What's new

"Tangled" của Đông Nam Á - Một Chiangmai thật đẹp

Sau vụ trốn việc đi chơi hẳn chục ngày ở https://www.phuot.vn/threads/43809-L%C6%B0%E1%BB%A3n-l%E1%BB%9D-Giang-Nam-Th%C6%B0%E1%BB%A3ng-H%E1%BA%A3i-T%C3%A2y-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-H%C3%A0ng-Ch%C3%A2u-T%C3%B4-Ch%C3%A2u hồi tết dương năm 2012, rồi tha thẩn lang thang ở Cambodia định đón tết Songkhran ở SiemRiep nhưng bất thành đành lăn lộn nơi biển xanh cát trắng Sihanouk Ville thì cuối tháng 11 vừa rồi em vừa hoàn thành tâm nguyện cuối cùng của mình (trong trường hợp tận thế xảy ra thật) khi tới thành phố "Đóa hồng phương Bắc" - Chiangmai để tận mắt ngắm nhìn một tangled đời thực:D. Và những gì em được thấy quả không bõ công em ngồi săn vé rẻ từ đầu năm rồi trải qua bao khó khăn mới sờ tới được giấc mộng cổ tích " I see the light"(c)

Dường như mọi chuyến đi của em đều có bắt đầu hơi gian nan, từ việc nhầm lịch khởi hành đi TQ tới đổi lịch đi chơi tết Songkhran. Và bây giờ là chọn ngày bay để tham dự lễ hội Loy krathong tại ChiangMai. Chắc các bác cũng biết Lễ hội Loykrathong diễn ra vào đêm rằm tháng 12 theo lịch của Thái (cái này thì hỏi bạn gúc gồ một chút là xong ạ) nhưng vấn đề khó khăn là để được mục sở thị lễ hội Yeepeng Lanna mà theo Disney nó còn có cái tên là "tangled" ý ạ thì hoàn toàn không có thông tin gì vì mỗi năm một khác và em phải đi đến một quyết định dựa vào may mắn đó là bốc bừa theo lịch các bạn Thái là đi 27/11 về 1/12 (và đây quả là quyết định có chút sai lầm của em mà em xin kể sau):(.
Vấn đề thứ 2 mà em phải làm là tìm một người đồng hành ( ngày xưa em độc hành nhiều rồi nên giờ em thích có người đi cùng để chia mật sẻ ngọt ạ:p, em không thích bùi với đắng đâu:">), và may mắn làm sao con bé BFF của em nó cũng máu và tham gia cùng.
Lúc này nẩy sinh vấn đề thứ 3 là: "tiền đâu mà bay lắm chặng thế? từ HN bay đi BK rồi từ BK bay đi CM?
Trời cũng không phụ người có tâm khi đúng 14/2/2012 các bạn AA ra một đòn khuyến mại đáng gờm là vé 6$ cho mọi chặng - một món quà quá đỗi ngọt ngào nhưng để đạt được thì không dễ nhưng vì lời hứa cho gái đi ngắm "những điều chỉ xảy ra trong cổ tích" và cũng là thỏa mong ước tham dự lễ hội gì đó lãng mạn trong năm 2012 mà em dành hết tâm sức cả đêm để chinh chiến giành chiếc vé 6$. Và chắc các bác cũng biết kết quả khi thấy em ngồi đây kể chuyện cho các bác nghe rồi ạ!? Em chơi được 2 vé 6$ đi BK và 2 vé 5,5$ đi Chiangmai\:D/. Quá tuyệt vời phải không ạ. Như vậy là sau khi đã cộng các loại phụ phí như tiền xăng dầu, phí sân bay, chọn ghế...blah...blah... thì tổng kết lại mỗi đứa mất khoảng gần 2,5t cho 4 lần bay cả đi và về. CŨng vì đặt được cái đống vé này mà em sướng như điên nên mắc phải 1 sai lầm là vứt xừ cái tên đệm của mình với con bạn khi đặt vé mà mãi tới tận mấy tháng sau em mới để ý. Nhưng đây chỉ là vấn đề nhỏ thôi các bác ạ vì các bạn AA hỗ trợ em thêm tên vào rất nhanh vé HN-BK còn vé BK-CM em lỡ check in online nên đành để nguyên vậy mà đi nhưng cũng không thành vấn đề gì.
...Tuy nhiên....Em ghét phải nói cái từ này lắm á:(. Tới cách ngày bay khoảng 3 tháng các bạn tổng cục du lịch Thái mới thông báo cho em biết là cái Yeepeng Lanna nó diễn ra vào tối 30/11 trong khi vé em đặt là sáng 30/11 đã bay về BK để sáng 1/12 về HN=(((. Chết em rồi!!! Số em con bọ rồi!!! Đến CM chỉ để xem thả đèn mà giờ thế này!?!? Mặt mũi nào nhìn con bạn em đây. Không đau vì quá đau:T
(em sẽ kể tiếp sau...)

...
Như các cụ vẫn có câu: "Ở hiền trời thương", may mắn làm sao các bạn AA lại có chính sách mới là chuyển mọi đường bay tới BK và đi từ BK từ sân bay quốc tế suvarnabhumi sang sân bay Don Mueang với một chính sách là sửa lại ngày bay cho các bạn mua vé trước ngày thông báo(beer), thế là từ khách hạng promo không được sửa tên, đổi ngày bay giờ bay thì giờ đây em đã có thể ung dung tự tại mà đổi vé một cách thuận lợi, bravo các bạn AA.
Rời Hà Nội một sáng mùa đông rét mướt ảm đảm, em lên đường trên con chim đỏ chào tạm biệt HN đến với đất nước Thái mến khách "đất nước của nụ cười"

Sân bay Donmuang trông vắng vẻ vậy chứ ngoài khu vực check in counter thì đông khủng khiếp các bác ạ

Chắc do bản tính cẩn thận có phần hơi thừa mà em đặt chuyến bay kế tiếp tận 3g45 chiều (chả may các bạn AA delay đầu HN thì em còn có thời gian mà check in chuyển chặng), thế là em có hẳn mấy tiếng ngồi ngâm cứu cuốn truyện "6 người đi khắp thế gian" giết thời gian.

Em nghĩ các bác chắc cũng không thích em dông dài kể lệ ba cái vụ lẻ tẻ như cái thước kẻ này đâu nên thôi em đi vào phần chính tại Chiang Mai luôn cho nó nóng sốt ạ. Em đặt chân xuống sân bay Chiang Mai lúc 5g chiều là bắt ngay 1 bác tuk tuk đi về khu Night Bazzar (em đã đặt nhà nghỉ Lanna Thai Guest House trên agoda, nhà nghỉ ngay sau chợ đêm để tiện ăn chơi ạ).

Và quá đói vì ăn chực nằm chờ nên em tự thưởng cho mình bữa ăn ngon miệng tại nhà hàng lemongrass. Đồ ăn thực sự là khá ngon và các bạn Thái phục vụ quá ổn (miệng lúc nào cũng cười lại còn thi thoảng chạy ra hỏi em ăn có ngon miệng không nữa chứ:X)

Em là em ấn tượng cô bạn này lắm vì khách đông, chạy đi chạy lại suốt mà lúc nào cũng cười tươi hết cỡ chả thấy tổ quốc Thái Lan ở đâu lại còn thi thoảng hỏi em có ngon miệng không:">

Sau khi đã no nê thì lúc này em mới tản bộ ra khu phố chính của chợ đêm Night Bazzar, và lúc này đây các bạn thái cũng đã bắt đầu diễu hành.
Em xin phép trích dẫn 1 chút: "Lễ hội Loy Krathong được tổ chức khắp đất nước Thái Lan, nhưng lớn nhất là tại 4 tỉnh Sukhothai, Chiang Mai, Ayutthaya và Bangkok. Ở những nơi này, ngoài hoạt động thả đèn krathong, thành phố còn tổ chức bắn pháo hoa, diễu hành có trống chiêng; đua thuyền hay đua thả đèn hoa đăng, thi kết hoa đăng; cuộc thi sắc đẹp Miss Nopphamat; thưởng thức ẩm thực Thái và các tiết mục biểu diễn văn nghệ, âm nhạc truyền thống của Thái."
Em mời các bác chiêm ngưỡng một ít hình ảnh về lễ diễu hành

Trong lễ diễu hành có sự tham gia của các cơ quan đoàn thể, các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn thành phố tham gia

Lễ diễu hành diễn ra liên tục hàng tối trong suốt 3 ngày lễ hội và sự đặc sặc thì không tối nào giống với tối nào các bác ạ

Và những điệu múa Thái thì đầy mê hoặc lòng người. Em có thể bảo đảm với các bác là mọi cô gái chàng trai tham dự lễ hội này đều toát lên vẻ đẹp rất nhẹ nhàng và thanh thoát chứ không ngồn ngộn như bên Rio đâu á:">

Và phần háo hức nhất mà em cực mong chờ đó là phần thả đèn:X. Xin thưa với các bác là Yeepeng Lanna và Loy krathong tuy 1 mà là 2 lễ hội cùng diễn ra vào 1 thời điểm.
Với Loy krathong thì toàn thả đèn hoa đăng xuống nước dư này á

Và có khá nhiều loại "Loy krathong" được làm với nhiều nguyên liệu khác nhau như

bánh mỳ
Hay

Cây củ quả, giấy...

Xin lỗi khi chen ngang làm loãng topic của bạn song chỉ muốn nói rằng bạn chụp hình đẹp quá, nếu được bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm chụp hình buổi tối mà nét thế này được không, cảm ơn bạn

@ bác tracyowen: các bác cứ chen ngang thoải mái, em vừa chia sẻ vừa được đàm đạo với các bác em càng thú(c). Hình của em nó nét cũng chả phải thủ thuật gì đâu ạ. Những bức ảnh trong chuyến đi này em chụp bằng 40D cộng với 1 em ống kính 24 khẩu 2.8, vì chụp tối nên em phải đẩy iso lên cao (640-1000) cộng với độ mở khẩu ( 2.8 - 3.2) và giữ máy chắc (có cái gọi là hand holding techniques ý bác ạ). Tất cả nó là dư thế ạ(beer) <ánh sáng tự nhiên/nhân tạo là điều kiện không thể bỏ qua ợ>
Xin lỗi khi chen ngang làm loãng topic của bạn song chỉ muốn nói rằng bạn chụp hình đẹp quá, nếu được bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm chụp hình buổi tối mà nét thế này được không, cảm ơn bạn

Em xin phép được tiếp tục câu truyện của mình ạ (sry các bác vì em mới đi công tác về nên giờ mới tiếp tục công tác up post hình và kể truyện cho các bác nghe tiếp được)
Trong suốt 3 ngày lễ hội, mọi người từ khắp nơi trên thế giới đều đổ về chiangmai để cùng tham gia thả đèn trời và ước nguyện

Từ châu âu tới châu á

Các bạn trẻ Thái Lan cũng tận dụng những ngày lễ như thế này để làm ăn, mỗi chiếc đèn trời được bán với giá 30bath/cỡ nhỏ và 40bath/cỡ to

Ai cũng mua cho mình vài chiếc đèn trời để thả bay cùng những ước mơ, em đang đứng thả còn nghe thấy bạn khoai tây cầu cho không có tận thế=))

Trong 3 ngày lễ hội em gặp rất nhiều các bạn gái xinh đẹp với đủ mọi màu da, sắc tộc và lứa tuổi:">

Đèn trời được thả đem theo nhiều mong ước, khát vọng bay lên bầu trời

Trong lễ hội năm nay em còn thấy cả đèn lồng doraemon, rồi hình trái tim rất đẹp

Có những nhóm còn chơi cả đèn lồng đại tướng đem ra thả rất oách nữa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back