What's new

[Hết hạn] Phượt từ thiện offroad đi giúp học sinh nghèo Mường Lát, Thanh Hóa (29-31/3)

Phượt từ thiện offroad đi giúp học sinh nghèo Mường Lát, Thanh Hóa (29-31/3)

Đang trong quá trình chuẩn bị chuyến đi đến với học sinh Xín Mần (huyện Xín Mần, Hà Giang), nhưng Phượt từ thiện vẫn trích 1 phần quỹ ra đi giúp 2 em học sinh nghèo dựng lán nuôi em ở Mường Lát, Thanh Hóa.

Xuất phát từ bài viết trên Vnexpress: Học trò 11 tuổi dựng lán nuôi em nhỏ
Video về em Nguyệt và em Đòa của VNexpress

Hội phượt từ thiện quyết định sẽ gửi 5 xe (10 người) đi đến Trung Lý, Mường Lát. Nhóm sẽ mang theo: 50kg gạo, vở học sinh, bút, truyện tranh, cá khô, tôm khô, mỳ tôm... để giúp đỡ và động viên em Nguyệt, em Đòa.

Thời gian thực hiện: từ chiều 29 đến 31/03/2013Lịch trình:
+ Chiều 29 xuất phát từ Hà Nội, nghỉ đêm ở Mai Châu (160km)
+ Sáng 30 xuất phát vào Trung Lý (60km đường đất qua vườn quốc gia Pù Luông). Trao quà cho các em nhỏ.
+ Chiều 30 quay lại và nghỉ đêm ở Mai Châu.
+ Sáng 31 quay trở về Hà Nội
Chi phí ăn, ngủ, xăng xe, linh tinh...: 600k/người

Các bạn xế ôm muốn tham gia chương trình của hội PTT xin để lại thông tin liên lạc ở dưới hoặc đăng ký tại:
Website hội PTT
Group fb hội PTT
Page fb hội PTT

Last edited by a moderator:
Re: Phượt từ thiện offroad đi giúp học sinh nghèo Mường Lát, Thanh Hóa (29-31/3)

Muốn tham gia chương trình này của hội quá
Cho mình đăng ký một suất ôm nha
Mình tên Trang, sdt: 0915329123

Re: Phượt từ thiện offroad đi giúp học sinh nghèo Mường Lát, Thanh Hóa (29-31/3)

ã cập nhập địa điểm Offline thường xuyên.Nhận ủng hộ bằng tiền mặt & vật phẩm trong những buổi offline thường xuyên trong suốt quá trình kêu gọi ủng hộ CT: Mùa hè Xín Mần - Mùa của những tấm lòng tình nguyện (Dịp 30/4-1/5/2013):
vào 3h chiều các chủ nhật trong các tuần Tại Cafe The Road 161 Ngõ Xã Đàn 2, Đống Đa, Hà Nội.
Các bạn nào tham gia các cung từ thiện cũng như đi Phượt của Hội Phượt Từ Thiện sắp tới như Mường Lát, Thanh Hóa & Apachai cũng có thể đến đăng ký luôn trong những buổi Offline này.
Mời các bạn tham gia nhé! Chúng mọi người vui vẻ!

Cám cảnh trẻ em vùng cao dựng lều đeo đuổi con chữ

Nhà bán trú chỉ đủ cho một lượng học sinh nhất định nên rất nhiều học sinh vùng cao huyện Mường Lát, Thanh Hoá muốn theo được con chữ phải dựng lều, lán tạm bợ trên sườn núi.

Lều học tuềnh toàng trên sườn núi

Lều học giữa rừng
Trường THCS Mường Lý nằm chênh vênh trên sườn núi. Mặc dù được nhà nước quan tâm xây dựng hai dãy nhà bán trú. Tuy nhiên chỉ giải quyết được một nửa số học sinh của trường, còn lại các em phải dựng lều lán tạm bợ mới có chỗ để theo học.

Trông những lều học của của các em tuềnh toàng, siêu vẹo. Mang tiếng là “nhà bán trú”, thực ra nói nhà bán trú cho sang. Cái lều trọ học đó cứ nằm chót vót trên sườn núi.
Bốn “cột nhà” làm bằng cây rừng to như cổ chân được chôn sâu dưới nền đất núi chắc nịch, những bức tường được đan bằng nan che, nan nứa, mái “ngói” làm bằng lá cọ. Mùa nắng không sao, đến mùa mưa gió những lều trọ học ướt nhoẹt, quần áo, sách vở lại được các em phơi giăng đầy trên các cành cây, bờ rào, phiến đá.

Mấy ngày nay căn lều của Vàng A Pó, lớp 7B, bản Sài Khao bị bung vách. Cơn mưa phùn vừa qua làm cái chăn mỏng manh ướt sũng.

Đêm đến, Pó phải sang ở cùng lều với những người bạn. Pó bảo: “Ở đây tối lạnh lắm, nhà nghèo không có chăn đắp, không có quần áo ấm mặc nên mấy đưa phải ôm nhau để ngủ”.

Lều chỉ mang tính tạm bợ, mùa đông da thịt đứa nào cũng thâm bầm. Đống lửa nhỏ đốt 24/24 giờ trong lều cũng không xua tan được cái lạnh thấu xương của miền sơn cước.

Đã hai năm nay Pó phải ở lều để học. Pó còn nhớ lần đầu tiên xuống trường Pó được bố mẹ dựng cho cái lều trên khu đất “vàng” trước cổng nhà bán trú. Đã qua hai mùa đào nở, lều của Pó không được tu sửa nên đã mục nát, chỉ cần có cơn gió nhẹ thổi qua cũng có thể đổ sập.

“Nhiều khi muốn bỏ học về nhà. Thấy đi học thế này khổ lắm. Không học lại không biết cái chữ, ta đành phải theo học, được đến đâu hay đến đó”, Pó tâm sự.

Thiếu thốn trăm bề

Bữa cơm chỉ có nuối, canh rau rừng
Thầy Mai Văn Dũng, Hiệu trưởng trường THCS Mường Lý chia sẻ: “Tối nào thầy Dũng và giáo viên cũng lên thăm các em ăn ngủ tại các lều lán. Hiện nay nhà trường đã được xây 2 nhà bán trú với 20 phòng học, mỗi phòng chỉ ở được 8 em nên không thể giải quyết hết số học sinh của nhà trường. Đến nay, ngoài các phòng bán trú học sinh còn phải dựng gần 100 lều trên các sườn đồi làm chỗ ở”.
Ngồi nói chuyện với chúng tôi nhưng thầy Dũng vẫn rơm rớm, nhìn các em nhiều lúc tôi rơi nước mắt. Đồ đạc của các em chỉ vỏn vẹn mấy cuốn sách, vài ba bộ quần áo cũ kỹ, nhàu nát, chiếc chăn chiên mỏng treo lủng lẳng bên vách lều để chống chọi với mùa đông khắc nghiệt của vùng sơn cước.

Các em phải đi cả trăm mét để lấy nước dưới suối về dùng

Ngoài cái sạp bằng tre, nứa ọp ẹp các em không có chiếu. Bữa cơm trong ngày chỉ có rau rừng và muối trắng. Nhà nào “sang” thì có bát nước mắm.
Như Pó kể, thì hầu hết những đứa làm lều học đều xa trường cách 10-20 cây số. Do hoàn cảnh khó khăn, cộng với đường sá xa xôi nên những em học sinh ở đây ít về nhà.

Trung bình một tháng những đứa trẻ như Pó phải vào rừng lấy rau, măng, đi đào trộm củ sắn về ăn trừ bữa. Hôm nọ mấy đứa vào rừng bắt được con chuột về làm thịt thế là có bữa ăn tươi, còn không cả năm không thấy mùi thịt cá.

Không chỉ thiếu ăn, thiếu mặc, thiếu chỗ ở mà học sinh trường THCS Mường Lý còn thiếu trầm trọng nước sinh hoạt. Cứ sau giờ lên lớp, hàng trăm học sinh lại rồng rắn nối đuôi nhau tay xách can, người xác xô đi bộ hàng trăm mét xuống các khe nước múc từng can lên làm nước sinh hoạt.

Ông Đinh Công Đại, Chủ tịch UBND xã Mường Lý cho biết, xã Mường Lý có bốn dân tộc sinh sống là Mông, Mường, Thái, kinh trong đó người dân tộc Mông chiếm đa số. Đây là xã có tỷ lệ đói nghèo cao nhất tỉnh 605/869 hộ chiếm hơn 70%.

Nguyên nhân của đói nghèo ở đây là do thiếu đất canh tác lúa nước, cả xã chỉ có 6 ha ruộng nước. Bà con chủ yếu trồng lúa nương, ngô, sắn mỗi năm một vụ, phụ thuộc vào thiên nhiên, nên thiếu đói lương thực triền miên.

Lê Anh
nguồn: Vietnamnet

hi bạn, mình cũng muốn tham gia. Mình cho mình 1 slot đc ko ^^
- Mình tên là Đạt
- Điện thoại: 0165 7536 086
Mình đăng kí 1 suất ôm nhé, vì mình đi xe ga ko có xe số :)
Bạn Vamprire_no13 cho mình thông tin để mình liên lạc lại nhé ^^

hi bạn, mình cũng muốn tham gia. Mình cho mình 1 slot đc ko ^^
- Mình tên là Đạt
- Điện thoại: 0165 7536 086
Mình đăng kí 1 suất ôm nhé, vì mình đi xe ga ko có xe số :)
Bạn Vamprire_no13 cho mình thông tin để mình liên lạc lại nhé ^^

Hiện đang thiếu xế trầm trọng bạn ạ. Bạn có thể đi off rồi thỏa thuận với ôm nào có xe để đi xe của ôm được không?
Danh sách xế ôm hiện nay:

1. Đạt VN - Nguyen Thi Le Thuy (Leader)
2. Nguyên Bùi - ôm bạn của Nguyên Bùi
3. Hà - Trang Vu
4. Ánh Nguyễn Trọng và bạn
5. Đào Hương độc hành (Thủ Quỹ)
6. Phương Nguyễn - Fcgffu Duyên (Chốt đoàn)
7. Nguyễn Thắng - Hoàng Lan
8.Thành Phạm
9. Lâm - Kiều Anh Hoàng
10. Du - Hằng

Last edited:

Hiện đang thiếu xế trầm trọng bạn ạ. Bạn có thể đi off rồi thỏa thuận với ôm nào có xe để đi xe của ôm được không?
Danh sách xế ôm hiện nay:

1. Đạt VN - ....
2. Nguyên Bùi - ôm bạn của Nguyên Bùi
3. ............. - Trang Vu
4.............. - Fcgffu Duyên
5............. - Nguyen Thi Le Thuy
6. Bạn của SXCN - Sườn Xào chua ngọt
7. ............ - Kiều Anh Hoàng
8. 1 xe full bạn của Nguyên Bùi

Buổi off chốt đoàn thứ 4, ngày 27/03 tại cà phê The Road, 161 ngõ Xã Đàn 2 lúc 20h.

Ok bạn, để lúc gặp nhau off thì trao đổi nhé. Mình chắc mượn đc xe số ^^

Tối mai mình sẽ tới off, vì mình không chắc chắn được có đi hay không nên dập dòm 1 xế độc hành.
Sơn - 0946.059.516

Quê hương của mình! Nhưng hiện giờ tha hương không tham gia được. Đập dòm!

Tối nay mình xin phép đến muộn chút vì có cái lịch off trùng nhau!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back