What's new

Quốc lộ 1A dọc Bắc Nam: xe cộ, ăn nghỉ

Kận

Dân cày
Mùa hè, dân Phượt nhà ta Nam tiến bằng xe chắc nhiều, xe phải xăng, người phải ăn, đó là lẽ trời :D các bác cho em danh sách và hình ảnh các quán trên đường mà các bác đã qua, để chúng em hậu tiến nó đỡ bỡ ngỡ (beer) (beer) (beer) kính các bác trước

Open tour bus hay là tàu lửa

mình định đi một chuyến từ SG ra HN tháng 8 này. Không biết nên đi bus của Sinh Cafe/Kim hay đi tàu lửa? Cái nào tiện cho mình xuống đi chơi rồi lại bắt chuyến khác đi tiếp? Bạn nào có kinh nghiệm xin cho ý kiến, mình đi lần đầu, bây giờ trong tay chỉ có cuốn LP, forum mới mà nhiều thông tin quá nên hơi bị ngợp. Cám ơn nhiều!

Theo mình biết thì nếu đi xe lửa thì không thể mua vé SG-HN rồi xuống ngang đường đi chơi rồi bắt chuyến sau được. Trong khi nếu đi Bus Sinh cà phê thì làm thế được.
Các bạn khác sẽ góp ý cho bạn về các điểm du lịch dọc đường. Bạn chờ nhé!
(beer)

AH về cái vụ đi xe bus của sing cafe thì e đã đi rồi, trên xe toàn tụi tây balô, em đi từ HN vào Huế, nghỉ mấy chặng liền. E nhớ là vào ninh bình nghỉ 1 phát, thanh hoá 1 phát, đồng hới 1 phát. Toàn địa điểm của sing cafe bác có thể lấy các thông tin để di du lịch tại chặng bác dừng và có thể bắt xe tiếp để đi sau, rất hay. Đi xe bus của họ thì có thể dừng ăn uống theo ý mình, tự do và ngắm cảnh dọc đường chứ đi xe lửa thì em e là ngược lại.

Bác có thể tham khảo thêm ở đây
http://www.vietnamopentour.com.vn/cms/

Em thấy nếu tính đi mà ngắm cảnh, thăm thú dọc đường thì nên đi bus, còn nếu muốn an toàn một mạch ra Hanoi ngủ lại mấy hôm rồi về thì đi tàu hoả hay đi máy bay cho lành.
Em hồi xưa đi bus 1 lần thấy hay phết. Nói chung ngồi cạnh gái Tây, em lại không biết ngoại ngữ nào nên nửa đêm toàn dùng tay nói chuyện.

thế thì đi bus! Cám ơn các bạn, để vào cái link xem sao. Theo kinh nghiệm của các bạn thì tháng 8 khách du lịch có đông không? Có cần đặt phòng trước không? Không biết thời tiết phía Bắc & Sapa có tốt để đi không nhỉ?

Tháng 8 chỉ đông khách du lịch nội địa thôi bạn ạ. Còn khách nước ngoài thì không đông, có một số khách tour từ Ý và Tây Ban Nha là nhiều hơn cả.
Thời tiết tháng 8 không phải là tuyệt vời cho việc đi tour xuyên Việt. Tháng 8 nhiều bão và áp thấp nhiệt đới khắp dải biển miền Trung, miền Bắc thì rất nóng và rát bỏng.
Các cụ từ xưa đã có câu:
"Tháng Tám nắng rám trái bưởi"

Sapa mùa này cũng nóng, tuy khô hơn và nhiệt độ về đêm mát hơn dưới xuôi nhiều.

Nếu bạn không có nhu cầu khách sạn đạt tiêu chuẩn 3 sao trở lên, thì không cần book phòng trước. Đi xe open tour bao giờ cũng đỗ lại các khách sạn theo hệ thống của họ, giá cả và dịch vụ đều dễ chịu. Bạn có thể lấy thông tin về các ks dọc đường tại nơi mua vé xe tour và quyết định có nên đặt trước hay không.

Nếu muốn ở ks có chất lượng cao thì nên đặt trước, và đặt thông qua cty du lịch để có giá hạ hơn.

Xe tour xuyên Việt chạy từ SG có nhiều tuyến, có tuyến chạy qua Đà Lạt, có tuyến không; và sẽ dừng lại ở Phan Thiết, Nha Trang, Quy Nhơn, Hội An, Huế, Quảng Bình, Ninh Bình. Bạn có thể xuống xe ở lại vài ngày rồi lại nối xe khác đi tiếp được.
Lấy chương trình chi tiết tại các đại lý tập trung trên đường Phạm Ngũ Lão, Đề Thám Q.1.

cám ơn Toet, thông tin rất chi tiết, thế thì an tâm rồi. Mình thì ít tiền nên ngon bổ rẻ là chính. Có đi tour Nha Trang một lần được chăm rất kỹ nhưng không thích lắm nên lần này định tự đi xem sao.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back