What's new

Tà Sùa bồng bềnh 13 - 15.12.2013

Tà Sùa bồng bềnh 14 - 16.12.2013

Alo alo, mình đã liên lạc lại với guide khác, là anh A Chìa (0919 547 961), và fix lại như sau:
1. Về lịch trình:
Day 1 (Sáng thứ 7- 14.12): Xuất phát từ 6h sáng, đến Trạm Tấu là 11h trưa. Vào nhà A Chìa, thu dọn một số đồ thiết yếu mang theo. Bắt đầu leo từ 1h chiều. Đến điểm nghỉ đêm là 5h chiều.
Day 2 (Ngày chủ nhật - 15.12): Đi tất cả: Sống lưng khủng long, đỉnh 3 (2500m) và đỉnh 2 (2850m). Chiều về lại điểm nghỉ.
Day 3 (Ngày thứ 2 - 16.12): Xuống núi, về nhà A Chìa thay đồ và lên đường về HN
Theo mình thì lịch trình này khá xông xênh, ko phải chạy đêm, đoàn mình chắc toàn trâu bò nên đi khỏe thôi, hehe. Vầy là lịch trình thế nhé

2. Về xe cộ:
Hiện mới fix 5 người là Hằng, Thủy, Tuấn, anh Chương, anh Chính. 3 xe rồi, cùng lắm là thêm 1 xe nữa thôi. Hôm tới đi off rồi chốt. Hiện anh Chương nếu có ôm thì ôm sẽ lo xe cho anh í còn không thì anh í tự bắt xe lên Yên Bái nằm chờ chúng ta đến, ko có j phải lăn tăn.

3. Về chi phí:
Fix với guide là 600k/guide/2.5 ngày => 240k/guide/ngày bao gồm cả vác đồ và dẫn đường. Họ bảo phải 2 guide mới đủ, nên tinh thần là ta sẽ thuê 2 guide cho 2.5 ngày nhé => 1200k/8 người = 150k/người
Đồ nhờ guide vác hộ chắc chỉ có nồi niêu để ăn tối với lều thôi. Còn lại mọi người rèn sức khỏe để tự vác đồ của mình nhé. Làm thế nào cho thật gọn nhẹ thôi.

4. Về ăn uống:
Ta có 2 bữa sáng (cn, t2); 3 bữa trưa (t7, cn, t2); 2 bữa tối (t7, cn) là ăn chung. Riêng tối t2 thì liệu cơm gắp mắm, về đến HN sớm thì tùy nghi di tản cho chủ động.
Các bữa sáng và trưa thì ta sẽ chuẩn bị bằng mì tôm, bánh mì hoặc cái j đó. Còn bữa tối thì sẽ ăn cơm, thịt, rau, cái này guide sẽ free cơm, còn thịt, rau ta sẽ nhờ họ chuẩn bị luôn và trả tiền (chả đáng kể đâu ấy mà).
Ngoài ra, có nên mang theo tí rượu cho có không khí không nhỉ
Nước mang theo chắc phải 3l/người là tối thiểu.

5. Đồ cá nhân và đồ dùng chung:
Cái này mọi người đều đi nhiều rồi nên khỏi phải nhắc. Tối thứ 2 tới ta off thì sẽ thảo luận kĩ lại cái này.
Còn j nữa ko nhỉ. Chắc hết rồi. Cộp!

Chi phí dự tính (quân số 8 người, tính toán cụ thể sau): ~ 500 - 650k
Tiền thuê guide = 1200/8 = 150k/ng
Tiền ăn uống nhì nhằng = 200 - 300k/ng
Xăng xe= 100k/ng
Đồ chung = 50k/ng
À còn tiền lều trại ai có thì thôi, ko có thì tính thêm vào nhé.

Hiện đoàn cũng đã hòm hòm người và rút sang fb hoạt động (Tà Sùa bồng bềnh). Tuy nhiên rất mong các bạn ném đá thêm nhiều ý kiến về lịch trình để đoàn đi suôn sẻ hơn. Lịch off lần cuối của đoàn là tối th2 (09/12) 8h tại Trà hoa 59 Khương Trung. Tks all :D

Last edited:
Hoãn được đến cuối tháng 12 thì em bám càng với các bác ơi
Nghỉ Tết Dương lịch 3 ngày thoải mái rong chơi, ngắm biển mây ợ
Bác nào tổ chức Tết Dương p.m em nhé, tks mọi người :(

Tớ mới đi về này, góp ý bạn vài món:

1. Chương trình 3 ngày (cả đi đường HN-Trạm Tấu - Bản Công) của bạn là quá ngắn, trong đó thời gian leo núi có gần 2 ngày 1 đêm là quá ngắn, như vậy chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi.

2. Vì thời gian ngắn như vậy nên kế hoạch của bạn chỉ có đi sống lưng khủng long và đỉnh 2650, là đỉnh thấp nhất trong 3 đỉnh của Tà Sùa (tôi không coi mỏm 2450 ngay đầu rùa là đỉnh). Nên leo chí ít là 1 trong 2 đỉnh 2860 hoặc 2880 (đỉnh Pháp), không lẽ leo núi lại không lên đỉnh?

3. Nguyên ngày 1 chỉ đi đường thôi thì lãng phí quá, đi từ HN tầm 6-7h, chạy thong thả tầm 3h30, 4h đã đến Bản Công rồi, đoàn bạn có 4 xe thôi nên đi còn nhanh nữa, đến nơi tranh thủ leo luôn, tầm 6h30, 7h tới hang đá ngủ rồi, ngày hôm sau leo được nhiều. Buổi sáng thì sớm lắm cũng phải 8h mới bắt đầu leo được, còn cơm cháo mọi thứ nữa, mùa này trên đó lạnh thôi rồi.

4. Kế hoạch của bạn đi có 2 ngày 1 đêm mà porter 1chai/người là quá chát. Bữa rồi bọn mình đi thuê 200k/ngày thôi, vui vẻ thì thưởng thêm 1 ngày. Porter bọn mình tên là A Chư, trẻ trung vui vẻ nhiệt tình lắm, kỹ năng đi rừng thì ngang vơi biệt kích, có số Đt, cả FB luôn.

5. Đường vê từ đỉnh 2650 đến Bản Công bạn tính có 4h là quá ít đấy, nó rất xa, và đi xuống cũng không nhanh hơn đi lên nhiều lắm đâu.

guide các bạn thuê đắt quá, ở bản Công có bạn Ga, bạn í có họ hàng vs a Ku giá có 500k/ngay thôi, cung này cũng gấp quá sợ ko leo lên 2500m dc í..)

Mình vừa đi TX về cuối tuần vừa rùi, thời gian cũng như bạn, từ chiều tối t6 đến đêm cn. Bọn mình chạy lên và vào nhà poter ngủ luôn, sáng t7 trekk sớm. Về quãng đường thì trong ngày đầu bạn thoải mái leo lên đỉnh 2600 hoặc 2700 ( đoàn mình gặp biển mây đẹp quá và cũng toàn ng chụp ảnh nên chỉ lên đến sống lưng rùi vòng xuống ngủ, sáng hôm sau leo lên 2600, vượt sống lưng và chụp ảnh rùi về bản) tầm 4-5h chiều là đã lên đến vị trí cắm trại rùi, ngày cn bọn mình về bản lúc 3h, xuống NL ăn tốim về HN lúc 12h đêm. Như vậy là cũng gần giống với thời gian của bạn. CÒn về poter, trc khi đi mình tham khảo tất cả các poter trên đó thì bjo đều đồng giá là 400k/1ng/1 ngày. Mình thuê A Chìa, nói chung là nhiệt tình, vui vẻ :)
Chúc các bạn gặp đc biển mây và chinh phục đc càng nhiều đỉnh càng tốt :))

Còn vé nào k chủ thớt. Nếu còn cho mình đặt 1 gạch cứng nhé. Cũng máu mê cung này để chuẩn bị cho PuTaLeng sắp tới.
Name: Chính
HP: 0934576726

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back