What's new

Tà Sùa hẹn ngày trở lại

Cách đây đúng một năm (dịp 30/4/2010) là ngày tôi đặt chân lên sườn núi Tà Sùa – là sườn núi tách 2 tỉnh Yên Bái và Sơn La với đỉnh cao nhất ở mưc 2850m. Tà Sùa thì nổi tiếng với người miền Bắc về chè Tà Sùa vị đậm và thơm, nổi tiếng với lâm tặc vì nguồn gỗ Pơ Mu mà chỉ cần đứng ở chân núi bạn cũng có thể ngửi thấy mùi hương từ nhựa cây này.
Cảm giác sau chuyến đi Tà Sùa với tôi không chỉ là một dãy núi hùng vĩ và đường đi cheo leo mà lớn hơn là cảm giác xót xa cho cả một khu rừng, vì lâm tặc, vì ý thức của người dân mà giờ đây cây rừng ngát hương mùi gỗ Pơ Mu chỉ còn gốc và vụn gỗ còn sót lại. Cả một khu rừng già, giờ đây cỏ dại biến thành rừng và cây gỗ thì nằm xuống.
Nung nấu một chuyến đi Tà Sùa lần 3, để có thể chạm đến đỉnh núi mà 1 năm qua, mình vẫn chưa lên kế hoạch được. Nỗi nhớ về khu rừng cứ lẩn quất, thèm trở lại mà sao thời gian sao đắt đỏ quá, chưa mua nổi để 1 lần nữa trở lại.

To be continued..

Last edited:
Lần thứ nhất chúng tôi đi Tà Sùa vào thời điểm lạnh nhất của mùa đông cách đây 2 năm. Trời lạnh cộng với bác guide lạc mất chúng tôi, nên sau một ngày quanh quẩn trong rừng, dừng lại nghỉ ở một con suối đầy mù lạnh ngắt, chúng tôi quyết định quay về. Bác guide sau đấy đã đi tìm chúng tôi suốt 2 ngày 2 đêm trong rừng, và về nhà ốm một trận ra trò. Hic.
Lần thứ nhất đấy khiến tôi nhớ mãi vì con đường nhầy nhụa bùn, trời mưa phùn và quá lạnh khiến cho cả đoàn chỉ muốn thoát khỏi Bản Công càng sớm càng tốt, mặc cho cả bản mời mọc ở lại thêm một tối giao lưu. Quả thực, trời lạnh và mưa thì Bản Công và Tà Sùa vẫn là ác mộng của tôi, ì ạch trên con đường chưa đến 5km, sau 2 tiếng thì chúng tôi về đến Trạm Tấu để tận hưởng suối nước nóng, quả thực cảm giác như ở trên thiên đường nếu so với Bản Công lúc đấy!!.
Lần thứ 2 cách đây 1 năm, thật may mắn là thời tiết đã ủng hộ chúng tôi ít nhất là trong 1.5 ngày của 2 ngày leo núi. Lên đến Bản Công, tìm lại anh guide cũ, tìm lại được cái điện thoại để quên ở đấy :D, vẫn nguyên em USB treo lủng lẳng đầu điện thoại, chúng tôi năn nỉ anh guide dẫn chúng tôi đi lên Tà Sùa lần nữa và không quên tặng luôn điện thoại cho anh. :p
Tôi phải nói thêm là Tà Sùa không giống như leo Phu Song Sung ở bản Xà Hồ gần đấy, Phu Song Sung đường dễ đi hơn nhiều và người dân trong bản ai cũng có thể dẫn đường lên núi cho bạn, thì với Tà Sùa, cả bản chỉ có một vài người từng là thợ săn, những người già làng mới biết đường lên núi. Và đỉnh Tà Sùa thì chắc chỉ những thợ săn kỳ cựu nhất mới có thể đã từng đi qua.

Tiếp đi bạn, có thể pót chút cái bản đồ để ae dễ hình dung kh nhỉ. Cũng mon men Phù Song Sung lâu rồi, nhưng chưa thấy nhóm nào đi để xin theo. Xem ảnh Phù Song Sung trên ttvn mà thích ghê :D

Tiếp đi bạn, có thể pót chút cái bản đồ để ae dễ hình dung kh nhỉ. Cũng mon men Phù Song Sung lâu rồi, nhưng chưa thấy nhóm nào đi để xin theo. Xem ảnh Phù Song Sung trên ttvn mà thích ghê :D

MÌnh đang kể chuyện về Tà Sùa bạn ah, Phu Song Sung chắc là để một dịp khác, mình chưa đủ 20 bài viết nên vẫn chưa post ảnh lên diễn đàn được. Bạn chờ nhé!

Mùa mận đang đến, và thật may mắn là thời tiết ủng hộ cả đoàn chúng tôi trong suốt hành trình.

Trước khi qua Trạm Tấu, chúng tôi dừng lại Nghĩa Lộ và mua một ít hoa quả và rau để mang lên núi.

Lên đến Bản Công, cả bản vắng teo, chỉ gặp a Pha đang chặt củi, chúng tôi làm quen và ngỏ lời hỏi tìm người dẫn đường lên núi (sau chuyến đi lạc trong rừng lần trước, không ai muốn tìm đến anh guide cũ nữa).

Anh Pha đồng ý dẫn đi, nhưng với điều kiện là phải có anh Vàng (anh guide cũ) đi cùng, vì anh ko biết đường :|,

Tầm chiều, cả bản nhộn nhịp hơn khi mọi người đi làm nương về:

Chúng tôi đi loanh quanh để tìm người dẫn đường, và mọi chỉ dẫn đều đổ về anh Vàng người biết đường đi và còn đủ khỏe, đành vậy, hi vọng cuối cùng, nên cả nhóm đến nhà anh Vàng nói chuyện. Chốt lại, anh Pha đồng ý nếu anh Vàng đi cùng, anh Vàng đồng ý nếu anh Pha đi cùng vì anh ko muốn có bạn trong bản đi cho vui....thật đúng là duyên trời!

Nghỉ ngơi ở nhà anh Pha, ăn mỳ tôm với trứng và rau, cả nhóm mệt nhoài sau một ngày chạy xe, tất thảy lăn ra ngủ.

Sáng sớm, chúng tôi xuất phát đi vào rừng, từ độ cao 1100m. Muc tiêu là dừng ở 2700m và nghỉ đêm.

(mình vẫn chưa post ảnh lên được, đành chờ 1 vài hôm nưã vậy!)

@zigzag88: bạn có thể up ảnh lên picasa/photobucket/flickr... rồi dán IMG code vào hồi ức. Thế là bạn đã có hình ảnh mặc dù chưa đủ 20 bài viết. Chúc bạn thành công! Chờ hình ảnh của bạn nhé, :D.

(Bài viết này sẽ được xóa sau 24h.)

Cám ơn bạn Minhmio nhé, mình đã đủ 20 bài viết rồi, nhưng mình chưa quen với cách quản lý diễn đàn ở Phuot.com nên thực sự thấy rất khó chia sẻ ở đây.

Những cảm xúc muốn viết ra trước đây xin giữ lại cho riêng mình thôi, những người đi sau chắc chắn sẽ truyền tải cảm xúc đến một cách tốt hơn cho diễn đàn này.

Còn chia sẻ ảnh thì rất dễ về cả mặt tâm lý lẫn kỹ thuật nên mình post lên một số ảnh
nhé, chúc tất cả mọi người đều vui.
Cơm nắm:

Nhặt WhiteBerry để măm măm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back