What's new

[Chia sẻ] Singapore – Malacca – Kuala Lumpur – Penang – Putrajaya (07/2015)

Singapore – Malacca – Kuala Lumpur – Penang – Putrajaya (07/2015)
Hành trình của những "lần-đầu-tiên"

Mình dự định sẽ viết bài chia sẻ về chuyến đi này từ lúc về tới Việt Nam. Vậy mà đời không như là mơ, vừa về là công việc dồn dập nên tới giờ mới có cơ hội viết. Hôm nay cũng vừa tròn đúng 2 tháng rồi. Hic

E hèm, bắt đầu từ đâu nhỉ? Trên diễn đàn cũng đã có rất nhiều bài chia sẻ về việc phượt qua hai đất nước xinh đẹp này rồi, nhưng mình vẫn muốn viết. Viết cho cảm xúc, trải nghiệm của những “lần-đầu-tiên” cũng như viết chi tiết lịch trình đi của mình xem như một bài tổng hợp lại các bài đã có vậy :D

Là một người thích đi du lịch và cũng đã đi nhiều, trong nước có, ngoài nước có, nhưng trước đây do không tự tin nên mình toàn đi tour của các công ty du lịch. Và…chấm hết. Mọi thứ sau đó đều được đơn vị tổ chức set up hết trọn gói từ A tới Z, mình chỉ cần chuẩn bị một vài thứ cơ bản là coi như xong. Bốn chữ “chuyên-gia-đi-tour” thường hay bị các anh chị trong cơ quan gán với mình nên bị tự ái nhẹ và chạm tới máu điên. Do đó, không làm thì thôi, đã làm thì phải máu nên nhân dịp cơ quan cho nghỉ phép dài ngày, mình với anh bạn làm chung cơ quan đánh liều làm một chuyến đi 9 ngày 8 đêm qua hai đất nước hiện đại và xinh đệp Singapore – Malaysia để cho bằng chị, bằng em :v

Độc đáo ở chỗ, thời điểm tụi mình đi là cuối tháng 7 vừa rồi, ngay lúc cao điểm việc hải quan Sing “làm khó” du khách Việt Nam nhập cảnh. Ngày nào lên mạng cũng thấy các bài báo phản ánh về việc này nên hơi ớn. Cũng lo lắm mà thôi cũng kệ, đã quyết định đi là phải đi. Hehe

Hành trình của mình tóm gọn như sau:

Thời gian: 25/07 – 02/08

Lịch trình tóm tắt:

Ngày 01: HCM – Singapore
+ Bay từ Sài Gòn sang Sing
+ Công viên sư tử biển Merlion Park, vịnh Marina

Ngày 02: Singapore
+ Khu Clarke Quay, du thuyền trên sông Singapore Rivercruise
+ Khu Litte India
+ Khu Bugis, phố Haji Lane
+ Gardens by the bay (Lần 1: xem biểu diễn âm thanh, ánh sáng của các siêu cây)

Ngày 03: Singapore
+ Đảo Sentosa
+ Universal Studio
+ Nhạc nước Wings of Time

Ngày 04: Singapore – Malacca
+ Marina Bay Sands Skypark (công viên nằm trên đỉnh khách sạn Marina Bay Sands)
+ Gardens by the bay (Lần 2: Flower Dome và Cloud Forest)
+ Đi xe bus từ Sing qua Malacca, nhập cảnh Malaysia
+ Phố cổ Jonker và dạo bộ trên hai bên bờ sông Malacca

Ngày 05: Malacca – Kuala Lumpur
+ Nhà thờ Malacca, Quảng trường Hà Lan
+ Bảo tàng Hàng Hải
+ Di Tích Pháo Đài Cổ Famosa
+ Đi bus từ Malacca về Kula Lumpur
+ Cà phê trên Skybar (Tầng 33 khách sạn Traders Hotel)

Ngày 06: Kuala Lumpur – Penang
+ Bay từ Kuala Lumpur đi Penang
+ Chùa Kek Lok Si
+ Phố nghệ thuật Street Art
+ Khu ẩm thực Gurney Drive Hawker Centre

Ngày 07: Penang – Kuala Lumpur
+ Bãi biển Batu
+ Đi bus từ Penang về Kuala Lumpur
+ Shopping ở khu Bukit Bintang

Ngày 08: Kuala Lumpur
+ Tháp đôi Petronas, Quảng trường độc lập Merdaka Square
+ Động Batu
+ Thủ đô mới Putrajaya: Nhà thờ hồi giáo Putra Mosque, Phủ thủ tướng Perdana Putra

Ngày 09: Kuala Lumpur – HCM
+ Bay sớm về Việt Nam. Kết thúc hành trình

Tổng chi phí: khoảng 12 triệu/người, gồm: vé máy bay, ăn uống, 8 đêm khách sạn, di chuyển, vé tham quan). Cũng khá OK nhỉ?

CÔNG TÁC CHUẨN BỊ

Thời gian từ lúc quyết định đi, đặt vé đến lúc bay là khoảng 1 tháng. Vì là lần đầu tự đi nước ngoài nên 2 đứa rất lo, không biết phải chuẩn bị những gì, đi đâu, ăn gì, có gì hay để tham quan? Nhưng cũng may, nhờ các bài viết trên diễn đàn, tụi mình cũng biết thêm được nhiều thông tin và set up khá chi tiết và hoành tráng lệ cho chuyến đi. Trong suốt 1 tháng, ban ngày thì làm việc quần quật, tới tối về mới dành được chút thời gian để ngâm cứu, hoàn thiện lịch trình càng chi tiết càng tốt, vì mình quan niệm “cẩn tắt sẽ vô ái nái”. Đi về rồi ngẫm lại thấy đúng thật.

1. Vé máy bay

Do đi 2 nước nên điều đầu tiên mình phải lựa chọn hành trình đi từ Sing qua Mã hay từ Mã qua Sing. Vì quá yêu thích và háo hức được qua Sing nên tụi mình chọn bay qua Sing trước rồi mới đi bus qua Mã, sau đó từ Mã bay về VN.

Về chuyện đặt vé, sau khi khảo sát giá cả nhiều hãng giá rẻ như: Vietjet, Jetstar, Tiger Air, Air Asia thì mình thấy bay Sing của Vietjet là rẻ nhất. Tụi mình bay vào sáng thứ 7, giá vé một người là 63 USD (đã bao gồm 20 kg hành lý)

Còn chặng về, mình bay của Air Asia vào sáng Chủ nhật, chỉ có 39 USD/em (đã bao gồm 20kg hành lý), đúng là quá sức rẻ @@ Vị chi tổng chi phí máy bay đi về là: 102 USD, khoảng 2,2 triệu

Ngoài ra, ở Malay mình còn bay 1 chặng từ Kuala Lumpur đi Penang, chỉ có 18 USD cũng của Air Asia, vì ngày về Kul giá vé cao quá (tới 50 USD) nên mình đi bus về Kul rẻ hơn (có 40 RM). Lo xong vụ máy bay là thấy khỏe trong người. Phùzz

2. Khách sạn

Đặt phòng thì cứ Agoda hoặc Booking mà thẳng tiến, riêng mình thích Agoda hơn nên toàn bộ đặt trên Agoda. Vì đi 2 người nên mình không ngủ dorm mà đặt phòng riêng cho thoải mái.

Ở Sing: Khách sạn rất mắc, tuy nhiên mình vẫn chọn ở khu Chinatown vì ngay trung tâm, gần các khu ăn uống, trạm tàu điện ngầm (điều này rất quan trọng). Suy nghĩ và đắn đó nhiều ngày trời, mình chọn khách sạn này:

Hotel Lulu: http://www.agoda.com/hotel-lulu/hotel/singapore-sg.html. Giá 01 đêm là: 800k/đêm/2 người. Mình ở đây 3 đêm, phòng nhỏ, có phòng tắm riêng nhưng nhà vệ sinh thì sử dụng chung nên hơi bất tiện. Bù lại, chỗ mình ở ngay khu phố ăn uống của Chinatown nên tiết kiệm được khá nhiều thời gian để di chuyển. Lần sau có qua Sing thì sẽ kiếm khách sạn khá hơn.

Ở Mã: Khách sạn ở Mã giá rẻ hơn, phòng ốc cũng rộng rãi và thoải mái hơn, và mình cũng chọn ở khu vực trung tâm của thành phố. Cụ thể ở Malacca mình ở phố cổ Jonker, ở Kula Lumpur mình ở khu Bukit Bintang, ở Penang mình khu vực Komtar Tower.

+ Monkey Motel & Café: http://www.agoda.com/monkey-motel-cafe/hotel/malacca-melaka-my.html. Phòng hơi nhỏ nhưng khá dễ thương và sạch sẽ, phòng tắm và nhà vệ sinh trong phòng nên rất OK, ngoài ra mình có sử dụng dịch vụ giặt ủi ở đây. Vị trí nằm ngay phố cổ Jonker và sông Malacca nên rất thuận lợi để đi tham quan. Giá: 500k/đêm/2 người

+ YY38 Hotel: http://www.agoda.com/vi-vn/yy38-hotel/hotel/kuala-lumpur-my.html. Phòng rộng, mọi thứ đều ok. Gần khu ẩm thực Jalan Alor của Bukit Bintang. Giá: 600k/đêm/2 người

+ Wassup Youth Hostel: http://www.agoda.com/vi-vn/wassup-youth-hostel/hotel/penang-my.html. Đây là chỗ nghỉ ngơi mà mình thích nhất, khách sạn rất rộng, có nhiều khu vực để giải trí, phòng rộng, sạch sẽ. Giá: 600k/đêm/2 người.

Tóm lại, tiêu chí để mình lựa chọn nơi ở là:
1. Càng gần các khu vực trung tâm càng tốt vì: an toàn, dễ kiếm chỗ ăn uống
2. Càng gần các trạm tàu điện ngầm, trạm xe bus càng tốt
3. Wifi 24/24 để tiện cập nhật tin tức
4. Khách sạn được nhiều review tích cực từ các khách đã ở trước đó

3. Vé tham quan, trò chơi

Ở Sing, hầu hết các điểm tham quan đều tốn phí, nhưng rất đáng đồng tiền bát gạo mình bỏ ra. Vì để tiết kiệm chi phí, mình đặt mua vé online và qua Sing đổi vé.

Ở Mã, hầu hết các điểm tham quan đều miễn phí. Đây là điểm khác biệt khá thú vị giữa Sing và Mã :D

Mẹo mua vé tham quan giá rẻ tại Sing: (Tiết kiệm được hơn 30% so với mua tại cổng)

+ Universal Studio: Giá bán tại cổng 74 SGD, giá mình mua tại Bay Nhé chỉ có 50 SGD. Thanh toán trước và nhận vé online 2 ngày trước khi đi. Trang này rất uy tín nên đảm bảo yên tâm nhé. Website: http://baynhe.vn/ve-tham-quan-singapore

+ Các trò còn lại: Singapore Rivercruise, Wings of Time, Garden by the Bay, Skypark mình đặt mua trực tuyến tại trang: http://www.qoo10.sg/ Vào trang web, các bạn gõ trò chơi cần mua và chọn đơn vị bán vé, nhớ lưu ý địa chỉ các cửa hàng xem có gần nơi bạn ở hay không để tiện đổi vé. Mình mua vé online, thanh toán xong, cửa hàng sẽ gởi xác nhận cho mình. Qua tới Sing mình lại cửa hàng đổi lấy vé chính thức là xong. Vì ở khu Chinatown nên mình mua của cửa hàng Asia Trust. http://www.qoo10.sg/shop/AsiaTrust#417818550 Trang web này có rất nhiều cửa hàng bán vé khuyến mãi, giá cũng chênh lệch nhau chút ít. Khám phá web này cũng khá thú vị.

4. Ăn uống

Vì mình ở các địa điểm gần trung tâm nên cũng thuận lợi để kiếm chỗ ăn. Chi tiết mình sẽ viết trong hành trình sau. Nói chung đồ ăn của Sing và Mã rất dễ ăn vì đa số là các món xuất phát từ Tung Của :p

Nếu bạn nào muốn ăn ngon hơn như buffet chẳng hạn thì có thể lên các trang bán coupon ở Sing để săn giá rẻ. Còn không thì cứ ăn ở các food court là được, ngon bổ rẻ

5. Di chuyển

Sing thì quá hiện đại với hệ thống giao thông công cộng tuyệt vời. Nhưng đi phượt để tiết kiệm chi phí nên mình đi tàu điện ngầm MRT và bus là chủ yếu và dĩ nhiên là xe hăng-cải nữa.

Ở Mã thì mình đi tất cả các loại phương tiện: bus, tàu điện trên không, tàu điện mặt đất, taxi (rất hạn chế vì sợ bị lừa đảo). Không hiện đại như Sing nhưng cũng khá thú vị và rẻ.

Lưu ý: nói chung các phương tiện giao thông không cần phải đặt trước

Chi tiết hành trình và cách đi mình sẽ viết cụ thể trong phần tiếp theo bên dưới.

Last edited:
Hay quá nhỉ! Mình cũng đang lên kế hoạch năm tới cả gia đình mình đi Hà Nội - Singapore - Johor Bharu - TP. Hồ Chí Minh - Phú Quốc - Hà Nội. Dự tính đưa cả bố me mình và bố vợ cùng vợ chồng và F1 mình đi, đang hơi ngại vụ qua hải quan, nếu chẳng may họ cancel 1 người thôi là hỏng luôn. Bạn cứ chi tiết chuyến đi của bạn để cho mình tham khảo nhé!

Viết tiếp đi bạn ơi, càng chi tiết càng tốt nha bạn, mình cũng đang có kế hoạch đi Sing - Malay với ba mẹ nên muốn chuẩn bị thật kỹ lưỡng và đặc biệt muốn ngon bổ rẻ hihi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back