What's new

Tây Bắc cho các thành viên vừa hạ sơn Fansipan (4/1 - 8/1/2011)

Status
Not open for further replies.
- Lặn lội từ Sài Gòn leo Phan, cùng với những ham muốn đã âp ủ về Tây Bắc từ lâu, nên tạo topic này nhằm rủ rê anh hùng sau khi hạ sơn Phan vẫn muốn tiếp tục khám phá núi rừng Tây Bắc.
- Cung đường cũng được lấy từ các đoàn đi trước nên có gì thiếu xót nhờ các bô lão chỉnh lại cho phu hợp.

Cung đường như sau: Bắt đầu từ SAPA nha bà con (vì mới xuống núi hôm trước)

Ngày 1 (Thứ Ba, 4/1/2011) - Sapa - Lào cai - cầu bản Phiệt - Mường Khương - Lùng Khấu Nhin: Tham quan chợ phiên Lùng Khấu Nhin (hợp sáng thứ Ba hằng tuần @r0sy) quốc lộ 4D, cách Sapa khoảng 80 km.
- Mường Khương Simacai Bắc Hà Nghỉ đêm tại Bắc Hà.

Ngày 2(Thứ Tư, 5/1/2011)Buổi sáng: Loanh quanh Bắc Hà tham quan dinh thự vua Mèo Hoàng A Tưởng, Hang Rồng xã Tả Van Chư (nằm cách trung tâm huyện chừng 30km).
Trưa chiều: Về Lào Cai - Sapa.

Ngày 3 (Thứ năm, 6/1/2011) Tham quan Bãi đá, Cầu Mây, bản Hồ, thung lũng Mường Hoa (xem lúa).

Ngày 4 (Thứ sáu, 7/1/2011)- Lào Cai - Bát Xát - bản Vược - Trịnh Tường - Lũng Pô - A Lù - Ngải Thầu - Ý Tý: Cung đường khoảng 80 km. Ngủ đêm ở Ý Tý.

Ngày 5 (Thứ bảy, 8/1/2008)Dền Sáng - Mường Hum - bản Xèo - Mường Vi - Bát Xát - Can Quí Hồ - Ô Qui Hồ - Sapa, Hà Khẩu và lòng vòng, loanh quanh.
Tối: Lên tàu về Hà Nội.

Chi phí khoảng 1tr5, thiếu đủ tính sau.

Cung đường trên chỉ là phác thảo, sẽ phù hợp theo tình hình thể lực sức khỏe của cả đoàn.

Hiện đã có 1 xế và 1 ôm tham gia, dự định chốt đoàn vào chủ nhật (26/12/2011) vì ngày hôm sau đã phải khăn gối ra Hà Nội tụ tập.

Re: Tây Bắc cho các thành viên vừa hạ sơn từ Đỉnh Phaxipang từ 4/1 đến 8/1 năm 2011

Bác ơi tình hình là em chỉ đi được từ ngày 29/12/2010 đến ngày 7/1/2011 là quay về.
mà ngày 3 (thứ 5 ngày 6/1/2011, thung lũng mường Hoa giờ làm gì còn lúa nữa mà xem hả bác, ngoài bắc mùa đông này ruộng chỉ còn trơ gốc ra và người ta ngâm ruộng chờ vụ mới rùi), còn ngày 5 (bác lại ghi là 8/1/2008 sửa ngay nha bác)
Em xẽ chuẩn lại cung đường rùi gửi cho bác sau, em vừa mới về (10h30' sáng hum nay)
Mà hum mùng 3/1/2011 bác ở Sapa rùi chứ.
Vì sau khi đi Mộc Châu về bác tính đi Lào Cai ngay đó hả? em thì có lẽ phải cho đoàn về HN trước sau đó tìm lại cung đường để đi Sapa sau, chiều tối ngày 3/1/2011 có mặt ở Sapa (cái này em chưa khẳng định được đâu nha), giờ chỉ cần có người ôm thui...:D

Last edited:
Re: Tây Bắc cho các thành viên vừa hạ sơn từ Đỉnh Phaxipang từ 4/1 đến 8/1 năm 2011

nhoctheki định " càn quét" Tây Bắc à, Mộc Châu vể lại đi Tây Bắc luôn.
Đi Tây Bắc bằng xe máy, hay lên đó thuê xe.

Biết đâu mình cũng đi được, dập dòm phát nhé.

Chiều mùng 2 là xuống Sapa rồi, nên mùng 3/1/2011 là đi đâu thì đi rồi đó, Sonvc chuẩn lại cung đường cho thích hợp nha. Mình chỉ chép của những đoàn đi trước nên cũng chưa hình dung được cụ thể.

Bác ơi tình hình là em chỉ đi được từ ngày 29/12/2010 đến ngày 7/1/2011 là quay về.
mà ngày 3 (thứ 5 ngày 6/1/2011, thung lũng mường Hoa giờ làm gì còn lúa nữa mà xem hả bác, ngoài bắc mùa đông này ruộng chỉ còn trơ gốc ra và người ta ngâm ruộng chờ vụ mới rùi), còn ngày 5 (bác lại ghi là 8/1/2008 sửa ngay nha bác)
Em xẽ chuẩn lại cung đường rùi gửi cho bác sau, em vừa mới về (10h30' sáng hum nay)
Mà hum mùng 3/1/2011 bác ở Sapa rùi chứ.
Vì sau khi đi Mộc Châu về bác tính đi Lào Cai ngay đó hả? em thì có lẽ phải cho đoàn về HN trước sau đó tìm lại cung đường để đi Sapa sau, chiều tối ngày 3/1/2011 có mặt ở Sapa (cái này em chưa khẳng định được đâu nha), giờ chỉ cần có người ôm thui...:D

Đang kiếm người đi chung nè, đi xe máy. Về Mộc Châu xong, là tối đó lên Sapa leo Phan, chiều mùng 2/1/2011 về lại Sapa đi tiếp Tây Bắc đó, Quiksilver có thời gian đu theo luôn đi cho xôm tụ.

nhoctheki định " càn quét" Tây Bắc à, Mộc Châu vể lại đi Tây Bắc luôn.
Đi Tây Bắc bằng xe máy, hay lên đó thuê xe.

Biết đâu mình cũng đi được, dập dòm phát nhé.

Đang kiếm người đi chung nè, đi xe máy. Về Mộc Châu xong, là tối đó lên Sapa leo Phan, chiều mùng 2/1/2011 về lại Sapa đi tiếp Tây Bắc đó, Quiksilver có thời gian đu theo luôn đi cho xôm tụ.

Bạn cũng đăng ký leo Phan nữa ư, bái phục luôn.
Rất muốn đi cùng bạn, lại có thêm Sonsv nữa. Xem cv thể nào đã

Bác ơi! Mộc Châu thuộc đất Tây Bắc đó, chiều mùng 2 bác đã ở Sapa phải không? Vậy thì lấy SaPa làm điểm xuất phát ban đầu và kết thúc là ai nấy về nhà nấy.
Bắt đầu :( ý kiến của bản thân em

Lịch trình:

Ngày 3/1/2011 (sáng Thứ 2) Sapa : Tham quan bãi đá, cầu mây...(ở Sapa, Vị trí: Bãi đá cổ Sa Pa nằm trong thung lũng Mường Hoa, xã Hầu Thào, huyện Sa Pa, tỉnh Lào Cai, cách thị trấn Sa Pa khoảng 8km về phía đông nam.) tất cả các điểm du lịch tại Sapa.
(có lẽ nên vậy, vì bác mới leo Phan về, chưa hồi sức để chạy tiếp).

Ngày 4/1/2011 (sáng thứ 3) Sapa - Lào Cai - Bản Phiệt - Huyện Mường Khương - Lùng Khấu Nhìn (anh em đi chợ có thắng cố thì măm bát rùi đi tiếp) - Mường Khương - Xi Ma Cai - Bắc Hà (và ở lại Bắc Hà).

Ngày 5/1/2011 (sáng thứ 4) Ở Bắc Hà Tham quan (núi cô tiên,đi chợ phiên Bắc Hà,dinh Hoàng A Tưởng,di tich thành cổ Trung Đô...)

Chiều về Lào Cai - Sapa (đi theo đường 153 từ TT.Bắc Hà cắt vào quốc lộ 70 đi lên Lào Cai - về Sapa)

Ngày 6/1/2011 (sáng thứ 5) Sapa - Lào Cai - Bát Xát - Bản Vược - Trịnh Tường - Lũng Pô - A Lù - Ngải Thầu - Y Tý (ngủ nghỉ nếu trời tối quá nhanh)

Ngày 7/1/2022 (sáng thứ 6) Dền Sáng - Mường Hum - Bản Xèo - Bản Khoang - Ô Quy Hồ - Sapa - Lào Cai - rùi đi Hà Khẩu (loanh quoanh gì gì đó), tối ra ga nhảy tàu về Hà Nội, (nếu các bác đi tàu)

Các bác xem rùi cho ý kiến nha, em gửi luôn bản đồ cho bác:
http://img.khudothimoi.com/images/dulieu/509/ban-do-lao-cai.jpg (bản đồ Lào Cai)
http://www.web-du-lich.com/dich-vu/type.php?iCat=76&module=news&page=1 (các điểm du lịch tại Lào Cai)

Em đã sửa lại, bác xem và cho ý kiến.

Last edited:

Vậy theo lịch của Sonvc đi, mọi thứ đi như thế nào, cụ thể khi sẽ thay đổi cho phù hợp.

Vậy theo lịch của Sonvc đi, mọi thứ đi như thế nào, cụ thể khi đi sẽ thay đổi cho phù hợp.
Bác đã quyết định theo lịch trình này thì bước tiếp theo là chuẩn bị về nhân sự : người và phương tiện.
Người:
Em thấy vẫn phải có thêm nhiều thành viên (nhưng em không biết đến ngày 3/1/2011, vào thứ 2: mọi người có còn được nghỉ nữa không? vì vậy cái này hơi khó)
Phuơng tiện tham gia: Xe máy
Điểm xuất phát:
Xuất phát ngày 2/1/2011- Chủ Nhật 6h sáng để lên đến Sapa vào tầm 5h.
Cung đường: Tập trung tại Cổng trường ĐHCN Hà Nội (Nhổn): Hà Nội - theo đường 32 đi Sơn Tây lên Yên Bái (Từ TP Yên Bái đi tiếp theo đường 37) - Cắt vào theo đường 70 lên Lào Cai - Sapa (ước tính 380 km)
(Các bác bỏ phiếu và bàn tán giúp em)
Em xin lưu ý : điểm tập kết là trung tâm huyện Sapa.
(Xin lưu ý đến điều kiện thời tiết nơi chúng ta định đến)
Bác nào mà ở Sapa rùi muốn tham gia cũng Ok luôn và chuẩn theo lịch trên;
Vấn đề ăn, uống, ngủ nghỉ thì bác chủ thớt ở Sapa trước đó rùi thì phiền bác lo nha.

Last edited:

"Em đề xuất trước :
1. Hà Nội - theo đường 32 đi Sơn Tây lên Yên Bái - Theo đường 70 lên Lào Cai (338 km)(Hà Nội - Yên Bái 183 km)
2. Hà Nội - theo quốc lộ 2 qua Vĩnh Phúc - Phú Thọ - Tuyên Quang - Lào Cai.
3. Theo đường sắt (ga Hà Nội - Ga Lào Cai)."
Cài nài có nghĩa là mọi nguoi sẽ bắt đầu từ Hà Nội rồi đi theo 3 cung đường này rồi tập trug ở Sapa để bắt đầu đi chung ha?

Hy vọng sẽ kiếm được 3 cặp xế - ôm có cùng chí hướng. :)

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back