What's new

Sài Gòn đẹp lắm! Sài Gòn ơi! Sài Gòn ơi!

Nhận ủy quyền của chị Sututocxu, em P/H mở Hồi Ức cho chuyến đi vòng quanh Sài Gòn sáng Chủ Nhật vừa rồi. :D

Với nhiều người, mỗi ngày đều ngược xuôi trên từng con đường của Sài Gòn, thì cái hành trình này có vẻ là không hấp dẫn lắm vì những điểm đến quá quen thuộc. Nhưng, đôi khi vì quá quen thuộc, mà người ta đi qua nhanh, không kịp cảm nhận.

Ngày trước, mỗi cuối tuần rảnh rỗi tôi hay chạy ra Eden gửi xe, ghé nhà sách Xuân Thu mua vài cuốn sách mới và sau đó lang thang đi dạo Sài Gòn một mình. Ngày Eden biến mất, tôi chạy xe quanh quẩn con đường đó, 1 lần, 2 lần, nhiều lần, cảm thấy như mất mát. Rồi cuối cùng cũng phải chấp nhận. Eden mất thật rồi!!!

Từ đó, tôi ko còn đi dạo vào sáng cuối tuần nữa... Cho đến Chủ Nhật vừa rồi, nhờ topic của chị Sutu tôi lại có dịp lang thang phố xá và đến những nơi chưa từng đến, biết những nơi từng biết.

Cảm ơn chị Sutu và cảm ơn những người bạn đồng hành!!!

P/S: Rồi, ai hứa up hình thì up hình nha. ;) Ai kể khúc đầu gặp mặt thì kể nha. :D Em P/H ko có hình, mà khúc gặp ở Bệt cũng ko kể được do ko có mặt khúc đó!!! :">

Last edited:
Sáng thức dậy, loay hoay 1 hồi rồi phóng xe chạy lên cty gửi, xong rồi xốc cái ba lô, rảo bước trên dép lào, tay cầm hộp sữa Cô gái Hà Lan vừa đi, vừa uống, tay còn lại cầm đt gọi Sutu:

- Chị ơi, đến đâu rồi?
- Dinh Độc Lập nha em!

Trực chỉ dinh Độc Lập.

Sáng nay dinh đông kinh khủng. Người không là người. Xe cộ như nêm... Đứng bên này đường ngó qua bên kia đường, chần chừ ko muốn vào...

Đúng lúc đó thì Sutu gọi lại:

- Bảo tàng chứng tích chiến tranh nha em.

Thế là lại lóc cóc chạy qua. Gặp đoàn ngay ngã tư. :D

Đoàn 13 người, thêm mình là 14.

Đến cổng bảo tàng, mua vé: 2.000vnđ/vé.

P/S: Hình chưa có. Viết 1 mình buồn hiu... Sao ko ai quăng mấy cái hình cho tui dòm cái hay chạy vào í ới 1 tiếng với tui nè trời.... :((

Hehe chị PH chịu khó đợi đến tối đi. Tối về mới lấy hình ra được hehe. Kêu cha FaoCâu up đi chị =))

Last edited by a moderator:
Hi, hình lúc o cafe bệt với dinh độc lập mình không có, đợi mọi người thôi, mại dô, mại dô, cho 5usd hình đi mấy bạn ơi!

Last edited by a moderator:
Hihi có ngay có ngay....
Lần đầu tiên e đây được lang thang đi bộ những con đường, những điểm tham quan mà chưa bao giờ tới, nên đồng nghĩa với việc mù đường, chỉ biết đi theo lời mọi người, và ngó theo lộ trình, bản đồ là một tờ giấy được in ra. Xin cám ơn a thichanchay, kau, Phương Hoàng, quanghuy88, Duyên, Linh Thảo, Oanh, Việt, use, vuc sau tham, blue grass, Forza Tu, e của kau, nhannhan, banglangtieuthu, life4go...những người bạn đã cùng đồng hành với sutu, cùng cảm nhận, cùng chia sẻ, cùng lê lết qua những con đường dù trời rất nắng.
Tấm ảnh này tuy ko đẹp, ko đầy đủ, nhưng lại quý nhất đây, vì lúc bắt đầu xuất phát chẳng ai nhớ chụp tấm tập thể nào cả. Sutu chụp lúc mọi người bắt đầu di chuyển từ nhà thờ Đức Bà về hướng dinh Độc Lập. Tới dinh anh em mới bắt đầu vác máy ảnh tác nghiệp.
attachment.php

Cả đoàn đang phân vân có nên vào dinh tham quan hay ko? vì quá đông, hôm nay nhiều đoàn từ các nơi về tham quan quá; một phần cũng có nhiều bạn đã biết rồi, thôi thì tập thể mà, vào hết, nhưng rồi nhắm ko thể nào địch nổi với các đoàn khác, tụi e quyết định đi tiếp đến đường Võ Văn Tần, thăm bảo tàng chứng tích chiến tranh, chiều trở về vị trí ban đầu sẽ tham quan dinh.
attachment.php

Vì là một chuyến đơn giản, ko cần chuẩn bị gì, chỉ cần rảnh, yêu thích đi bộ là được, nên đoàn mình cứ có bạn bận, xin phép về, thì lại có bạn nhập hội đi chung tiếp...

attachment.php

Lúc này ở bảo tàng chứng tích chiến tranh nên mới chụp được tấm tập thể

Ít thấy hình có chị sutu lắm nha... mà mọi người trong đoàn có ai quê ở HCM luôn ko nhỉ :-?
Em thấy bảo tàng chứng tích chiến tranh dạo này làm lại đẹp hay sao mà thấy đông du khách lắm. Hôm nào cũng ghé vào mới đc

Bảo tàng chứng tích chiến tranh

Nằm trên 1 con đường tương đối đẹp của thành phố và có 1 khuôn viên xanh mát bóng cây. Ngày còn đi học, thỉnh thoảng nhà trường lại tổ chức cho học sinh vào đây tham quan và viết bài tiểu luận hay thu hoạch để làm sinh động thêm những tiết lịch sử khô khan. Chậc, cái thuở mà tôi còn lẩn quẩn chưa biết đường đi từ hồ con rùa về nhà... Cái thuở chưa biết đi đâu xa... cái thuở ấy thì những chuyến tham quan gần gần như thế luôn luôn làm tôi háo hức và mong chờ.

Lúc đó, đi tham quan khu nhà tù được tạo lại, chưa định hình được Côn Đảo hay Phú Quốc nằm ở đâu, nhưng khi đọc những màn tra tấn ấy dưới cái nắng trưa Sài Gòn mà nổi da gà rùng rợn. Nước mắt ầng ậc cứ chực trào ra... Hoảng sợ...

Rút móng tay, móng chân...

Gõ khớp...

Đốt...

Rồi những hình ảnh minh họa...

Đi qua khu trưng bày tội ác chất độc màu da cam, nhìn những thẩu kính đựng hiện vật mà nghe ruột gan quặng lên đau nhói...

Những điều ấy ám ảnh tôi suốt 1 thời gian dài sau đó....

Sau này, khi có điều kiện để đến Côn Đảo, Phú Quốc... đi qua chuồng bò, chuồng cọp, nhìn thấy thực tế nhà tù trong 1 buổi trưa nắng gắt. Chỉ có 2 chị em gái trong 1 không gian chói chang và bít bùng tường gạch, đá dăm, xà lim, cửa sắt... không 1 lời minh họa...nhưng có những thứ sẽ tự tái hiện lại trong suy nghĩ của mỗi người.

....................

Vì cái nỗi ám ảnh đó, hôm đi tham quan mình chỉ đi 1 vòng bảo tàng rồi ra ngoài cửa đứng chờ mọi người. :">

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back