What's new

[Chia sẻ] Tà Gụ - Thác bạc giữa đại ngàn

Lần này thì mình lên rừng!

Mình có thằng em. Hứa với nó lên thăm nó hoài. Từ năm ngoái đến năm nay giờ mới có dịp. Nhà nó tận Sơn Lâm - Khánh Sơn. Từ Nha Trang theo quốc lộ 1A về phía nam 60 km đến thành phố Cam Ranh rồi rẽ phải theo tỉnh lộ 9 lên Khánh Sơn khoảng hơn 30 km nữa. Lý thuyết là thế, nhưng quái xế thì không. Quái xế đến Cam Lâm rẽ phải, đi ngõ Lập Định ngoằn ngoèo theo những cánh đồng mía bạt ngàn, gần được ngót 15 km. Mình rẽ qua chở một thằng, cũng vai em. Ba anh em hồi trước cùng tiểu đội 5, cùng học chung, ăn chung, ngủ chung, cùng nhảy rào ra khỏi doanh trại để rong rủi trên một chiếc xe máy khắp Nha Trang.

Vượt Đèo Cù Hin về Bãi Dài. Từ biển lên rừng.

Đường lên xuyên rừng qua đèo quanh co trùng điệp. Phong cảnh hùng vĩ. Ngó xuống bình nguyên thấy Vịnh Cam Ranh nước xanh biên biếc.

Một đám con nít cởi truồng tắm sông bên ruộng mía và nương bắp.

Nhà thằng em từ thị trấn Tô Hạp - trung tâm huyện – về phía nam thêm 10 km với rừng thông reo hai bên đường, không khí se se lạnh. Nơi đây giáp địa phận tỉnh Lâm Đồng nên địa hình và khí hậu tương tự mưa nắng hai mùa rõ rệt. Nhà nó có vườn cà phê, sầu riêng, đan xen cây chôm chôm, thêm rẫy bắp, đàn gà thả vườn. Đủ sống để nuôi 7 người con: 6 gái, 1 trai. Đợi mình từ sáng, lâu lâu lại điện thoại hỏi thăm đến đâu đến đâu.

Vừa đến nhà là sa vào nhậu. Chuyện làm đường từ Khánh Sơn đến chân đèo Ngoạn Mục lên Đà Lạt. Chuyện sáng nay nhân viên bưu điện vác cả bao tải đi thu hơn bốn chục cái modem cháy của cả xã do bị sét đánh bởi cơn mưa chiều qua. Chuyện bẫy con cheo nhỏ xíu như con chihuahua. Chuyện cây thủy tiên trắng treo góc vú sữa trong vườn. Chuyện người bị bại liệt cánh tay nhờ ong chích mỗi ngày 3 phát mà hết bệnh. Chuyện mình vừa bị ong chui vô ống quần chích một phát cách chỗ hiểm đúng nửa gang làm tăng sức đề kháng đến độ đi hổng nổi. Đến 3h chiều mình cám ơn rồi chia tay cả nhà để quay đầu xe ra Sơn Hiệp rồi rẽ trái vào Thác Tà Gụ.

Thác Tà Gụ là một ngọn thác đẹp nằm gần cuối đại ngàn dãy Trường Sơn đổ ra biển. Đường vào thác xuyên qua những buôn làng người Raglai. Người Raglai ở Khánh Sơn mộc mạc và thật thà, sống hòa mình vào thiên nhiên với nhà tranh vách đất đơn sơ, dẫu cuộc sống đã đổi thay nhiều nhờ cà phê, sầu riêng nhưng nhìn chung vẫn còn khó khăn. Xe băng theo những con đường đất đỏ, qua từng bãi mía, nương bắp xanh mượt dọc bờ suối. Xa xa là những thửa nếp rẫy giữa hai hẻm núi, nếp rẫy ở đây hạt đen như than mà người Raglai gọi là “nếp quạ”. Ở độ cao 1300m so với mực nước biển, những đồi thông chập chùng reo trong gió chiều. Không khí lành lạnh, thẫm đẫm hương của núi, mùi của rừng.Đường vào cũng dễ đi vì đã mở đến tận chân suối, men theo bờ suối khoảng 200m là đến thác.

Suối chảy hiền hòa trầm mặc, không ồn ã. Hồ đầy nước. Có thể hòa mình vào dòng nước mát lạnh cho thỏa thích. Thác cao khoảng 40m. Bắt nguồn từ núi Hòn Bà với đỉnh cao 1500m. Thác chảy rất hùng vĩ. Tung bọt trắng xóa một góc rừng.

Thác vẫn còn hoang sơ và đầy vẻ quyến rũ.

Ở đây không có một quán xá nào. Các bạn đi Thác Tà Gụ phải chuẩn bị đầy đủ mọi thứ. Nên mang túi chống thấm để đựng điện thoại, máy ảnh, bóp ví. Cẩn thận để tránh trượt chân khi nhảy qua những phiến đá xanh rêu hay vách đá cheo leo dọc hai bờ suối. Xa xa là những góc rừng mà nơi đó nếu cắm trại qua đêm sẽ thật là tuyệt.

Ngồi ngó thác uống bia. Khoảng 4h 30 chiều. Hai anh em xuống núi. Khánh Sơn đang vào mùa mưa nên trời âm u. May mà chiều nay không mưa. Thả thằng em ở Cam Phước Tây, mình phi thẳng Bãi Dài. Trái sầu riêng khổng lồ này 9 kg mang về làm quà cho vợ. Sầu riêng Khánh Sơn đã đăng ký thương hiệu, nổi tiếng thơm ngon và hạt lép.

Hết mùa mưa năm nay, mình sẽ trở lại Khánh Sơn, trở lại núi rừng. Theo lời hứa của thằng em, khi màn đêm xuống, nó sẽ dắt mình vào buôn, ngồi trong ngôi nhà dài, bên ánh lửa bập bùng, làm hơi rượu Tapai say men nếp mới, nghe già làng kể lại sử thi Akhà Duka. Rồi mình sẽ được nắm tay một nàng thiếu nữ Raglai để được đung đưa trong thanh âm mã la vang vọng. Sáng mai tỉnh rượu vác ba lô và túi ngủ vượt Dốc Quy, men theo những triền thông qua thung lũng vàng hoa nở muộn, ngược về phía thượng nguồn, chỉ với ba tiếng đi rừng, nó sẽ chỉ cho mình cái thác, mà theo lời nó, còn hùng vĩ hơn cả thác Tà Gụ, có tên gọi là Dốc Quy. Bạn nào muốn đi cùng thì nhắn nhé. Dự kiến vào khoảng cuối tháng 12.

Tác giả: Nguyễn Quang Vinh
Viết riêng cho Phuot.vn

Topic đã được gởi đăng bởi BDK

Last edited by a moderator:
Thích quá !!!
Em cũng muốn đặt gạch . Nhưng men mới , không biết phải làm thế nào để được join đoàn đc với anh .

Dự kiến đi Thác Dốc Quy:
- Sáng thứ bảy 29/12/2012: 8h xuất phát từ Nha Trang đi Sơn Lâm - Khánh Sơn (ngủ đêm ở rừng).
- Chiều chủ nhật 30/12/2012: 15h về lại Nha Trang.
Bạn nào muốn đi cùng thì nhắn tin hoặc gửi mail cho mình nhé (A.Vinh, 0986.221166, email: [email protected]).
Đoàn đi lần này số lượng có hạn: 10 người nên ưu tiên những người đăng ký trước nhé. Phương tiện đi: xe máy tự túc (các bạn có thể tìm người đi cùng) Chi phí: tự lo, cao nhất khoảng 199k. Thân mến! :)

Vinhconhatrang

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back