What's new

Quốc lộ 32 _ vừa đi vừa ...nghĩ

Quốc lộ 32 _ vừa đi vừa ... nghĩ

Năm mới , cả Tết ngồi lẩn mẩn ở nhà buồn như chấu cắn giở ảnh trong máy tính ra xem thì gặp cái ảnh này

Đó là tấm ảnh chụp vào mùa gặt lúa năm ngoái dưới thung lũng Khau Phạ
Lại tiếp tục ấn phím enter gặp tiếp cái ảnh này

Đó là tấm ảnh chụp mùa đổ nước vào ruộng cấy mạ đầu năm

Cứ ngồi nhìn hai cái ảnh mãi , chẳng nghĩ được ra cái gì , năm cũ đã qua có nhiều bước ngoặt mới , chuyện cá nhân đã định hướng xong quãng đời còn lại sẽ tiếp tục sống như thế nào , chuyện công việc những gì đang làm cũng khoanh vùng đầu tư để bước sang năm mới chủ động với những ý tưởng mới , những quyết tâm mới . Vậy đó , cứ ngồi nhìn mãi hai cái ảnh , nhìn mãi hai cái ảnh , nhìn mãi hai cái ảnh , nhìn mãi .... =)) rồi nghĩ bao nhiêu lần ta đi qua con đèo này , bao nhiêu lần ta đứng trên đỉnh đèo Khau Phạ này nhìn xuống thung lũng , thế còn con đường đất mờ mờ bên sườn núi bên kia thì sao ?

Nghĩ lung lắm

Rồi cuối cùng quyết định xách xe chạy lên con đường đất ở sườn núi bên kia thung lũng , chưa biết nó sẽ dẫn tới đâu nhưng chỉ cần nó đến được mấy cái nóc nhà mờ mờ trên đỉnh núi của người Mông đã là quá đủ rồi . Tháng Ba dương lịch năm nay may mà lúc này trời khô ráo không có mưa phùn chứ nếu không với độ dốc kia chắc là bánh xe sẽ quay tít ...

Last edited:
Đã quyết đi thì phải rủ đồng bọn , thôi thì nhỡ có va gầm , lầy dưới suối còn có xe bạn kéo lên , mà nói gở mồm nếu có trôi xuống vực thì cũng có người chạy về gọi cứu hộ và mua giúp quan tài :D
Thế là lốc nhốc một đoàn mấy xe toàn bọn chán Thủ Đô cuối tuần dắt díu nhau trốn việc chiều thứ Sáu đi chơi , vừa lái xe vừa chửi tục suốt đoạn đường từ trung tâm Thủ Đô cho đến cầu Trung Hà , lúc đó mới thấy thảnh thơi nhìn sông nhìn đường đê và buông lời chọc ghẹo mấy em gái đi cùng :)) Thôi thì hôm nay 8-3 anh cũng chả kịp tặng các em quà gì , rảnh việc ngồi viết topic này coi như cho các em nhé :D

Thế là lốc nhốc một đoàn mấy xe toàn bọn chán Thủ Đô cuối tuần dắt díu nhau trốn việc chiều thứ Sáu đi chơi , vừa lái xe vừa chửi tục
3 Gái trên là trong cái đám lốc nhốc đó? . Em xin phép hỏi xem liệu các cô gái trên là "Vợ. Em, Bạn gái., Gái phượt" thì để em liệu đường thả đá ạ :D
Mà cái ảnh khau phạ của bác đẹp quá. Em nhìn đã muốn đi rồi. Cảm ơn bác đã chia sẻ

3 Gái trên là trong cái đám lốc nhốc đó? . Em xin phép hỏi xem liệu các cô gái trên là "Vợ. Em, Bạn gái., Gái phượt" thì để em liệu đường thả đá ạ :D
Mà cái ảnh khau phạ của bác đẹp quá. Em nhìn đã muốn đi rồi. Cảm ơn bác đã chia sẻ

Ba em trên sinh năm từ 82 - 85 , chưa em nào có người yêu cả , thủy chung , thích du lịch , điện ảnh , ca hát , thích màu xanh áo lính , yêu chân thành ... Thực ra với tuổi tôi thì toàn gọi mấy đứa đó bằng cháu bạn ạ , đi đường tôi mắng suốt (NO)

Ba em trên sinh năm từ 82 - 85 , chưa em nào có người yêu cả , thủy chung , thích du lịch , điện ảnh , ca hát , thích màu xanh áo lính , yêu chân thành ... Thực ra với tuổi tôi thì toàn gọi mấy đứa đó bằng cháu bạn ạ , đi đường tôi mắng suốt (NO)

Được cái mấy cháu này cũng ngoan, biết điều nên cũng dễ bảo bác nhỉ.
Mà có một cháu mà bác kể là đi nửa đường cứ khóc nhè đòi về bú tí mẹ là cháu nào ấy bác nhể? =))

Lìm Mông đây mà ,không ngờ lắm người lại mê hoặc cái con đường mờ mờ vượt dốc lên trời thế ...
Bác Sơn bọ dắt bầu đoàn thê tử chạy Ê tô lên Lìm Mông thật kinh quá ! Có lẽ lần đầu tiên người Mông ở bản Lìm thấy nhiều ô tô và người Kinh (không biết bọn này nó đi đâu???) .
Đường lên Lìm Mông mới mở rộng chứ trước chạy xe máy lên tòe khói...
Đứng ở Lìm Mông nhìn xuống Cao phạ ruộng bậc thang đẹp mê hồn ... Nhìn sang Nậm Búng lại càng phê lòi ...

Các bác có còn thấy dòng chữ viết trên vách gỗ của lớp học : Lìm Mông citi kính chào quý khách .???

Sau chuyến "Nghỉ hè bố bắt đi xuyên việt" của bác, tự nhiên đọc cái thớt này. Coi 2 tấm à ko 3 tấm hình đầu tiên. bỗng thấy háo hức ghê. Tự nhiên muốn cuốn theo câu chuyện của bác.

Mong những chia sẻ tiếp theo.

Trân Trọng.

... Vào dịp này đúng mùa hoa Gạo nở , đâu đó dọc đường trên những triền đê , trên những khúc cua đỉnh đèo ... những cây Gạo đã rụng hết lá để lộ ra các cành khẳng khiu rực rỡ màu hoa đỏ . Càng nhìn cây Gạo tôi lại càng yêu đất nước XHCN của tôi , thân hình cường tráng vươn lên như thách thức thiên nhiên , các cành tán bung ra nghều ngào như muốn ôm trọn lấy bầu trời , đứng cô độc như sắn sàng chống chọi lại mọi tuổi tác thời gian ... Ôi cây Gạo :D thực ra lại là loại cây vô tích sự nhất trên đời =))
gỗ không đun được chỉ dùng làm guốc mộc , bị người mê tín gán cho là nơi những hồn ma luẩn quẩn , mùa hoa Gạo nở chỉ tạo ra sự hy vọng phù phiếm giả tạo cho cuộc sống vốn đã hứa thật nhiều và thất hứa cũng thật nhiều như một bài hát của anh Ưng Hoàng Phúc =))
Những cô gái trẻ luôn tưởng tượng về người đàn ông của đời mình như những cây Gạo , trầm trồ thán phục trước hình thể oai hùng , mộng mơ tin tưởng với màu hoa đỏ đầy ước mơ và rồi cũng thật thất vọng tràn trề khi : Thế là chị ơi_rụng bông hoa Gạo :))

Lìm Mông đây mà ,không ngờ lắm người lại mê hoặc cái con đường mờ mờ vượt dốc lên trời thế ...
Bác Sơn bọ dắt bầu đoàn thê tử chạy Ê tô lên Lìm Mông thật kinh quá ! Có lẽ lần đầu tiên người Mông ở bản Lìm thấy nhiều ô tô và người Kinh (không biết bọn này nó đi đâu???) .
Đường lên Lìm Mông mới mở rộng chứ trước chạy xe máy lên tòe khói...
Đứng ở Lìm Mông nhìn xuống Cao phạ ruộng bậc thang đẹp mê hồn ... Nhìn sang Nậm Búng lại càng phê lòi ...

Các bác có còn thấy dòng chữ viết trên vách gỗ của lớp học : Lìm Mông citi kính chào quý khách .???

Khà khà , đúng rồi bác ơi ! Lìm Mông đây mà , iem đã đưa cả đoàn xe lên đến đỉnh núi , bây chừ có lớp học bằng nhà xây rồi , cả bản kéo ra chụp ảnh với đoàn xe và mọi người . Con dốc này nếu trời mưa thì có lẽ không lên nổi tới nơi mất :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back