What's new

Tà Chì Nhù -không porter -18h ngày 4,5,6-07 Tuyển 1 mem xế hay ôm đều được

Tà Chì Nhù -không porter -18h ngày 4,5,6-07 Tuyển 1 mem xế hay ôm đều được

ĐÃ HỦY CUNG
Lý Do: Các thành viên trong đoàn có việc đột xuất nên số lượng người đi ít.

Năm ngoái leo 1 lần rồi nhưng số đen trời mưa nên bị mù :'( k được ngắm biển mây ở TCN nên năm nay quay lại.
Đoàn mình đã có 7 mems, gồm 4 bạn ở Hải Dương và 3 bạn ở Hà Nội, đều là các thành viên trên forum, ủ ê lập cung thì thiếu 1 bạn nữa cho tròn 4 xe. Bạn nào máu me và có (hoặc tự tin là có) đủ thể lực leo núi ngày hè thì tham gia cho tròn nhé :D Ko thì 1 xe vẫn độc hành k có vấn đề j. Các bạn chú ý đoàn 7 người tự mang đồ k thuê porter.
Các bác xem hộ lịch trình cần j góp ý giúp e với.

Lịch trình sơ bộ:
*Ngày 4-7: HN- bản Hốc (Văn Chấn) ~ 185km
_ 17h Đoàn HD xuất phát lên HN, hội ngộ ae tại TT Hội Nghị Quốc Gia- đầu đại lộ Thăng Long
18h30-19h xuất phát , ăn tối dọc đường, khoảng 11h30 đến nhà sàn bản Hốc.
Ace đói thì ăn thêm mì tôm hoặc alo trc cho bác chủ nhà sàn làm xôi thịt nướng hoặc j đó để ăn . Ngủ sớm để hôm sau dậy sớm đi.
*Ngày 5-7: bản Hốc-Trạm Tấu- hạ trại 2500m
_ Sáng 5h30 dậy sớm. Ăn sáng mì tôm hộp tự mua hoặc đặt xôi thịt nướng (sẽ mang theo xôi thịt nướng để ăn trưa ngày này).
6h30 xp đi Trạm Tấu- mỏ chì (~35km).
8h đến Mỏ Chì, gửi xe, để lại đồ đạc k cần thiết.
8h30 bắt đầu leo từ mỏ chì là ~ 1400m
Sau một hồi leo leo, thở thở, nghỉ nghỉ, đến tầm 11h nghỉ ăn trưa tại 1 con suối mát mát có mái che tự nhiên. Đến đây hình như chúng ta đã hoàn thành được 1/5 quãng đường
Tiếp tục hành trình thì khoảng 16h sẽ đến được điểm hạ trại 2500m . Điểm này rất to, rộng và bằng phẳng, nhiều đoàn thường nghỉ ở đây, vì chỗ lấy nước gần ngay đấy, lại còn có mấy con trâu làm bạn . Từ đây sẽ có 2 lối lên đỉnh TCN. 1 là đường sống lưng, dễ đi và dễ nhìn hơn, nhiều đoạn đã thành lối mòn. Còn đường còn lại thì sẽ đi lên tiếp chỗ hạ trại 2600m cạnh 1 cái lán dê rất nhiều dê (cả phân dê ) . Đường này hơi khó đi và hơi khó nhớ, nhưng nếu đi được sang đây thì ngày hôm sau leo sẽ có nhiều đoạn chụp ảnh đẹp hơn với những vách đá cao to hoặc những gốc cây đại thụ chết mọc lưng chừng núi, có biển mây chụp thì đúng là phiêu . Tùy vào tình hình sức khỏe ae sẽ quyết định leo đường nào .
*Ngày 6-7: 2500-2979-xuống núi về với mẹ :’(
_ Dậy sớm đón bình minh, chụp ảnh ăn sáng, blah blah…
7h thu gom lều trại tiếp tục leo lên đỉnh. Từ đây lên đỉnh chừng 3 tiếng nếu đi theo đường sống lưng. Còn nếu htrc nghỉ ở lán dê (2600) thì lên mất 2 tiếng.
_ Xuống núi: khoảng 11h bắt đầu từ đỉnh xuống, xuống đến mỏ chì khoảng 16h, nhanh thì 15h.
Lấy xe, ra Nghĩa Lộ ăn tối, về HN .
Chi phí dự kiến 450k (cả xăng xe) quay đầu!

Hi vọng vào hôm đi trời sẽ mát mẻ, khô ráo. Nhưng cũng nên chuẩn bị những phương án cho những điều kiện thời tiết k được ủng hộ: mưa gió, nắng to gay gắt. Thời tiết tháng 6 và tháng 7 này leo núi có thể nói là vất vả nhất trong năm. Nhưng hi vọng với tinh thần đoàn kết “ 1 người vì mọi người và ngược lại” (kiểu kiểu ai mệt thì ráng ở lại để mọi người đi tiếp ) , chúng ta sẽ cùng nhau vượt qua được

Đồ dùng cá nhân cần chuẩn bị:
-Túi ngủ cá nhân (phải có) + thảm cách nhiệt(nếu có)
-Áo sơ mi dài tay mặc khi leo, mũ lưỡi trai hoặc tai bèo, găng tay sợi, áo giữ nhiệt.
Áo phông 1 hoặc 2 chiếc, quần thì tùy , Tất 2,3 đôi.
-Giày leo núi, giày bộ đội, độ cứng vừa phải, bám tốt.
-Đồ dùng vệ sinh cá nhân, ai cắt tóc cạo râu thì nhớ làm ở nhà nhé, lên núi mà đòi cạo râu thì mình xin cạo đầu luôn
-Đèn pin, còi cứu hộ, bật lửa, dao nhỏ.
-Quần áo mưa loại mỏng 25k/bộ, khăn rằn khăn ống,
- Túi nilon nhỏ, túi bọc balo, bảo vệ các thiết bị điện tử.

Đồ dùng chung:
(1) Mì tôm, café, kẹo+ bánh oreo, milo, đường và đường glucose, Sữa túi, bánh mì
(2) Xoong nấu cơm+ ít cồn khô, gạo nấu cơm, mắm tép, xúc xích, lạp xườn, dầu ăn.
(3) Lều trại, dao đi rừng có 1 chiếc.
(4) Nước lọc mỗi người 1,5lit. Đảm bảo nửa đường hết, sẽ phải uống nước suối 100% sau khi hết nước chai.
(5) Cốc và bát nhựa mỏng, đũa, giấy ăn, giấy ướt, giấy WC
(6) Thuốc men, C sủi, kháng sinh, sát trùng

Các bác máu me thì alo mình: 0982729471 - Dũng (sn88) Fb: /dunglyq - Dũng Rồng

Sơ qua là thế, ace đọc thêm xem cần cbi j thì cmt nhé

Last edited:
Re: Tà Chì Nhù -không porter -18h ngày 4,5,6-07 Tuyển 1 mem xế hay ôm đều được

Đoàn vẫn đang thiếu 1 xế hoặc ôm nhé, cho đủ 4 xe!

Em ơi, còn đăng ký được không? Chị là nữ muốn tham giaaaa chuyến đi với mọi người. Hiện tại chị không có túi ngủ.

Tiếc quá t7 ko đc nghỉ. Chúc mọi người đi may mắn, về share ảnh cho ae ngắm với nhé.

hic, đọc topic muộn quá, ko kịp.
Các bác muốn đi cùng thì alo trực tiếp đi nhé. Mình để sđt mà chả ai alo. 17h chiều nay mới chốt đoàn

Em ơi, còn đăng ký được không? Chị là nữ muốn tham giaaaa chuyến đi với mọi người. Hiện tại chị không có túi ngủ.

Các bác muốn đi cùng thì alo trực tiếp đi nhé. Mình để sđt mà chả ai alo. 17h chiều nay mới chốt đoàn

Bác thớt chắc phải đi trên 1 lần rồi mới dám đi không porter :) trước mình đi cùng porter chiều lên, chiều xuống hổ báo đi trước xong cũng mãi mới về được :)

Trên đấy đường dễ lạc mà ^_^, chúc đoàn chinh phục thành công

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back