What's new

Quốc tế phụ nữ 8.3

herovdc

Phượt gia
Ngày Quốc tế Phụ nữ được Liên Hiệp Quốc chính thức hóa ngày 8 tháng 3 năm 1977.
Cũng nhân dịp này chúng ta thử hình dung xem phụ nữ là người như thế nào nhỉ, họ là ai sao mà khi thì quá phức tạp như một cuộn chỉ rối, lúc lại giản đơn đến bất ngờ, khi thì quá khôn ngoan, lúc lại dại khờ như một đứa trẻ, lúc thì rất đáng yêu khi lại đáng ghét.

Cô là một nhà thơ, một thi sĩ, cô đã có rất nhiều vần thơ hay, một tâm hồn đẹp, một cô gái đáng yêu đôi khi hơi đỏng đảnh, một cô gái mà ai cũng mến từ lần gặp đầu tiên, cô là người mà tôi mong được cùng uống rượu, bình thơ trong buổi chiều tà :

Cô là một phóng viên truyền hình giỏi, một cô gái cá tính mạnh mẽ, một cô gái bản lĩnh và tự tin, một người đam mê công việc. Cô là người tôi mong được ngồi nhâm nhi giọt café đắng hàn huyên trò chuyện trên trời dưới biển mỗi buổi sớm mai.

Cô là một sinh viên người Đức, một cô gái x teen xinh đẹp, dễ thương, một cô gái thích đi du lịch phiêu lưu mạo hiểm, một cô gái nửa đêm chèo thuyền ra giữa lòng Sông Đà để ngắm trăng. Cô là người tôi mong có thể tâm sự với cô nhiều hơn về đất nước về con người Việt Nam trong những đêm trăng sáng.

Cô là một cô gái sinh ra và lớn lên tại miền Bắc Trung Quốc nhưng lại phải đi hơn 3000 km để xuống phía Nam tìm kiếm việc làm. cô là một cô gái chăm chỉ và rất nhiệt tình, cô sãn sàng đi tàu cả nghìn cây số để mang cho tôi mấy hộp Trà Quan Âm. Cô là người mà tôi mong, tôi nhớ mỗi khi pha Trà:

Cô là một cô gái có tấm lòng nhân ái, luôn cố gắng làm từ thiện mỗi khi có thể, một cô gái thế hệ 8X yêu hết mình, sẵn sàng vì người mình yêu, một cô gái mà tôi luôn luôn muốn được cùng chia xẻ vui buồn:

Cô là một cô gái đam mê du lịch hoang dã, cô thường xuyên treking vào những ngày cuối tuần, một cô gái đam mê nhiếp ảnh, cô có thể lang thang cả ngày trong rừng hoa để chụp ảnh, một cô gái mà tôi mong được cùng đi chụp ảnh, câu cá:

Cô là một cô gái thích “phượt”, cá tính, duyên dáng và mạnh mẽ. Cô gái dám làm dám chịu, một cô gái khiến bao kẻ si mê, cô là người tôi mong cùng nhau vi vu trên những cung đường, cùng nhau "phượt" trên những đỉnh đèo Tây Bắc:

Dù họ là ai, là ai đi nữa cũng xin gửi tới những người phụ nữ những đóa hoa tươi thắm, lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Quốc Tế Phụ Nữ này… I LOVE YOU!!!

Em là phụ nữ mà phải ganh tỵ với bác.
Có lẽ là 1 trong số những người đàn ông hạnh phúc nhất trên mặt đầt vì bên cạnh bác có những người phụ nữ thật tuyệt vời. Mỗi người phụ nữ đều có những độ đậm nhạt riêng, dễ gì qui tụ được bên cạnh mình "thất cô" với đầy đủ cá tính đậm đà như thế này:
1. <<một nhà thơ, một thi sĩ,....có rất nhiều vần thơ hay, một tâm hồn đẹp, một cô gái đáng yêu ...., một cô gái mà ai cũng mến từ lần gặp đầu tiên>>
2. <<một phóng viên truyền hình giỏi, một cô gái cá tính mạnh mẽ, một cô gái bản lĩnh và tự tin...>>
3. <<...một cô gái x teen xinh đẹp, dễ thương..thích đi du lịch phiêu lưu mạo hiểm, một cô gái nửa đêm chèo thuyền ra giữa lòng Sông Đà để ngắm trăng>>
4. <<...mộtcô là một cô gái chăm chỉ và rất nhiệt tình, cô sãn sàng đi tàu cả nghìn cây số để mang cho tôi mấy hộp Trà Quan Âm..>>
5. <<..cô gái có tấm lòng nhân ái, ... một cô gái thế hệ 8X yêu hết mình, sẵn sàng vì người mình yêu..>>
6. <<..một cô gái đam mê du lịch hoang dã, ... đam mê nhiếp ảnh, cô có thể lang thang cả ngày trong rừng hoa để chụp ảnh>>
7.<<...một cô gái thích “phượt”, cá tính, duyên dáng và mạnh mẽ..dám làm dám chịu, một cô gái khiến bao kẻ si mê..>>
Tuyệt vời hơn nữa là thất cô của bác cô nào cũng xinh, em ấn tượng nhất là cô thứ 5. Phải giàu tình cảm lắm thì mới có thể đi mấy ngàn km để đem vài hộp trà đến cho 1 người đàn ông.(c)

Em là phụ nữ mà phải ganh tỵ với bác.
Có lẽ là 1 trong số những người đàn ông hạnh phúc nhất trên mặt đầt vì bên cạnh bác có những người phụ nữ thật tuyệt vời. Mỗi người phụ nữ đều có những độ đậm nhạt riêng, dễ gì qui tụ được bên cạnh mình "thất cô" với đầy đủ cá tính đậm đà như thế này:
1. <<một nhà thơ, một thi sĩ,....có rất nhiều vần thơ hay, một tâm hồn đẹp, một cô gái đáng yêu ...., một cô gái mà ai cũng mến từ lần gặp đầu tiên>>
2. <<một phóng viên truyền hình giỏi, một cô gái cá tính mạnh mẽ, một cô gái bản lĩnh và tự tin...>>
3. <<...một cô gái x teen xinh đẹp, dễ thương..thích đi du lịch phiêu lưu mạo hiểm, một cô gái nửa đêm chèo thuyền ra giữa lòng Sông Đà để ngắm trăng>>
4. <<...mộtcô là một cô gái chăm chỉ và rất nhiệt tình, cô sãn sàng đi tàu cả nghìn cây số để mang cho tôi mấy hộp Trà Quan Âm..>>
5. <<..cô gái có tấm lòng nhân ái, ... một cô gái thế hệ 8X yêu hết mình, sẵn sàng vì người mình yêu..>>
6. <<..một cô gái đam mê du lịch hoang dã, ... đam mê nhiếp ảnh, cô có thể lang thang cả ngày trong rừng hoa để chụp ảnh>>
7.<<...một cô gái thích “phượt”, cá tính, duyên dáng và mạnh mẽ..dám làm dám chịu, một cô gái khiến bao kẻ si mê..>>
Tuyệt vời hơn nữa là thất cô của bác cô nào cũng xinh, em ấn tượng nhất là cô thứ 5. Phải giàu tình cảm lắm thì mới có thể đi mấy ngàn km để đem vài hộp trà đến cho 1 người đàn ông.(c)

Cảm ơn bạn đã động viên, thực ra là mình viết về 8 cô gái đại diện cho ngày mùng 8.3 nhưng mà các MOD bên diễn đàn chỉ cho post tối đa là bảy ảnh nên mới chỉ có "thất cô" qua bài viết mình chỉ muốn gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến 2/3 thế giới này những lời chúc tốt đẹp nhất.:L

Cảm ơn bạn đã động viên, thực ra là mình viết về 8 cô gái đại diện cho ngày mùng 8.3 nhưng mà các MOD bên diễn đàn chỉ cho post tối đa là bảy ảnh nên mới chỉ có "thất cô" qua bài viết mình chỉ muốn gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến 2/3 thế giới này những lời chúc tốt đẹp nhất.:L

Việc bác làm rất chi là hay và ý nghĩa, tại sao không vận động các Mod linh động 1 tí nhỉ :)

Có thể chia làm 2 phần, mỗi phần 4 ảnh...

Xin cám ơn quí phụ nữ, đơn giản vì nếu không có phụ nữ, tớ không hiện diện trên cõi đời này.

Dù là thánh hiền, thánh dữ, nếu không có phụ nữ bảo bọc, nhân loại không hiện hữu.

Vậy một lần nữa, xin cảm tạ quí phụ nữ, đặc biệt là phụ nữ Việt Nam.

Cảm tạ tất cả các bà chị, cô em, những bà mẹ, các bà vợ và mẹ vợ.

Ngày 8-3 không chỉ có hoa hồng.

Sáng mai là ngày 8-3, ra đường 2 ngày nay thấy hoa ra đầy phố, tận 10h đêm vẫn còn thấy những bạn sinh viên cầm những bó hồng đỏ thằm đứng ở ven đường.
Có người phụ nữ nào không thích hoa hồng nhỉ. Hàng độc.Ko dưới 1 lần bạn em đã nói em như thế. Là vì khi nhận được những bông hồng rực rỡ vào ngày 8/3 em đã nói, hoa đẹp nhưng năm sau a đừng tặng e hoa hồng.
Ừ thì con gái ai cũng thích hoa hồng nhưng em lại yêu hoa Lan, mê đắm với các loài lan đặc biệt là hồ điệp. Còn hoa hồng, em chỉ thích ngắm những đóa hồng khi nó còn ở trên cây trong những khu vườn, em cảm thấy đó là lúc nó đẹp nhất.
Thêm nữa ngày 14/2, 8/3 hoa đắt quá, em cảm thấy thương cho mấy anh trong bóp ko được nhiều bác hồ, nhưng vì bạn gái người ta có hoa hồng ko lẽ để bạn gái mình tủi thân. Mà hoa hồng bây giờ chẳng hiểu trồng kiểu gì mà chỉ để được 1-2 ngày rồi thi nhau gục đầu, chưa kịp nở đã héo rũ.
Có 1 ngày 8/3 ở Đà Lạt làm em nhớ mãi. Năm đó 8/3 rơi vào lúc e đang đi nghỉ mát ở đà lạt trong 1 tour du lịch.Tuy là xứ hoa nhưng ngày đó Hoa hồng ở Đà Lạt cũng khan hiếm và đắt đỏ ko kém Sài Gòn nhưng các quý anh, quý ông đều rinh đủ hoa về tặng cho các chị em phụ nữ trong đoàn và dĩ nhiên ai cũng rất vui, phấn khởi.
Riêng em thấy niềm vui không trọn vẹn vì buổi tối hôm đó tại cửa KS Golf 3 e thấy cảnh mấy chị tay ẵm con, tay dắt bé, tay xách đồ lỉnh kỉnh trong khi những người đàn ông của họ thản nhiên đi bên cạnh như ko thấy gì. Em đi 1 mình nên chạy lại xách phụ và hỏi sao chị ko nhờ ảnh ẵm bé hay xách phụ đồ, 1 chị trả lời thôi em mình ráng xách, nhờ ổng là bị la đó, còn chị khác nói chuyện mua sắm, mang vác, giữ con là của chị em phụ nữ mình mà, thôi kệ ráng chịu cực chút, ai lại để đàn ông làm mấy việc này. (NO)
Em nghĩ bụt nhà ko thiêng nên em lên tiếng nhờ, nhưng hỡi ôi đáp án y chang như dự đoán của các chị.đúng là ko ai hiểu chồng bằng vợ
Đến lễ tân KS thì các ông chồng cao quí lại salon ngồi chờ nhau đi nhậu, em và các chị đến thang máy lại gặp ngay mấy đấng mày râu thay vì nhường cho chị em thì lại chen vào giành đi trước. Và người đàn ông ra tay nghĩa hiệp xách phụ các túi khoai tây, rau củ nặng trịch cũng như nhường thang máy, bấm nút chờ các chị em lại là 2 anh chàng mắt xanh, tóc vàng.Thế mới đau
Những ngày sau đó em quan sát thấy trong cách cư xử, sinh hoạt hàng ngày các quý ông của ta rất hiếm khi chia sẽ, giúp đỡ chị em phụ nữ, làm em có cảm giác cái sự ga lăng chỉ hiện diện ở anh anh trai trong giai đoạn cưa cẩm, yêu đương với đối tượng của mình thôi, còn những người phụ nữ khác thì ngoài vùng phủ sóng, còn các đức ông chồng thì cứ coi việc trông con, ẵm con, xách túi, vác đồ, đi chợ , nấu cơm...là việc đương nhiên của chị em.

Em nghĩ rằng ko chỉ có hoa hồng mới thể hiện hết tình cảm, cũng ko chỉ ngày 14/2, 8/3 mới có dịp "bày tỏ chút... tình riêng". Để cho mỗi ngày của người phụ nữ (người mẹ, ngừoi vợ, người yêu, đồng nghiệp...) đều là 1 niềm vui thì mỗi ngày đều cần lắm những lời nói yêu thương, sự chia sẽ trong công việc, trong cuộc sống, trong gia đình...Dù chỉ là những hành động rầt nhỏ vì như xách dùm cái vali, mở dùm cái cửa, dắt dùm cái xe...cũng đẹp và đáng quý ko kém gì những bông hồng trong ngày 8/3.
Mong rằng việc "Những việc ở nhà..quét nhà, giặt là...nấu cơm, rửa bát , giặt dùm bà cái áo , Con anh đưa đón... cơm canh anh chờ" ko chỉ hiện diện trong ngày 8/3(kiss).
Có 1 ngày được tôn vinh, trân trọng cũng thích nhưng em nghĩ sẽ càng thích hơn nếu mỗi ngày đều nhận được sự chia sẽ từ những người đàn ông, ko riêng gì người đàn ông của đời mình.

Có lẽ vì biết em ko thích nhận hoa vào 8/3 , nên năm ngoái em được nhận cả 1 trời thơ con cóc, con nhái, bút tre..ố la..la.đủ cả, em cất giữ cả năm,8/3 năm nay em xin tặng lại cho các anh đọc cho vui.:L

NHẮN NHỦ CHÚT TƯ TÌNH
Gửi lời chúc đến tất cả Phụ nữ, nhân ngày 8/3
Hạnh phúc nghe em : ngày 8 tháng 3
Ngày thế giới tôn vinh người Phụ nữ
Lỗi lầm nào cũng trở về tha thứ
Chỉ giữ lại mình niềm hạnh phúc cho em.

Ngày một nửa của đất trời sự sống
Nếu thiếu đi biển sẽ hoài gió lộng
Đất hoá khô cằn, cây sẽ mất màu xanh.

Ngày ánh sáng toả ra toàn nhân thế
Trai bọn anh xin nguyện làm...nô lệ
Mang đến ngọt ngào cho hạnh phúc mãi trong.

Lời thủ thỉ, chút tư tình nhắn nhủ
Bao ngày qua đã giữ hoài ấp ủ
Nhân dịp này bày tỏ chút... tình riêng.
Hạnh Phúc nghe Em : ngày 8 tháng 3...

----------------------------------
Hôm nay mùng 8 tháng 3
Đi chợ, quét nhà là việc của tôi
Chuyện rằng không chỉ thế thôi
Nấu cơm, rửa bát để tôi giúp bà
Hôm nay mùng 8 tháng 3
Tôi giặt dùm bà cái áo của tôi
Ngày mai mùng 8 qua rồi
Tôi trả cái áo của tôi cho bà.
--------------------------
Qua rồi mùng 8 tháng 3
Chị em phụ nữ lại là đảm đang
Nhưng mà ơi hỡi các chàng
Phải đâu chỉ có một ngày mà thôi
Mong rằng cứ thế suốt đời,
Sẻ chia vất vả với người mình thương

-----------------

Ngày 8 tháng 3
Chúc chị em ta
Tay ôm nhiều hoa
Giỏ đựng đầy quà
Ko lo việc nhà
Được đi chơi xa
Ăn uống hết ga
Tiền ko phải trả
Nói năng rôm rả
Cười tươi như hoa... ấy là ngày 8 tháng 3.

-----------------
Mùng 8 tháng 3
Đàn ông chúng ta
Galăng tặng quà,
ít nhất cũng hoa,
Đừng mong "lại qủa",
Những việc ở nhà,
Ráng mà lo nha
Ăn uống chớ phá
Nói năng: "vâng, dạ"
Cười tươi như hoa!!
----------------------------------
Hôm nay mồng tám tháng ba
Giá hoa thì đắt, giá quà thì cao
Tiền lương tiêu hết hồi nào
Thù lao, tiền thưởng chẳng trao lễ này.
Lễ này ai nghĩ cũng hay,
đây là dịp để giải bày khó khăn...
Ai đem quà cáp kềng càng,
riêng tôi dâng tặng cho nàng thơ thôi
Hoa hồng mấy bữa héo rồi
Còn thơ thơ mãi tuyệt vời là thơ

---------------------------
MỘT NGÀY EM "LÀM CHỒNG"
Ngày ấy sẽ trôi qua
Em cứ ngồi ngắm hoa
Em cứ ca cứ hát
Anh sẽ lo rửa bát
Anh sẽ lo quét nhà
Anh sẽ lo giặt là
Em uống gì anh pha
Chợ gần hay chợ xa
Anh lần ra được hết
Món em ưa anh biết
Em cứ chờ mà xem
Em đánh phấn xoa kem
Anh nhặt rau vo gạo
Em ung dung đọc báo
Anh tay nấu tay xào
Anh tự làm không sao
Đừng lo gì em nhé
Tà áo em tuột chỉ
Đưa anh khâu lại giùm
Nho anh mua cả chùm
Buồn mồm em cứ nếm
Bạn gái em mà đến
Cứ vô tư chuyện trò
Anh tắm cho thằng cu
Rồi anh ru nó ngủ
Màn hình bao cầu thủ
Nghe em hét "vào rồi"
Hết một ngày em ơi.
Hai tư giờ thôi nhé
Một ngày anh làm vợ
Một ngày em là chồng
Chúc mừng 8-3!!!
-----------------------------------
Hôm nay mới thực là ngày
Tháng 3 ngày 8... các em diễu hành
Váy xinh... áo đẹp khoe dùm
Mấy ông nở mặt... um sùm lời khen

Em ơi... cứ việc đi nghen
Việc nhà đã có anh lo toan rồi
Em ơi... em cứ thảnh thơi
Anh lo mồi nhậu... tối dzìa lai rai

Xì xầm ai nói mặc ai
Miễn anh hỏng có... nói sai một lời
Em ơi cứ việc đi chơi
Con anh đưa đón... cơm canh anh chờ

Hôm nay ngày mộng ngày mơ
Anh ở nhà chờ... nấu nướng em ăn
Giặt luôn chăn ấm em nằm
Bõ ngày mệt nhọc... đi rong bên ngoài...

-------------------
Hôm nay ngày 8-3
Quý ông đi chợ biết mua cái gì
Chỉ mua 1 ít bánh mỳ
Và mua 1 cái bó gì to to
Đem về nàng miễn tội cho
Lại còn kiss nó phê cả người.
Hôm nay là cái ngày gì
Mà sao không thấy đàn ông ra đường
Chỉ thấy phụ nữ trẻ con
Dắt nhau tíu tít chạy quanh phố phường
Tưởng là mất hết đàn ông
Khi ra đến chợ "ối" đông thế này.
Hôm nay ngày 8 tháng 3
Chị em hừng hực đi ra đi vào
Anh em trong bếp phều phào
Bây giờ em muốn anh vào hay ra
Chị em tủm tỉm xuýt xoa
Em thì chẳng thích anh ra tí nào
Anh em khí thế dâng trào
Vứt ngay chén đĩa ào ào xông vô
Mây vờn, chớp giật, hô hô
Giường nghiêng chỏng ngã anh mô cũng đừ
Bỗng nhiên trời đất tối mừ
Anh em ai cũng ngất ngư phờ phà
Chị em tức tối kêu la
Trời ơi biết thế cưới ba ông chồng...

Và hi vọng rằng các anh đừng để cho chị em nào phải ngậm ngùi thốt lên :
Năm nào ngày 8 tháng 3
Anh iu đã nhớ tặng ba hoa hồng
Bây giờ anh biết đèo bồng
Hoa hồng năm ấy anh nỡ lòng chia ba .

Last edited:
Nhân dịp 8/3, MEM muốn tặng cho chị em phụ nữ tất cả những gì mà MEM có, nhưng bây giờ MEM chỉ còn mỗi trái tim nóng bỏng cô đơn. Có chị em nào xung phong nhận không để MEM gửi tặng?

Chúc chị em trong forum ngày càng xinh như hoa, khỏe như gấu để những chuyến phượt của anh em sẽ luôn đầy ắp sắc màu và tràn ngập cảm xúc ;-)

Hôm nay mùng 8 tháng 3
Cảm ơn các ảnh lời ra tiếng vào
Bao nhiêu câu chúc lời chào
Dành cho phái đẹp, tự hào lắm thay!

Mong sao ngày mốt ngày mai
Các anh vẫn chẳng đổi thay tí nào
Vẫn yêu vẫn mến như này
Ga lăng lịch thiệp đắm say... các nàng!

Xin cảm ơn! :x
Ai có quà mà hỏng biết tặng ai thì cứ gửi cho em, em nhận hết và sẽ nâng niu... trọn đời... hì hì

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,557
190,123
Latest member
Clayjenson
Back