What's new

Tây Bắc tháng 10/2014 ?

KoPan

Phượt quái
Do chưa hình dung dc cung Tây Bắc, nhờ các bác tư vấn 1 cung Tây Bắc trong 7-8 ngày (tổng quỹ mình có là 18 ngày),xuất phát và kết thúc tại HN, sau đó còn chạy xe về SG lại (8 ngày còn lại để chạy về và thăm thú cảnh đẹp dọc dg` + 2 ngày dự phòng), liệu có kịp chạy cả 4 con đèo huyền thoại ko ? Mình ở SG và sẽ gửi xe ra HN đầu t10 này, chỉ muốn đi dg` đẹp, ko off road, chủ yếu là đi, chụp choẹt, ăn và ngủ
Có những đoạn nào dg` xấu cần lưu ý ko ?
Sức khỏe và sức chạy rất tốt, đã chạy rất nhiều chuyến phượt (độc hành có, đi đoàn có, dg` bằng dg` xấu và rất nhiều con đèo ở miền Nam và Trung), chưa bao giờ dc chinh phục đèo miền Bắc nên đây là dịp hiếm có để thực hiện :)

Thank you !

Bạn có thể tham khảo lịch trình này nha:

Ngày 1: Hà Nội - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - ĐÈO KHAU PHẠ - Mù Cang Chải.
Ngày 2: MCC - Than Uyên - Ô QUY HỒ - Sapa.
Ngày 3: Sa Pa.
Ngày 4: Sapa - Lai Châu
Ngày 5: Lai Châu - Sìn Hồ - Điện Biên
Ngày 6: Điện Biên - PHA ĐIN - Sơn La - Mộc Châu
Ngày 7: Mộc Châu - Bắc Yên.
Ngày 8: Bắc Yên - Trạm Tấu - Phố Ràng - Hà Giang
Ngày 9: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Mình - Lũng Cú - Đồng Văn
Ngày 10: Đồng Văn - MÃ PÍ LÈNG - Mèo Vạc - Bảo Lạc (Cao Bằng) - Ba Bể (Bắc Cạn)
Ngày 11: Ba Bể - Hà Nội

Trong lộ trình này thì có những đoạn nào xấu vậy bác giang ? dg` sá chủ yếu là dg` nhựa hết chưa nhỉ ?

Nếu bạn có quỹ thời gian khoảng 8-9 ngày mà muốn chinh phục hết Tứ Đại Đỉnh đèo Tây bắc thì có thể tham khảo cũng đường sau :) Mình đã từng chạy, và thấy cũng đc :D Nhưng nếu chạy như này bạn cần có sức khỏe tốt, tay lái cứng 1 chút. Tháng 10 là tháng đẹp ở Tây bắc, nếu có thể bạn hãy bố trí thêm thời gian để đi, ví dụ như Tam Giác Mạch Hà Giang, lúa chín Mù Cang Chải, Sapa. Bạn tham khảo nha. Toàn bộ cung đường cơ bản là đẹp, thỉnh thoảng có đoạn đường xấu mình sẽ nói cụ thể :)
- Ngày 1: Hà Nội - Thái Nguyên - Bắc Cạn - Bảo Lạc - Mèo Vạc : khoảng 300 km.
Nghỉ đêm tại Mèo Vạc. Đoạn này hơi dài 1 chút, có 1 đoạn từ đầu Ba Bể đến gần Tĩnh Túc là có 1 đoạn đường hơi xấu 1 chút, nhưng vẫn chạy ngon. Ngày này bạn nên xuất phát sớm để đạt đúng lịch trình, nếu ko đủ sức chạy ngày này thì có thể nghri đêm tại Bảo Lâm rồi sáng sớm hôm sau qua Mèo Vạc. Nhà nghỉ thì bạn có thể check trước xem sao. Mùa này đông ng đi HG nên cũng ko thể biết trc là còn hay hết.

- Ngày 2: Mèo Vạc - Đồng Văn (qua Mã Pí Lèng) - Lũng Cú - nhà Vương - Phó Bảng - Hà Giang: khoảng 250km
Vượt Mã Pí Lèng, cafe phố cổ, cột cờ Lũng Cú, nhà Vuơng ở Sà Phìn, chơi của khẩu Phó Bảng...Yên Minh (rừng thông), Quản Bạ (núi đôi) . nghỉ đêm tại Hà Giang.

- Ngày 3: Hà Giang - Việt Quang - Tuyên Quang - Yên Bái - Nghĩa Lộ : 300 km (nghỉ đêm tại Nghĩa Lộ)
Khách sạn Hoa Ban (Phường Trung Tâm, Tx. Nghĩa Lộ, Yên Bái - Tel : 0293 870 008)
Khách sạn Miền Tây (Đường Điện Biên, Tx. Nghĩa Lộ, Yên Bái - Tel : 0293.871.223)

- Ngày 4: Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải : 100 km, vượt Khau Phạ, đêm nghỉ lại tại Mù Cang Chải.
Tại Mù Cang Chải có một cái khách sạn to và mấy cái nhà nghỉ ở quoanh đấy, mình hay nghỉ lại tại Nhà Sàn Sơn Ca, Đ/C Trung tâm tt.Mù Cang Chải - Yên Bái (0293 878 186 - 0988 981 675) giá khá rẻ 120 km/phòng ở được tầm 4 vị.

- Ngày 5: Mù Cang Chải - Than Uyên - rẽ phải đi Khau Cọ - Văn Bàn - làng Uếch - rẽ trái đi Lao Cai - Sa pa, vượt Khau Cọ con đường hơi xuơng tý, nhưng đi tốt : 230 km;
Tại Sapa thì có quá nhiều nhà nghỉ để bạn lựa chọn. Mình thì hay nghỉ ở nhà nghỉ An Sinh, gần UBND Sapa. Bác chủ là thợ ảnh, nên mỗi lần lên đó mình hay theo đi chụp, có những góc rất đẹp :D

- Ngày 7: Sa Pa - Ô Quy Hồ - Lai Châu - Phong Thổ - Mường Lay - Mường Chà - Điện Biên Phủ (ngày này vượt qua Ô Quy Hồ) : 280 km
Nghỉ đêm tại Điện Biên Phủ thì có rất nhiều chỗ, mình có mấy cái chỗ này bạn nghía thử:
Khách sạn Mường Thanh (Phố 25, phường Him Lam, Tp. Điện Biên Phủ - Tel : 0233 810 043)
Khách sạn Sân bay Điện Biên Phủ (Phường Nam Thanh, Tp. Điện Biên Phủ - Tel : 0233 82 5052)
Nhà nghỉ Hồ Pá Khoang (Xã Mường Phăng, huyện Điện Biên - Tel: 0233 926 552)

- Ngày 8: Điện Biên Phủ - tt.Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Pha Đin - Sơn La - Mộc Châu : trên 250 km
Nghỉ đêm tại MC. Bạn có thể đến nhà nghỉ Minh Huy gần quán 70 nổi tiếng để nghỉ ngơi. Đây là nhà thằng bạn thân cuả mình, cứ nói bạn thằng Vận Mệnh 13 là nó biết :D - Tell: 0916979000

- Ngày 9: Chơi chán chê Mộc Châu - Mai Châu - Bản Lác - đổ đèo Thung Khe về Hà Nội : 200km
Ngày này là ngày cuối nên cũng đi bình tĩnh, đoạn đường ngắn, cảnh đẹp :) Về HN nghỉ ngơi để chiến cung đường tiếp theo

Với lịch trình này bạn sẽ ko phải lặp lại 1 đoạn đường nào cả, ngoài Tứ đại đỉnh đèo Tây bắc thì còn thêm đc 1 số đèo có tiếng như đèo Giàng ( Bắc Cạn), đèo Khau Cọ, đèo Thung Khe :D

Chúc bạn có 1 chuyến đi tuyệt vời :D

Tuyệt quá vận mệnh 13, mình sẽ lập thử cung này trên google maps :D, sức chạy thì ko phải lo vì sức khỏe rất tốt, đã đi nhiều cung và đèo hiểm trở rùi, chỉ ngại dg` quá xấu vì xe mình là PKL
1 ngày chạy 200-300km liệu có ít quá ko ? nếu dg` đẹp mình có thể chạy ít nhất 500-600km/ngày ko mệt, dĩ nhiên dừng ngắm cảnh chụp hình đầy đủ, có lẽ mình sẽ rút lộ trình lại 1 vài đoạn, tranh thủ chạy để dư time thăm thú dc thêm :)

Tuyệt quá vận mệnh 13, mình sẽ lập thử cung này trên google maps :D, sức chạy thì ko phải lo vì sức khỏe rất tốt, đã đi nhiều cung và đèo hiểm trở rùi, chỉ ngại dg` quá xấu vì xe mình là PKL
1 ngày chạy 200-300km liệu có ít quá ko ? nếu dg` đẹp mình có thể chạy ít nhất 500-600km/ngày ko mệt, dĩ nhiên dừng ngắm cảnh chụp hình đầy đủ, có lẽ mình sẽ rút lộ trình lại 1 vài đoạn, tranh thủ chạy để dư time thăm thú dc thêm :)

Đường đèo núi ngoài miền Bắc này ko kiểu như ở trong Nam. Mình đã đi rất nhiều ngoài này nhưng cũng chỉ đi được khoảng 300km/ ngày là thấy oải lắm rồi. Ko biết xe của bạn là Nake hay Spost, nếu nake thì có khả năng đi tốt, chứ chạy Spost đường đèo này cũng hơi oải, nói bạn đừng giận chứ mấy lần mình gặp mấy đội PKL đi, đến đoạn đèo ôm cua liên tục là các bác ấy ko vượt được mình luôn :3 Mà bạn còn đi dài ngày nữa, nên để cho lịch trình đảm bảo cùng với việc thăm thú, ảnh ọt được những điểm quan trọng thì ko nhất thiết phải đóng 500-600km/ ngày cả :D Cứ đi tà tà vậy thôi :D

Đường đèo núi ngoài miền Bắc này ko kiểu như ở trong Nam. Mình đã đi rất nhiều ngoài này nhưng cũng chỉ đi được khoảng 300km/ ngày là thấy oải lắm rồi. Ko biết xe của bạn là Nake hay Spost, nếu nake thì có khả năng đi tốt, chứ chạy Spost đường đèo này cũng hơi oải, nói bạn đừng giận chứ mấy lần mình gặp mấy đội PKL đi, đến đoạn đèo ôm cua liên tục là các bác ấy ko vượt được mình luôn :3 Mà bạn còn đi dài ngày nữa, nên để cho lịch trình đảm bảo cùng với việc thăm thú, ảnh ọt được những điểm quan trọng thì ko nhất thiết phải đóng 500-600km/ ngày cả :D Cứ đi tà tà vậy thôi :D
Yamaha R1 vận mệnh 13 ah, đèo thì mình chạy chậm vì còn ngắm cảnh và chụp hình :D
Mình sẽ sắp xếp lộ trình cho phù hợp với sức chạy và gợi ý của bạn ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back