What's new

Seoul và Jeju, hành trình đi tìm cherry bloom

Mình và bạn mình vừa có chuyến đi Hàn đợt 30.4 vừa rồi, đi về nhưng lại thèm đi tiếp :) Chuyến đi bọn tớ dự định từ tháng 11.2012 lúc Cebu khuyến mại vé đi Inchoen, bọn tớ gật gù vớt ngay vé rẻ nhưng phải quá cảnh sang Manila mất tiêu 2 ngày, thực sự không nên quá cảnh mà bay thẳng là tốt nhất, vừa tiết kiệm thời gian và chi phí. Thông tin đi Hàn khá nhiều nhưng trên diễn đàn của Phượt hình như còn khá ít bài viết để mọi người tham khảo nên rảnh rỗi sinh nông nổi, tớ mạo muội tổng hợp lại kinh nghiệm chuyến vừa qua cho mọi người tham khảo thêm.
Để xin visa thì theo hướng dẫn của ĐSQ, nếu sổ tiết kiệm không trên 5000usd thì các bạn cứ lấy thêm cái sổ đỏ với sổ hộ khẩu đính vào là xong. Tớ thấy dân công sở đi làm rồi thì họ duyệt hồ sơ cấp visa rất nhanh, tính ra bạn tớ đi nộp hồ sơ thứ 6 tuần trước thì thứ 4 tuần sau họ đã duyệt cấp visa rồi. Nếu các bạn đi làm ổn định thì cứ săn trước vé giá rẻ rồi chuẩn bị hồ sơ xin Visa sau.
Hồ sơ của tớ chuẩn bị như sau:
- Hộ chiếu bản chính
- CMND photo
- Hợp đồng lao động dịch công chứng
- Đơn xin cấp hộ chiếu và ảnh dán trên đơn theo form, trên mạng của đại sứ quán cũng có các bạn có thể down về
- Sổ tiết kiệm bản chính, bản photo và giấy chứng nhận giá trị sổ của ngân hàng
- Sổ đỏ và sổ hộ khẩu công chứng, dịch và bản chính mang theo
- Lịch trình chuyến đi tiếng anh, làm đơn giản thôi có 2 mặt A4
- Booking hotel và máy bay (các bạn kiếm trên booking.com thì tha hồ chọn hostel, không mất phí như hostelworld và agoda)
Tớ làm việc ở HCM nhưng chưa có KT3 cũng chẳng có sổ tạm trú nên ĐSG HCM không nhận nên phải cấp tốc gửi hồ sơ HN để nhờ bạn nộp giùm luôn, nhớ gửi cả CMND bản chính ra để còn nhờ lấy visa sau khi được cấp.
Vé máy bay
Bọn tớ mua toàn bộ vé của cebu để đi inchoen, 4 chặng đi về hết tầm 7tr gồm
- HN/HCM-Manila: 2tr5
- Manila- Inchone: 4tr
- Tiền mua hành lý: 500k
Thêm tiền mua hành lý kèm theo nữa, bọn tớ chỉ mua cho 1 người hành lý 15kg cho tiết kiệm
Vé đi jeju cũng nên mua trước 2-3 tháng để có vé rẻ, bọn tớ đi của Jejuair, các bạn muốn mua thì cần đăng ký member id của jeju để đăng nhập và mua, tớ phải mượn thẻ HSBC của chị bạn để thanh toán vì thẻ tín dụng ngân hàng tớ không mua được.
- Inchoen-jeju: 1tr5
Giá vé của jeju rẻ nhất khoảng 1tr khứ hối nhưng thời gian đến jeju sẽ là lúc tối muộn và phải đi vào sáng sớm, thực ra họ có bán vé rẻ tất cả các chuyến thì phải nhưng phải nhanh tay mua để được giờ ưng ý.
Như vậy chi phí mua vé hết tầm 8tr5, chi phí làm hồ sơ visa và phí nộp visa là 1tr5, tớ thật sai lầm vì đi dịch và công chứng cái hợp đồng lao động ở Phòng công chứng số 1, phí quá đắt, 4 trang giấy mà mất 600k tương đương 150k/tờ, bạn tớ dịch ở HN có 40k/tờ thôi :(, các bạn có thể gửi hồ sơ ra HN để họ dịch cho tiết kiệm, ối tiền đấy. Địa chỉ chi tiết trong topic của daugau có nhé
Booking hostel:
- Seoul bọn tớ chọn annyong guesthouse ở gần ga Hongik Univ. Station, giá thường 10.000won/người, cúi tuần 13.000won. Phòng dorm dạng căn hộ nhỏ rất ấm cúng và yên tĩnh, chủ nhà trẻ tuổi và cũng rất tốt bụng, đã ra đón bọn tớ ở ngoài ga lúc 23h, nôi thất bên trong như sau

- jeju bọn tớ ở namguk hostel phòng nhỏ 2 người 15.000won/người, nhưng cũng rất xinh xắn, thuộc khu Seogwipo cách sân bay jeju gần 1h30 đi bus, khung cảnh khu này đẹp hơn jeju city nên bọn tớ quyết định chọn ở xa . Hình phòng của em ý đây

Thời gian bọn tớ đi có 7 ngày nhưng đã mất 2 ngày ở manila nên thực ra còn có 5 ngày ở Hàn, trong đó 3 ngày ở seoul và 2 ngày ở jeju.

Ngày 1: Manila nắng nóng, bụi đời
Bọn tớ đi Cebu bay từ VN lúc 1h đêm, tính ra mất trắng đêm vì rất khó ngủ, hàng không giá rẻ nên giá cứng và chỗ ngồi chật chội không nhích được ấy
Cứ tính sang Manila khám phá đất nước này luôn, nhưng tính ra thủ đô Manila chẳng có gì hay ho cả, chưa kể dịch vụ đắt đỏ, đồ ăn dở tệ :( cộng với bị lừa vố Taxi làm bọn tớ phát ngán chỉ muốn tới Hàn ngay.
Số là bước xuống sân bay Manila hai đứa le te đi Small of asia vì thời gian chờ máy bay hơn 10 tiếng, vừa bước ra sân bay là lố nhố taxi, đã biết trước ở nhà về vụ chém đẹp của taxi manila, nhất định phải kêu họ bật meter mới đi rồi. Thế nhưng, dính phải người gian, nói bật meter nhưng đi một đoạn nó lại đưa ra cái bảng giá ghi là bảng giá taxi meter với cái giá trên trời, nó cứ tính vài ngàn peso đến 1 quận nào ấy trong thủ đô manila. Bọn tớ đòi xuống, nó đòi trả tiền mà cái bảng của nó là tính đầu người, chứ k phải tính total, nó cướp trắng 1000peso cho quãng đường đáng giá 20peso .Bạn tớ khẩu chiến kịch liệt, còn tớ lơ ngơ đưa tiền cho nó để trả lại tiền thừa nhưng nó lấy luôn, vứt bọn tớ xuống đường. Nói chung bực mình hết biết. Thực ra đi từ sân bay đến small of asia chỉ mất 120peso, nhưng taxi ở đây họ làm 2 giá, dân họ đi thì tự bật meter còn dân du lịch họ ra giá luôn thường thì tầm 200peso, gần gấp đôi. Thế nên tớ và con bạn cực ghét thủ đô này, nắng nóng, kẹt xe, người lố nhố cả đám mà an ninh cho du khách thì thôi ròi ấy.
Cảnh chờ taxi giữa trời nắng thế này đây

Thủ tục hải quan cũng mất thời gian, thường phải xếp hàng chờ gần tiếng để được đóng cộp cái dấu nhập cảnh.
Còn ăn uống ở Manila thực sự là thảm cảnh, cơm chắc loại 3,4 ăn không trôi, rau không có chỉ có thịt thôi. :(

Bọn tớ mất 4 tiếng để bay sang Inchoen, chưa kể thủ tục hải quan và phải đóng phí 550peso/người nữa. Tới 21h bọn tớ mới tới sân bay Inchoen, thủ tục hải quan rất nhanh chóng, sân bay inchoen thực sự quá hiện đại, duy chỉ cái không thấy người ngủ qua đêm :) Số lượng người bay sang Hàn chắc không nhiều nên mình thấy sân bay vắng tanh và quá rộng lớn, đi mải miết mới kiếm được cái subway để về hostel.
Hình một góc của em nó đây

Xuống sân bay qua khỏi quầy lấy hành lý sẽ có quầy money exchange để đổi tiền, tớ mua sẵn usd ở nhà sang đây đổi qua won, cũng không để ý tý giá cao thấp thế nào cứ đổi cả ở sân bay cho tiện. Subway của các bạn ấy thường chôn dưới đất nên các bạn cứ đi theo hướng cầu thang xuống để tim subway, bọn tớ toàn di chuyên bằng subway chứ không đi taxi hay bus nhiều lắm, thực ra taxi cũng không phải quá đắt nếu muốn di chuyển đoạn ngắn thôi, giá khoảng 2,400won/1km
Annyoung hostel nằm cách ga Hongik khoảng 1km nhưng commuter train từ airport railroad đi qua nên bọn tớ chỉ cần bắt 1 chuyến từ sân bay về ga Hongik là xuống, không cần đổi ga. Ở ga nào cũng có máy bán vé tự động, nuốt cả tiền xu và tiền giấy để xuất T-Money card

Giá vé thì thông thường sẽ có 500won deposit cho cái card, các bạn sẽ được hoàn tiền lại khi trả vé cho máy refund money, mỗi chặng đi thường là 1,030won bất cả bạn xuống ga nào là trừ hết tiền luôn, nếu đi tiếp bạn phải mua cái card mới, còn nộp tiền vào thẻ thì bọn tớ thử mấy lần không được, không hiểu tại sao. Riêng subway đi từ sân bay thì giá sẽ khác, đắt hơn một chút so với subway khác, ví dụ đi từ sân bay về ga Hongik bọn tớ mất 8,900won cho 2 đứa
Subway của họ rất hiện đại và sạch sẽ, cũng vô cùng ấm áp

Last edited:
..., nếu đi tiếp bạn phải mua cái card mới, còn nộp tiền vào thẻ thì bọn tớ thử mấy lần không được, không hiểu tại sao.

T-money có thể nộp thêm tiền để đi tiếp, không cần phải mua mới đâu. Bọn tớ đã hai lần nạp bổ sung tiền cho thẻ T-money mà.

Về vé máy bay: hoàn toàn đồng tình với bạn về vụ nên bay thẳng. Đi xa trên 5g bay, chuyện máy bay có thoải mái hay ko là rất quan trọng; hơn nữa mất thời gian transit, hạn chế hơn nhiều về hành lý nhiều khi cũng mang lại khó chịu nhiều hơn là lợi ích từ từ việc tiết kiệm.

Chờ bài viết của bạn (để lấy thêm tinh thần "bớt lười" hoàn thành nốt topic của mình :D )

Last edited:
Các bạn nhớ lấy bản đồ subway để tìm đúng ga mình cần xuống ngoài ra cần tìm hiểu thông tin trước để biết điểm cần đến ở ga nào, cửa số mấy vì mỗi nhà ga lớn hay nhỏ đều có nhiều cửa ra và cần phải xuống đúng cửa để đỡ mất thời gian. Các điểm tham quan thường thẳng hướng ra từ mỗi cửa ga, các bạn ra cửa cứ đi thẳng và chú ý biển chỉ dẫn trên đường đi sẽ tới các điểm chính yếu của seoul. Hệ thống giao thông và biển chỉ dẫn của Hàn phải nói rất chi tiết và cụ thể, đặc biệt subway dày đặc nên yên tâm không sợ lạc đường, hình ảnh mô tả em subway đây

Lần đầu tiên tìm cửa ra vào bọn tớ được 1 cô bạn Hàn lao tới giúp đỡ, lúc ý đang cầm cái cẩm nang chuẩn bị sẵn ở nhà ngâm cứu để tìm cửa ra. Bạn ấy rất nhiệt tình, tuy nói tiếng anh ít toàn sổ tiếng Hàn nhưng đã gọi trực tiếp cho chủ hostel của bọn tớ để đến đón. May quá chứ lúc ấy đã 23h rồi. Vậy là kết thúc ngày đầu tiên
Ngày 2: Changdeokgung Palace , Huwon và khu vực nhà quốc hội
Ngày nào cũng bình minh lúc 9h sáng vì vậy mà bọn tớ toàn lang thang đến 22h mới mò về đến hostel. Ngày đầu tiên ở hàn xẻng mà mưa mới nản, nhưng may mắn hostel có sẵn ô để mọi người cầm đi

Từ hostel đi bộ ra ga cũng khá xa, nhất là với kiểu đi từ từ vãn cảnh như bọn tớ thì phải mất 15p mới ra tới, hôm trước được giai nhà đón tận cửa nên chả bit đường đi thế nào, sáng ra đi chơi giai nhà còn ngủ nên đành phải vừa đi vừa hỏi đường. Theo kinh nghiệm của bọn tớ, tốt nhất trên đường đi phải ăn lót dạ vào, vì đã ra ga để đi các điểm tham quan là đi mải miết chẳng màng tới ăn uống gì cả :) Sáng nào bọn tớ cũng lót dạ bằng mì tôm trong các cửa hàng thức ăn nhanh cho ấm bụng, mì tôm của họ ngon, dai và không ngán đặc biệt trời lạnh lạnh ăn thật đã :) Ngoài ra trong các store cũng bán nhiều đồ ăn chế biến sẵn, rất hấp dẫn nếu tối vế trễ quá có thể mua về hostel bỏ vào vi sóng để ăn, tớ thấy cũng chất lượng nhưng chưa ăn thử lần nào

Vì mục đích của bọn tớ là săn hoa anh đào nên các điểm chính cần đi phải trong list có hoa anh đào, cụ thể trong các thể loại cung, đường hoa anh đào Yunjungno phía sau nhà quốc hội, khu vực công viên tháp namsan và đại học Kyunghee. Sau đây là chỉ dẫn ga và cửa ga tương ứng
Cung Changgyeonggung
Phương tiện đi lại:
Ga Hyewa (Tuyến 4), Cửa 4. Đi thẳng và đi qua điểm giao nhau. Sau đó rẽ trái và đi tiếp khoảng 300m để đến Cung Changgyeonggung.
Đường hoa anh đào Yunjungno nơi có 1,400 gốc anh đào
Phương tiện đi lại: Ga Nhà Quốc hội (Tàu điện ngầm Tuyến 9), Cửa 1.
Ga Yeouinaru (Tàu điện ngầm Tuyến 5), Cửa 1. Bọn tớ xuống ga này, đi hơi xa so với ga national assembly
Ga Yeouido (Tuyến 5 hoặc 9), Cửa 2.
Công viên Tháp namsan tower
Ga Chungmuro (Tuyến 3 hoặc 4), Cửa 2. Bọn tớ không leo lên tháp chỉ chơi loanh quanh khu vực công viên
Nếu lên tháp các bạn có thể bắt xe buýt nhanh Namsan (màu vàng) 02 hoặc 05 trước Nhà hát Daehan
Đường hoa anh đào Đại học Kyunghee
Phương tiện đi lại:
Ga Hoegi (Tuyến 1), Cửa 1.
Hoa anh đào khu vực cung Changgyeonggung có khá nhiều loại, tuy không nhiều và san sát như đường hoa Yunjungno nhưng cũng đáng để xem. Vé vào cung 3000won/người, nếu vào vườn thượng uyển huwon thì mất thêm 5.000won/người nữa, trong cung còn có 1 cung nhỏ nữa, nếu muốn vào phải mua thêm vé vào cửa 1000won/người, riêng huwon chắc mùa xuân thì huwon không đẹp bằng mùa thu nên bọn tớ thấy cũng tàm tạm thôi. Tuy có tourguide trong huwon nhưng toàn nói tiếng trung nên bọn tớ hok hỉu toàn tự lang thang.
Trưa rồi trời mới hửng nắng

Kiểu nhà đặc trưng của cung điện

Đi vòng vèo vào sát khu vực cửa vào huwon mới thấy được nhiều hoa đào, còn khu vực phía ngoài chủ yếu trồng loại đào cảnh, bé bé, xinh xinh dư lày

Tớ rất thích kiểu đào rủ, thân cây to, cổ thụ cao chắc 20 mét mà hoa thôi rồi

Trong vườn huwon thì có vẻ chuyên về cây cối hơn hoa hoét, đi loanh quang một vòng cũng rất rộng mà giừ chân

Em hoa đào này có vẻ thông dụng nhất ở xứ sở kimchi, rất nhiều đặc biệt ở đường Yunjungno chỉ trồng duy nhất giống hoa đào nay

T-money có thể nộp thêm tiền để đi tiếp, không cần phải mua mới đâu. Bọn tớ đã hai lần nạp bổ sung tiền cho thẻ T-money mà.

Về vé máy bay: hoàn toàn đồng tình với bạn về vụ nên bay thẳng. Đi xa trên 5g bay, chuyện máy bay có thoải mái hay ko là rất quan trọng; hơn nữa mất thời gian transit, hạn chế hơn nhiều về hành lý nhiều khi cũng mang lại khó chịu nhiều hơn là lợi ích từ từ việc tiết kiệm.

Chờ bài viết của bạn (để lấy thêm tinh thần "bớt lười" hoàn thành nốt topic của mình :D )
Thế mà bọn tớ loay hoay mãi ở mấy cái máy recharge t-money card mà không thể nào nạp được tiền, toàn phải nhờ sự trợ giúp của mấy em ở quầy hỗ trợ subway mở cửa cho ra ấy, nhiều đoạn subway có chuyển line nhiều khi đi ra ga khác, không phải ga ban đầu mua vé thì nó không mở cửa cho ra :) Nói chung cũng chưa hiểu hết cái quy luật của hệ thống vé này nhưng được cái ở đâu cũng có người hỗ trợ chứ không phải dẫn đến cảnh phải leo cửa ra như người rừng ấy

Em sang đây học nên có biết mấy cái thường thức này, chia sẻ chút với mọi ng :p
Thẻ T-money các anh chị cứ đi hết tiền lại nạp. Có 2 phương thức nạp đó là sử dụng máy recharge ở các ga tàu, nếu thấy quá phức tạp , các anh chị có thể ra các cửa hàng tiện lợi như gs25, 7eleven, c&u để nạp tiền vào thẻ.Chỉ cần giơ thẻ ra và nói số tiền muốn nạp thì ng bán hàng sẽ hiểu và nạp cho mọi người. Cái máy recharge đấy sử dụng rất đơn giản nhưng có lẽ vì nhiều người ko biết tiếng hàn nên nhìn em nó khá "ngốt" , dù em nó có cả tiếng anh.
Giao thông ở Hàn Quốc thì rẻ nhất thì có tàu điện ngầm , đi tàu điện ngầm cũng ko dễ vì hệ thống tàu của HQ khá loằng ngoằng nhưng chắc chắn dễ đi hơn hệ thống xe bus của VN. Khi đi tàu nếu phải chuyển line cứ xuống và di chuyển theo sự hướng dẫn của các bảng chỉ dẫn.
Mọi người hay thấy HQ đẹp nhất vào mùa thu nhưng cá nhân em thì thấy HQ đẹp nhất vào mùa xuân. Đúng nghĩa trăm hoa đua nở, đường phố cứ xạnh rịt. Một phần của vẻ đẹp mùa xuân ở đây là hoa anh đào. Em học ở trường đại học kyunghee , ngày nào cũng đi trong cái campus ngập hoa đấy mà vào mùa anh đào ko hôm nào em quên suýt xoa vì vẻ đẹp rực rỡ của hoa anh đào ở đây.
Thêm 1 địa điểm nữa để ngắm hoa đấy là yeo-ui-do.....ở bờ sông Hàn , thiên đường hoa anh đào, vào mùa nó còn có lễ hội hoa anh đào, thích lắm:)

Trong khu vực vường huwon, ấn tượng nhất là cảnh một cây cổ thụ loại vừa có vẻ sắp chết rồi nhưng được các bạn ấy chăm sóc cực kỳ kỹ lưỡng, truyền nước tổng hợp và đủ thứ thập cẩm quanh gốc cây y như truyền nước cho bênh nhân ốm nặng, bọn tớ cứ mắt chữ A miệng chữ O vì so với ở nhà chắc em ấy đã được làm củi đốt rồi chăng. Hình của em ấy thế này đây

Tại các cung lớn nhỏ, tớ thấy các em học sinh đi đến rất nhiều, em nhỏ thì được thầy cô dẫn đi, các em lớn thì tự đi có vẻ như đây là nơi để học tập và giới thiệu về lịch sử cũng như tham gia các hoạt động vui chơi ngoài trời của các em ý. Ngẫm lại ở nhà lại thấy thiếu thiếu cái cảnh này

Thời gian để tham quan và chơi bời trong cung cũng chiếm đến gần nửa buổi, đấy là còn đi nhanh và thoang thoáng để còn ra ngoài kiếm đồ ăn. Từ phía cung Changgyeonggung đi ngược về cửa ga lúc đầu các bạn sẽ gặp ngay con phố nhỏ bên tay trái, có rât nhiều hàng quán ăn nhỏ xinh, giá cả vừa phải, dao động từ 6000-7000won/món, mỗi người ăn 1 món là đủ no rồi. Các món của các bạn ấy luôn đi kèm với 1 bát cơm dẻo, rau xanh, kimchi, canh, chỉ có đồ xào có vẻ không thông dụng lắm thôi.
Bữa ăn đầu tiên của bọn tớ như thế này

Thường trong ngày bọn tớ chỉ ăn có 1 bữa chính vì cơm của các bạn ấy ăn no rất lâu, còn buổi tối thì ăn nhẹ các món chơi bời của các ajiuma trên đường.

Nhưng mà theo bọn tớ xét đi xét lại thì ăn cơm vẫn ngon hơn ăn vặt, giá mấy món ăn vặt cũng không phải rẻ 1-2000won/món nhỏ nhỏ rồi
Khu vực cung Changgyeonggung cũng rất gần các khu tham quan khác như công viên Namsan, Làng Hanok Namsan nằm trong công viên , namsan tower, khu phối mua sắm Myeong-dong, Insa-dong nên có thể thong thả đi theo một vòng cung để tham quan các điểm này. Bọn tớ thì khá sốt ruột muốn ra khu đường hoa Yunjungno nên sau khi ăn uống no say lại bắt tàu điện ngầm đi qua điểm này, khu vực này nằm đối diện bên kia của sông Hàn, tính ra đi lại cũng khá mất thời gian, hoa đào khu vực này cũng tàn khá sớm, lúc bọn tớ tới thì không còn nở rộ nữa.
Các bạn đi ra từ ga national assembly để đến khu vực nhà quốc hội rồi đi vòng sau lưng nhà quốc hội là tới đường hoa Yunjungno, phía trước nhà quốc hội cũng có khu công viên nhưng đào tại đây đã mọc lá gần hết :)
Khu vực văn phòng trước nhà quốc hội cũng được quy hoạch rất đẹp, kiến trúc khác lạ và hiện đại lắm đấy, nếu đi bộ từ ga Yeouido, tuy hơi xa nhưng sẽ thỏa lòng các bạn muốn ngắm nhà trọc trời giống bọn tớ
Đặc điểm nhận dạng của tòa nhà này là cái chóp hình tròn màu xanh dương, các bạn cứ đâm thắng vào cổng và ôm cua vòng phía tay trái để bắt đầu hành trình ngắm đường hoa

Đi vòng vèo một đoạn khá dài rất cuộc bọn tớ cũng thu hoạch được em này

Con đường này ngay bên cạnh sông Hàn cũng giáp với công viên của sông Hàn nên có thể kết hợp thuê xe đạp đôi tại đây để chạy lòng vòng vãn cảnh cho đỡ mỏi chân

Em sang đây học nên có biết mấy cái thường thức này, chia sẻ chút với mọi ng :p
Thẻ T-money các anh chị cứ đi hết tiền lại nạp. Có 2 phương thức nạp đó là sử dụng máy recharge ở các ga tàu, nếu thấy quá phức tạp , các anh chị có thể ra các cửa hàng tiện lợi như gs25, 7eleven, c&u để nạp tiền vào thẻ.Chỉ cần giơ thẻ ra và nói số tiền muốn nạp thì ng bán hàng sẽ hiểu và nạp cho mọi người. Cái máy recharge đấy sử dụng rất đơn giản nhưng có lẽ vì nhiều người ko biết tiếng hàn nên nhìn em nó khá "ngốt" , dù em nó có cả tiếng anh.
Giao thông ở Hàn Quốc thì rẻ nhất thì có tàu điện ngầm , đi tàu điện ngầm cũng ko dễ vì hệ thống tàu của HQ khá loằng ngoằng nhưng chắc chắn dễ đi hơn hệ thống xe bus của VN. Khi đi tàu nếu phải chuyển line cứ xuống và di chuyển theo sự hướng dẫn của các bảng chỉ dẫn.
Mọi người hay thấy HQ đẹp nhất vào mùa thu nhưng cá nhân em thì thấy HQ đẹp nhất vào mùa xuân. Đúng nghĩa trăm hoa đua nở, đường phố cứ xạnh rịt. Một phần của vẻ đẹp mùa xuân ở đây là hoa anh đào. Em học ở trường đại học kyunghee , ngày nào cũng đi trong cái campus ngập hoa đấy mà vào mùa anh đào ko hôm nào em quên suýt xoa vì vẻ đẹp rực rỡ của hoa anh đào ở đây.
Thêm 1 địa điểm nữa để ngắm hoa đấy là yeo-ui-do.....ở bờ sông Hàn , thiên đường hoa anh đào, vào mùa nó còn có lễ hội hoa anh đào, thích lắm:)
Ôi chị mê cái đại học kyunghee ghê gớm, đi vào tới cổng đã nghe tiếng nhạc du dương, mê ơi là mê tuy hoa đào khu vực này tàn hơi sớm nhưng bù lại có hàng đào đỏ quanh sân vận động vẫn còn tươi rói, bạn chị cứ ao ước được học ở đấy em ạ.

trường kyunghee thì đẹp , lãng mạn nhưng đi học thì mệt lắm chị ạ :)). Mỗi sáng em toàn súc miệng 3 con dốc mới đến đc lớp, đến lớp tim vẫn còn đập thình thịch, chân vẫn còn run run.
Mùa đông trường cũng đẹp nhưng cái kiểu đẹp nó hơi tiêu điều, vì phủ toàn tuyết, cây cối thì trụi lủi nhưng ko hiểu sao mấy ng bố trí cảnh cho trường này rất khéo, đông đẹp kiểu đông, xuân đẹp kiểu xuân.
Mùa xuân ở Hàn Quốc có hoa anh đào nổi bật , nhưng có cả lễ hội hoa jin-ta-rae nữa. Cái này chắc ít ng biết, cái hoa này cũng đẹp tuyệt vời ông mặt dời lắm.Đến mùa em ý thi nhau nở, nhìn cả rừng tím ngắt , cũng ngất ngây lắm ạ. Ai mà cũng thích hoa cỏ mùa xuân như em thì nên đến HQ vào mùa xuân để ngắm mấy loại hoa này.
Mà mùa xuân thế này, chị em có đi du lịch ở HQ đừng quên mang theo váy . MẶc váy maxi hoặc midi đứng dưới rừng hoa anh đào chụp ảnh trông lãng mạn mà tây lắm luôn :)

trường kyunghee thì đẹp , lãng mạn nhưng đi học thì mệt lắm chị ạ :)). Mỗi sáng em toàn súc miệng 3 con dốc mới đến đc lớp, đến lớp tim vẫn còn đập thình thịch, chân vẫn còn run run.
Mùa đông trường cũng đẹp nhưng cái kiểu đẹp nó hơi tiêu điều, vì phủ toàn tuyết, cây cối thì trụi lủi nhưng ko hiểu sao mấy ng bố trí cảnh cho trường này rất khéo, đông đẹp kiểu đông, xuân đẹp kiểu xuân.
Mùa xuân ở Hàn Quốc có hoa anh đào nổi bật , nhưng có cả lễ hội hoa jin-ta-rae nữa. Cái này chắc ít ng biết, cái hoa này cũng đẹp tuyệt vời ông mặt dời lắm.Đến mùa em ý thi nhau nở, nhìn cả rừng tím ngắt , cũng ngất ngây lắm ạ. Ai mà cũng thích hoa cỏ mùa xuân như em thì nên đến HQ vào mùa xuân để ngắm mấy loại hoa này.
Mà mùa xuân thế này, chị em có đi du lịch ở HQ đừng quên mang theo váy . MẶc váy maxi hoặc midi đứng dưới rừng hoa anh đào chụp ảnh trông lãng mạn mà tây lắm luôn :)

Chào em, em cũng học ở trường kyunghee à, e học tiếng hay đại học rồi?, chị cũng có quen 1 bé học ở đó, nói chung là thích trường vì nhiều trai đẹp gái đẹp, hihi, mà chị tới mùa hè ah,nên không biết xuân ntn, nghe mọi người kể làm muốn đi hàn quá, gặp e ở đó thì hay biết mấy ha, cùng đi ăn budaejikae gần trường á, ngon ơi là ngon, hihi

Hiện tại em vẫn đang phải học tiếng chị ạ.
Nếu mà có dịp chị thử đến HQ vào mùa xuân đi ạ , tuyệt vời ông mặt dời lắm .
Chị mà đến, nếu giúp đc gì em sẽ giúp :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back