What's new

Phượt Mộc Châu cùng phượt gia Sài Gòn

18h30 tối nay nhận được alo của anh marlin, em khẩn trương viết bài này cho kịp chợ. Vì biết thân phận mình "máy còi, tài kém" nên lau chau post bài trước kiếm dăm ba lời khen động viên, chứ kẻo mà đi sau anh thì chỉ có nước ngậm ngùi. Đơn giản vì ảnh của các anh đẹp quá, pro quá hê hê (beer)

3:11 pm ngày 07/01/2010...
Tôi đang học trên lớp thì nhận được SMS từ số đt 0908 000 020 của một anh trong Sài Gòn muốn hỏi thăm về cung đường Mộc Châu, những nơi đẹp và an toàn để có thể chụp ảnh. Sau một vài SMS qua lại, được biết anh cùng một vài người bạn trong đó sẽ ra ngoài Bắc vào dịp cuối tuần với mục đích phượt Tây Bắc, và Mộc Châu quê hương tôi là một trong những nơi các anh sẽ ghé chân. Tất nhiên là chẳng có lí do gì để từ chối lời đề nghị giúp đỡ các anh. Từ đây, một chuyến đi đáng nhớ đã manh nha hình thành. Anh hẹn tối thứ 6 sẽ ra tới Hà Nội. Mong!!!

6:30am ngày 9/01/2010...
Đoàn phượt các anh có mặt tại quán phở số 46 Nguyễn Trãi, ăn sáng xong sẽ lên đường. Đoàn gồm 4 thành viên và tại đây kết nạp thêm một "thổ dân" Mộc Châu là tôi.

Các thành viên ăn sáng + làm quen với "tour guide"
Lần lượt từ trái sang: anh Hậu (marlin), chú Dũng (dung54 bên saigonphoto.net) mà về sau sẽ gọi bằng "anh" cho nó trẻ, EM mặc áo đen, anh Tuấn và mĩ nhân duy nhất chị Vân (viva)

@mọi người: em nhớ lắm những cái bắt tay nồng ấm từ phương Nam trong một sáng Hà Nội mờ sương.

Khoảng 7h, sau khi đã ăn uống xong xuôi, 5 anh em chính thức khởi hành. Kế hoạch dự kiến sẽ là phi một mạch tới Hòa Bình rồi nghỉ ngơi, cà phê cà pháo. Mọi chuyện diễn ra khá tốt đẹp và em được chứng kiến tài nghệ phi xe vèo vèo của những phượt gia "có tuổi" - đặc biệt là anh Dũng :p. Khi đích đến là Hòa Bình hiện ra trước mắt, đúng như dự định, mấy anh em giảm tốc độ tìm quán cafe, nhưng rủi thay cái thành phố Hòa Bình này có vẻ không muốn chiều những vị khách đến từ phương Nam xa xôi khi mà đi dọc con phố chính xuyên hết lòng TP vẫn không thấy quán cafe nào khả dĩ, buộc anh em phải quay lại một đoạn tính từ Cung văn hóa TP HB. Chính vào cái lúc tìm thấy một nơi tàm tạm để ngồi thì vận đen tìm đến với anh Tuấn. Đầu tiên là cán phải đinh của cánh "đinh tặc", phải thay ngay cái xăm. Tiếp sau đó, khi tạm biệt thủy điện HB để tiếp tục về Mộc Châu, ra khỏi TP độ 2km, có vẻ như nóng lòng về với Tây Bắc nên anh Tuấn có trót đi hơi quá. Hậu quả là quay lại Tp nộp 150k vì "tội" đi nhanh :T. Thú thực là tới giờ em vẫn khá là áy náy vì mang tiếng dẫn đường lại để anh bị như thế. Nếu anh Tuấn có qua bên phuot.com và đọc được bài này, em mong anh thông cảm. Thật đấy ạ!

Dưới đây là một vài tấm ở Thủy điện HB em chụp lại giữ tới giờ làm phóng sự:
Đường trên đỉnh thủy điện

Dòm cái cửa xả lũ

Dòm xa xa

Tại đây chỉ có anh Tuấn lôi súng ra ngắm thử (còn các bác khác thì không khoái vì "hổng có nắng"

Tập 1 tạm thời dừng tại đây, em hẹn xem bóng xong sẽ tiếp tục

Ặc ặc... Cám ơn bác Đại nha. Sao mở topic mà hỏng cho em bít... Đến giờ anh em mới thấy. Đại tiếp tập 2 đi, anh em sẽ phụ họa theo nhé.... ;-)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,114
Latest member
vaota88
Back