua ngoại tệ ở tiệm vàng bao giờ ấy, toàn mua trong bank mà CHF thì cả Vietcombank với HSBC đều ko có, mua ở ngoài sợ mắc ko ah

ai
Dạ em cám ơn bác @S1VUNGTAU và bạn @phuongdt, Tại e cũng đi Châu Âu nhiều rồi mà chưa đc ghé Thụy Sỹ, thấy bạn đi nên cũng máu vì visa thì cũng có sẵn rồi hihi....Thôi, để e tìm bạn khác vậy ạ.
Ai đi rồi cũng nói nên dành hẳn 1 chuyến cho TS đó bạn, thử xem nào :p Lần này đúng ra mình đi mỗi TS, chỉ hạ cánh ở Pháp để dễ xin visa thui, sau đó lại đắn đó "tiếc 1 công bay" nên dành ra 4 ngày cho Pháp đó chứ ^_^

Uh, Châu Âu to đẹp lắm, còn phải khám phá dài dài bạn hen. Chúc mọi người có chuyến đi khám phá Châu Âu thật vui và nhiều kỷ niệm.
À, tiền bạn có thể ra góc Nguyễn Thiệp - Đồng Khởi hỏi thử xem có đồng CHF ko, mình đi đâu cũng toàn đổi ở đấy cho nhanh, chênh với NH ko bao nhiêu (vì mình ko đổi nhiều). Với lại ở Pháp nhớ cẩn thận túi xách khi đi trên đường nha bạn.

Uh, Châu Âu to đẹp lắm, còn phải khám phá dài dài bạn hen. Chúc mọi người có chuyến đi khám phá Châu Âu thật vui và nhiều kỷ niệm.
À, tiền bạn có thể ra góc Nguyễn Thiệp - Đồng Khởi hỏi thử xem có đồng CHF ko, mình đi đâu cũng toàn đổi ở đấy cho nhanh, chênh với NH ko bao nhiêu (vì mình ko đổi nhiều). Với lại ở Pháp nhớ cẩn thận túi xách khi đi trên đường nha bạn.
Uh vậy để mình ra đó xemsao, chắc là có thôi, chỉ là tỷ giá ntnao :p Nếu ko quá chênh lệch thì mình đổi luôn ở VN.
Về an ninh ở Pháp thanks bạn nhắc, hihi, mình có nghiên cứu kỹ lăm & các bác, các bạn trên phuot cũng warning, hi vọng tỉnh táo & sống sót kaka

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back