What's new

[Chia sẻ] Phú quốc đảo Ngọc

Tháng 3/2013 mình (xế) và bx (ôm) đã làm một chuyến phượt solo ra Đão Ngọc Phú Quốc.
Tìm hiểu các bài viết, các thông tin, các quy định hướng dẫn cho chuyến đi phượt trên nhiều diễn đàn, các công ty du lịch nên mình đã chuẩn bị chu đáo cho chuyến đi.
_ Lập lộ trình, ngày đi về.
_ Chuẩn bị: quần áo,giầy dép, thuốc dụng cụ y tế, bảng đồ la bàn (mới ra đảo lần đầu mà kg quen ai), dụng cụ sửa chửa ruột xe dự phòng, giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe, máy ảnh dụng cụ, pin...
_ Lập danh sách khách sạn - nhà nghỉ những nơi sẻ đến, các quán ăn nghỉ dọc đường.., các nơi tham quan - thắng cảnh, các đặc sản...
Sáng 4h thức chuẩn bị, 5h "xế ôm" cùng lên đường nhắm miền Tây thẳng tiến. Theo QL1 từ SaiGon đi khoảng 70km thì đến địa phận Tiền Giang, đói rồi kiếm cơm tấm ăn thôi. Quán vĩa hè nhưng ngon lắm mà rẻ nửa. Căn rốn lại tiếp tục hành trình, qua cầu Kinh Xáng thì rẻ phải ngã ba đi Tân Phước theo TL867 đến vòng xoay Thị Trấn Mỹ Phước thì đi đường TL865 hướng đi Mỹ Phước tây, mình chọn đường này vì ít xe lộ trình ngắn mặt đường tốt; (có nhiều bạn chọn lộ trình rẻ từ Tân An -Long An đi tt Tân Thạnh theo QL62 rồi DT829 đi Trường Xuân huyện Tháp Mười tỉnh Đồng Tháp) đến ngã tư Cai Lậy-Mỹ Phước thì đi thẳng TL847 đi tt Mỹ An huyện Tháp Mười, rồi rẻ TL845 đi Trường Xuân đến ngã tư chợ Trường Xuân rẻ trái đi TL844 đến Chàm Chim đi thẳng ra gặp QL30 huyện Tam Nông.
Rẻ phải chạy một đoạn khoảng 6km thì gặp phà Chợ Vàm, xuống phà đi Phú Tân - An Giang, lên phà ra TL954 rẻ phải đi tx Tân Châu, đi tiếp TL953 đến phà Châu Giang. Qua phà đến tx Châu Đốc, từ Châu Đốc theo QL91 đi huyện Tịnh Biên ngang qua Miểu Bà Chúa Xứ, chợ Nhà Bàng, đến TL955A cặp đường biên VietNam-Campuchia thì rẻ trái đi Hà Tiên - Kiên Giang, đi qua An Nông, Vĩnh Quý, Vĩnh Hòa, Vĩnh Gia, Xóm Mẹt Lung, Cống Cả, Đầm Chít, Giồng Kè, gặp QL80 rẻ phải qua cầu Tô Châu vào tt Hà Tiên lúc này là 12h trưa. Lộ trình này dài khoảng 400km.
Gặp mùa du lịch nên khách đông, lòng vòng cuối cùng cũng chọn đc Hoa Mai hotel trên đường trần Hầu số 3 đt số: 0773 850 849, giá 300k/đêm/2người. Tắm rửa xong thì chạy qua nhà bán vé Cty phà Thạnh Thới đt số: 0773 702 268; đăng ký 2 vé người và 1 vé cho xe đi Phú Quốc vào sáng ngày mai, sau đó làm một vòng đi tham quan: Thạch Động, Bến cầu phao, chợ ... Hôm quay lại từ Phú Quốc thì mình chọn Dủ Hưng hotel với tiện nghi sang trọng cũng trên đường Trần Hầu.
Theo hướng dẩn của chủ hotel mình đến dùng cơm VietNam tại tiệm cơm Hương Biển số 169 đường Mạc Thiên tích đt: 0773 852 072; quán nấu cơm ăn ngon tuyệt mình chọn cơm, cá dứa kho, canh chua cá dứa luôn thêm dĩa mực xào nữa. Cá mực tươi nên rất ngon. Tối "xế và ôm" thấy mọi người đi đông quá nên cũng ham vui theo chân vào chợ đêm Hà Tiên, nhiều hàng hóa quần áo từ Thái Lan đưa sang đủ hết các loại, người mua kẻ bán kỳ kèo trả giá ì xèo vui ra phết, có mấy quán cóc bán đồ hải sản tươi ngon cũng đông người rất vui. Mãi ham vui đến khuya 24h "xế với ôm" mệt mõi mới chịu đi nghỉ.
Sáng hôm sau, thức sớm vệ sinh xong trả phòng bọn mình đến một quán bán phở hải sản trên đường Trần Hầu, hải sản tươi nấu phở lạ miệng ngon tuyệt giá lại rẻ.
Lên phà ổn định xong thì đến 8 giờ phà chạy, phà chở đc xe tải xe khách xe con, xe gắn máy thì chạy xuống hầm phà, hành khách thì có phòng máy lạnh trên boong có tivi xem phim,có căn tin... Phà chạy êm, chạy khoảng 2h30 thì đến Bến Mũi Đá Chồng, lên phà chạy ra lộ đá đỏ thì rẻ phải đi Bải Thơm đường sẻ gần hơn dể đi hơn rẻ trái đi Bến Hàm Ninh. Còn đi thẳng thì vào vườn Quốc Gia Phú Quốc.
Đến ngã ba Bải Thơm thì rẻ trái theo đường nhựa đi Dương Đông, đường mới làm ít xe nên còn tốt lắm, đi khoảng hơn 30km thì đến tt Dương Đông. Mình chọn Duy Tường hotel trên đường 30/4 đt số: 0773 980 747, để gần quán ăn Lê Giang 289 Trần Hưng Đạo ngay vòng xoay chợ đêm Phú Quốc. Phòng ốc sạch sẻ thoáng mát, giá 300k/đêm/2người.
Quán Lê Giang bán cơm VietNam, hải sản tươi ngon. Ở Phú Quốc "xế và ôm" đi tham quan chợ đêm có bán hải sản tươi, đồ lưu niệm; tham quan Dinh Cậu; Bảo Tàng Cội Nguồn... xế tính đi câu mực đêm nhưng ôm kg chịu vì kg biết bơi. Tham quan nhà Tù Phú Quốc; trại nuôi cấy ngọc trai (hiii..."xế" mua cho "ôm" viên ngọc mà "ôm" chọn và đc tặng thêm một viên ngọc to đẹp long lanh, làm "ôm" thích lắm), theo chân dân địa phương mình đến Bải Khem (hay Bải Kem) một xóm chày còn hoang sơ có phong cảnh rất đẹp với nước biển trong xanh, gió nhẹ rì rào trời quang mây lững lờ trôi, xa xa là cù lao Giếng Tiên, dân địa phương cho thuê đò ra đảo đi về chỉ mấy chục ngàn 1 người. Trên đão có một cái giếng cạn, nước ngọt trong veo lúc nào cũng đầy tràn, giếng có từ xa xưa lắm, thật là lạ khi giửa biển trời mênh mong nước mặn lại có một mạch nước ngọt phun chảy thường xuyên.
Nơi đây dịch vụ còn đơn sơ chân chất như đời sống của làng chày vậy; vào chòi ngồi mình đc chủ quán giới thiệu món ăn, mình chọn một dĩa cá trích tươi trộn gỏi. Oh Yeah ! quả là tuyệt với những con cá trích tươi đc làm sạch để sống trộn với rau, cơm dừa nạo,đậu phộng rang giả nhỏ, ăn tới đâu đã tới đó. Cá - mực - ghẹ đc kéo trực tiếp từ biển vào từng đợt thích con nào thì chọn, sẻ có người nướng tại bàn nguyên con chưa chế biến mà sao lại ngon ngọt thơm; mình và "ôm" làm 3 con cá lớn nhỏ, 3 con mực lá cái, mấy con ốc gì kg biết tên; dĩa gỏi cá trích thì 1 mình mình xử vì "ôm" nói cá chưa nấu nên sợ kg dám ăn. mỗi món ăn thì có đồ chấm riêng rất ngon vừa miệng.Chỉ tiếc là "ôm" kg cho "xế" uống rượu sim vì sợ "xế" sỉn.
Mấy ngày vui chơi rồi cũng qua nhanh, Phú Quốc có nhiều nơi tham quan nằm phía Bắc phía Nam và phía Đông đão, nhiều làng nghề làm nước mắm, trồng tiêu, làm rượu nổi tiếng, nguồn hải sản tươi ngon. Tạm biệt tất cả mình phải về với cuộc sống thường ngày nơi phố thị ồn ào náo nhiệt. Tổng cộng mình đi đc gần 1000km cho chuyến đi này.

Mình mới viết bài lần đầu nên kg tránh khỏi sai sót, mong các bạn góp ý cho mình biết đúng sai để có những bài viết hay hơn. Cám ơn các bạn.

Quán Hương Biển ăn ngon lắm mà giá cũng phải chăng nữa.
Bạn không chọn món đặc sản "lẩu chua sả nghệ cá nhám" ăn ngon lắm.
Ah mà cho mình hỏi là giá người với xe ra đả là bao nhiêu vậy bạn? Mình chưa đi tàu ra Phú Quốc bao giờ.

Quán Hương Biển ăn ngon lắm mà giá cũng phải chăng nữa.
Bạn không chọn món đặc sản "lẩu chua sả nghệ cá nhám" ăn ngon lắm.
Ah mà cho mình hỏi là giá người với xe ra đả là bao nhiêu vậy bạn? Mình chưa đi tàu ra Phú Quốc bao giờ.

Vé phà Thạnh Thới: 160k/1nguoi. vé xe gắn máy 80k/xe cho 1 lượt đi. Đi về thì bạn nhân đôi lên. Phà có chở xe ô tô, xe khách, xe tải... Địa chỉ nơi bán vé và đi của phà ở Hà Tiên là KP 1, Phường Tô Châu, Thị xã Hà Tiên, Website: www.thanhthoi.com, bạn vào trang web này tham khảo thêm.
Mình chọn đi phà vì đường từ phà về Bải Thơm về thị trấn Dương Đông PQ cảnh quang đẹp chỉ có một đoạn gần 10km là đường đất đỏ nhưng dể đi cón lại là đường nhựa đi rất sướng.
Còn món "lẩu chua sả nghệ nấu cá nhám" chắc để cho chuyến sau, vì mình còn tuyến Bắc đảo, Đông đảo là chưa khám phá. Mà các món này chắc để chủ quán Hương Biển giới thiệu thêm quá...hi hi. Cám ơn Bạn nhiều, Thân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back