What's new

[Chia sẻ] sontung1987 và những câu chuyện về những lần nhập cảnh tại châu Âu

sontung1987 và những câu chuyện về những lần nhập cảnh tại châu Âu

Tại mỗi nước khi mình nhập cảnh, việc đầu tiên là các bạn sẽ đưa hộ chiếu ra cho anh biên phòng và chờ đợi những câu hỏi (nếu có) và đóng dấu. Được đi đi về về châu Âu khá nhiều lần, tại đây, mình sẽ chia sẻ các câu chuyện về vụ nhập cảnh cho các bạn :) Do thời gian cũng không có nhiều, mình sẽ chia bài viết ra làm nhiều lần và post từng đoạn do lúc nào có thời gian mới gõ được =)) Nó là sự thật, nhưng cũng chỉ là just for fun thôi nhé!

Re: sontung1987 và những câu chuyện về những lần nhập cảnh tại châu Âu

Ở các nước có tham gia kí kết hiệp ước Schengen, các bạn sẽ được đi lại tự do không border giữa các nước, nhưng tại nước đầu tiên các bạn nhập cảnh vào Schengen đương nhiên sẽ phải làm thủ tục Passport Control và đóng dấu.

Nobita đã đi qua kha khá nhiều nước châu Âu qua tổng cộng 4 lần nhập cảnh khác nhau vào Schengen. Những nước đi kiểu Inside Schengen như Czech Republic hay Germany v.v... thì ko tính làm gì, vì có ai kiểm soát hỏi han gì đâu. Chuyện đáng nói là ở cái nước đầu tiên của mỗi lần.

Kinh nghiệm của từng lần nhập cảnh:

Chap 1: Pháp: (Paris - CDG):

Biên phòng Pháp ko thèm nhìn visa Schengen của mình, thò tay lấy con dấu đóng cộp cộp vào 1 trang trắng trên hộ chiếu của mình??? Tổng cộng 3 giây!!!

Chào anh biên phòng Pháp đi được 1 đoạn mới phát hiện ra anh ý đóng mẹ nhầm vào trang Observations (bị chú) trong hộ chiếu. Vừa lo vừa bực vừa sợ tức tốc quay lại anh biên phòng vừa nãy hỏi:

Nobita: Xin lỗi, anh nói tiếng Anh được chứ ạ?
Anh biên phòng: 1 chút thôi, đủ xài à.
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations ???
Biên phòng Pháp: Observations là cái gì??? !!!

Điên hết cả người, Nobita yêu cầu đi gặp đội trưởng biên phòng Pháp để hỏi.

Nobita: Xin lỗi anh nói được tiếng Anh chứ ạ?
Đội trưởng: Được, em có vấn đề gì?
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations của em?
Đội trưởng: Ừ nhỉ? Thôi kệ đi em, ko sao đâu???

Chap 2: Đức - Frankfurt am Main

Anh biên phòng Đức lật qua lật lại quyển hộ chiếu 2 phút, như thể cố tìm ra chi tiết giả mạo, nhưng không thể, đoạn anh bắt đầu hỏi:

Biên phòng Đức: Em đi đâu?
Nobita: Dạ em đi Đức trước rồi đi loanh quanh vài nước nữa như Tiệp, Áo gì đó v.v...
Biên phòng Đức: Em đi du lịch à?
Nobita: Vâng
Biên phòng Đức: Em đi bao lâu?
Nobita: Em đi 10 hôm ạ.
Biên phòng Đức: Vậy em có bao nhiêu tiền?
Nobita: Dạ em mang theo hơn €1000 và thêm thẻ tín dụng American Express ạ.
Biên phòng Đức: Đâu đưa đây tao xem???
!!!

Mình đã đi châu Âu 4 lần, về VN chơi nữa, nên thành thử ra mình đã nhập cảnh vào UK tổng cộng 6 lần ở các sân bay khác nhau tại London. 1 điều đặc biệt là ở UK, khi bạn ra khỏi UK, chẳng ai kiểm soát bạn cả, tức là không hề có con dấu nào được đóng vào hộ chiếu lúc xuất cảnh hết, cứ đi thẳng 1 mạch ra cửa an ninh rồi lên máy bay thôi. Nhưng nếu nhập cảnh vào UK sẽ bị xếp hàng dài, chờ đợi chừng 1 tiếng là bình thường, lúc đối mặt với nhân viên UKBA sẽ bị quay, bị hỏi rõ lâu, thậm chí có visa còn hạn vẫn không được nhập cảnh như thường.

Lần 1, Nobita bị hỏi:

UKBA: Em đến UK lần đầu hả?
Nobita: Vâng
UKBA: Em đến làm gì?
Nobita: Em đi học ạ
UKBA: Em học trường nào?
Nobita: xxx University ạ.
UKBA: Sao em chọn UK?
...

Lần 2.

Giống hệt lần 1 nhưng khuyến mại thêm:
UKBA: Em có gì chứng minh em là sinh viên không?
Nobita: Dạ thẻ sinh viên của em đây ạ.
UKBA: Bố mẹ em làm nghề gì?
Nobita: Bố em là công chức, mẹ em là giáo viên
UKBA: Vậy hàng tháng em chi tiêu ở UK hết khoảng bao tiền?
Nobita: Tầm £ xxx ạ

Lần 3:

Giống lần 1 + lần 2 và thêm:

UKBA: Bố mẹ em chuyển tiền cho em (nếu có) thì bằng cách nào?
Nobita: Bank transfer và thêm 1 chút bằng thẻ tín dụng ạ.

Lần 4:
Giống lần 1 + lần 2 + lần 3 và thêm:

UKBA: Em đã rời khỏi UK bao lâu?
Nobita: Dạ 1 tuần
UKBA: Em đi đâu? làm gì?
Nobita: Dạ em đi du lịch, ở xxx ạ.

Lần 5...

Lần 6: Nobita đang vội thì chớ, vé tàu xe từ sân bay về nhà thì đã mua rồi, lại sắp muộn giờ. Vừa đến lượt 1 cái gặp ông UKBA, Nobita đưa luôn hộ chiếu, thẻ Residence Permit kèm luôn thẻ sinh viên và cái boarding pass vừa đi xong, đồng thời dõng dạc:

Dạ em là Nobita, em hiện tại là sinh viên tại trường xxx, Bố em là công chức, mẹ em là giáo viên, bố mẹ em có chuyển tiền cho em bằng ngân hàng và thi thoảng thì sử dụng thẻ tín dụng. Hàng tháng em chi tiêu hết khoảng £ xxx. Em chọn UK học vì em thích văn hoá ở UK. Em vừa đi du lịch ở xxx về, 1 tuần ạ. Anh còn câu hỏi nào không?
(vừa nói vừa dơ dơ ngón tay cái bên phải ra, sẵn sàng check vân tay)

Ông UKBA cười phá lên rồi bảo: Không, em ấn tay vào máy đọc vân tay đi =))

Last edited:

Chào anh biên phòng Pháp đi được 1 đoạn mới phát hiện ra anh ý đóng mẹ nhầm vào trang Observations (bị chú) trong hộ chiếu. Vừa lo vừa bực vừa sợ tức tốc quay lại anh biên phòng vừa nãy hỏi:

Nobita: Xin lỗi, anh nói tiếng Anh được chứ ạ?
Anh biên phòng: 1 chút thôi, đủ xài à.
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations ???
Biên phòng Pháp: Observations là cái gì??? !!!

Điên hết cả người, Nobita yêu cầu đi gặp đội trưởng biên phòng Pháp để hỏi.

Nobita: Xin lỗi anh nói được tiếng Anh chứ ạ?
Đội trưởng: Được, em có vấn đề gì?
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations của em?
Đội trưởng: Ừ nhỉ? Thôi kệ đi em, ko sao đâu???
Thấy bạn nói vậy liền mang hộ chiếu ra kiểm tra, thấy các anh đóng dấu từa lưa vào trang Bị chú của mình roài. Thôi, tặc lưỡi chứ biết sao giờ.

Chuyện của mình thì hơi không đúng chủ đề châu Âu nhưng thôi cứ kể ra. Mình đi Tahiti phải transit qua LAX. Anh Hải quan Mẽo hỏi "Cô vào Mỹ với mục đích gì? Ở bao nhiêu lâu?" mình bảo "em chả có mục đích gì vì có vào Mỹ đâu. Em chỉ ở sân bay của các anh thời gian để leo tiếp lên máy bay thôi" Anh kia mặt lạnh tanh, không động đậy cả một thớ thịt. Chả có gì humour gì, chán :p

Có lần hộ chiếu của mình hết trang trống để dán Visa dù hộ chiếu còn lâu mới hết hạn, do cần visa gấp nên mình năn nỉ mấy người của Sứ quán là dán visa vào mấy trang bị chú, nhưng họ nhất định không chịu. Mình phải đổi lại hộ chiếu gấp trong ngày để xin visa cho kịp. Khi nhận lại hộ chiếu có visa thì thấy Sứ quán dán visa ngay trên trang Bị chú, híc...

Há há. Pháp mới ra passport dành cho dân "phượt" : sẽ có số trang gấp đôi passport thường để tha hồ chỗ dán visa.

Có lần hộ chiếu của mình hết trang trống để dán Visa dù hộ chiếu còn lâu mới hết hạn, do cần visa gấp nên mình năn nỉ mấy người của Sứ quán là dán visa vào mấy trang bị chú, nhưng họ nhất định không chịu. Mình phải đổi lại hộ chiếu gấp trong ngày để xin visa cho kịp. Khi nhận lại hộ chiếu có visa thì thấy Sứ quán dán visa ngay trên trang Bị chú, híc...

:)) trời ơi, mình mà là bạn chắc điên mất =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back