What's new

[Chia sẻ] Phượt: Đồng Tháp

http://nafako.blogspot.com/2013/04/phuot-ong-thap.html

Dẫu có đi đâu cũng nhớ một lần về ghé ngang Đồng Tháp, nơi có nhiều đặc sản nổi tiếng như: nem Lai Vung, chuột đồng, Rùa, rắn,..."Gà nào ngon bằng gà Cao Lãnh".
Sẵn chuyến phượt về Tràm Chim lần này, mình xin giới thiệu đôi nét về lịch sử hành trình để anh chị em có nhã hứng tham gia lần sau.
Địa lý tuyến: Sài Gòn - Tân Thạnh - Tràm Chim - Gáo Giồng - Cao Lãnh - Xẻo Quýt - Sài Gòn
Lộ trình: Quốc lộ 1A, Quốc lộ 62, Tỉnh lộ 829, Tỉnh lộ 844, Quốc lộ 30, Tỉnh lộ 847, Tỉnh lộ 865.
Tổng hành trình: 400km

Điểm xuất phát đầu tiên từ SG về đến thị trấn Tân Thạnh (Long An) khoảng 100km. Nếu các bạn đi buổi tối thì ghé lại đây, nếu đi ban ngày thì đi thẳng về Tràm Chim luôn. Tổng chiều dài khoảng 160km. Thị trấn Tân Thạnh sầm uất và đẹp nhất là vào ban đêm, nhưng để đi chơi hay tham quan thì không có gì nhiều.

Về đến Tràm Chim, các bạn chỉ có cách mua vé đò chở đi tham quan, ở đây chỉ có 8 chiếc nên nếu đi vào dịp lễ thì nhớ đặt trước. Nếu muốn ở lại ăn trưa thì chọn thực đơn luôn rồi đi, khi quay về sẽ có sẵn món ăn. Hành trình gồm nhiều tuyến có giá từ 600 đến 1tr đồng. Mỗi chiếc chở tối đa 12 người.

Về đây vào khoảng tháng 4-5-6 nước cạn, chỉ đi dưới sông ngắm lên rừng, vào tháng 9-10-11 hàng năm là mùa nước nổi, các đồng lúa đều ngập hết, sông nước mênh mông, cá tôm nhiều hơn.

Trên tuyến đi sẽ có điểm dừng chân để ngắm cảnh, lên vọng gác ngắm xa xa...

Last edited:

Để có món ăn ngon hơn và phong phú hơn, các bạn quay lại tỉnh lộ 844 hỏi đường xuống Gáo Giồng. Đường này tuy khó đi nhưng nếu đi phượt thì nó quả là trải nghiệm. Từ Tràm Chim xuống Gáo Giồng khoảng 29km.

Ở đây có các món ăn như Cá lóc nướng trui, chuột đồng nướng muối ớt, cá chạch, cá sặc,...
Các bạn có thể thuê xuồng bơi vào trong rừng, tuy cảnh quan đơn điệu nhưng kèm theo là hình ảnh các cô gái mặc áo bà ba hát cải lương rất hay.

Lựa chọn của chúng tôi là rời Gáo Giồng về Cao Lãnh dừng chân. Ở đây muốn ăn món gì cũng có, Rùa, Rắn, baba,... Để có món ngon thì ghé vào đường Trần Hưng Đạo có quán Biển Đông cũng mềm giá. Nếu các bạn biết quán nào khác thì comment mình mới nhé!

Cũng không quên ghé thăm mộ cụ phó bản Nguyễn Sinh Sắc

Từ Cao Lãnh đi về theo Quốc Lộ 30 khoảng hơn 10km sẽ có hướng rẽ trái vào khu di tích căn cứ Xẻo Quýt. Nơi đây từng là căn cứ địa kháng chiến của nhân dân Đồng Tháp trong suốt thời kỳ kháng chiến. Nếu các bạn muốn ăn trưa thì nhớ đặt trước vì nhà hàng làm chậm lắm. và... giá cũng ko rẻ.

Từ đây, nếu về lại SG thì đường đi gần nhất là dọc theo tỉnh lộ 847, qua tỉnh lộ 865 và về Long An. Đường đi rất đẹp dành cho xe máy. Xe con thì hơi khó đi khi qua những chiếc cầu cũ kỹ nhưng vẫn đi được. Đường đẹp, ít xe vì chạy toàn ngoài đồng.
Kết thúc chuyến hành trình 400km về lại SG. Một chuyến đi với nhiều kỷ niệm.

Last edited:
Mình mới biết qua đồng tháp về bóng đá trên sân Cao Lãnh. Ngày xưa có bác Công Minh - công thủ song toàn người đồng tháp chơi hay tuyệt đỉnh.

Bác nafako cho mình hỏi đoạn Tân Thạnh - Trường Xuân đường đi tốt xấu thế nào? Láng đường chưa hay đá dăm, hoặc đất đỏ? Các cầu qua có dễ không? Đây là đoạn trước đây mình phải đi vòng nên quên cả lối về. Còn đoạn về trên ĐT 865 từ Tt Mỹ Phước về cầu Phú Mỹ đường có tốt không?
Vì dịp lễ 30/4 này gia đình mình lôi kéo nhau về Chợ Vàm, An Giang đang định đi theo cung đường này.
Cám ơn bác.

Lựa chọn của chúng tôi là rời Gáo Giồng về Cao Lãnh dừng chân. Ở đây muốn ăn món gì cũng có, Rùa, Rắn, baba,... Để có món ngon thì ghé vào đường Trần Hưng Đạo có quán Biển Đông cũng mềm giá. Nếu các bạn biết quán nào khác thì comment mình mới nhé!

Em dân Cao Lãnh nè :D cũng biết một vài quán ngon giá ổn ở Cao Lãnh. Các bác có Phượt về thì có chổ mà tấp vô :D

Ah bên cạnh đó thì cũng có 1 app Địa Điểm về Đồng Tháp trên Appstore dành cho iOS đang được phát triền. Các bác tham khảo nhé

Chúc các bác có 1 chuyến phượt về Đồng Tháp an toàn và thú vị :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back