What's new

[Chia sẻ] Tây Côn Lĩnh ! Kết thúc năm 2009

Sau buổi off chuyến đi ĐBĐ-Sông Mã, mấy anh em quyết định 25/12 chinh phục Tây Côn Lĩnh kết thúc năm "phượt" 2009.
9h sáng 25 kiểm tra lại hành lý và xe, 4 anh em khởi hành theo QL2 thẳng tiến

Đến Vĩnh Yên, theo QL2C rẽ qua QL37 bọn tôi vào thăm bến Bình Ca, biển chỉ dẫn đề: Di tích Bến Bình Ca 25km chúng tôi thấy hơi xa... vì đường tương đối xấu, nhìn kỹ lại chỉ có 2,5km tý nữa thì bị lừa :).
Bến Bình Ca còn được nhắc đến trong bài thơ Ta đi tới trong tập thơ Việt Bắc của Tố Hữu:

"...Đẹp vô cùng Tổ quốc ta ơi!
Rừng cọ đồi chè, đồng xanh ngào ngạt
Nắng chói sông Lô, hò ô tiếng hát
Chuyến phà dào dạt bến nước Bình Ca..."

Bia ghi lại chiến công của bộ đội ta đánh tàu Pháp

Bến Bình Ca

Last edited:
Một cung thật tuyệt với !
Đêm mai em đi Hoàng Su Phì rồi , đang tính chạy từ HSP sang cửa khẩu Thanh Thủy , đang không biết đường đi lại thế nào :D . Đọc đươc topic của bác như vớ được vàng ý :)) .
Cám ơn bác lần nữa về 1 topic hay . Cung Tây Côn Lĩnh này có lẽ em đánh hẹn dịp sau vậy nhìn đường đi khó quá

Năm 1947, trong Chiến dịch Việt Bắc 1947, bến Bình Ca là nơi Trung đoàn Thủ Đô đã mai phục đánh quân Pháp hành quân đổ bộ trên Sông Lô. Bến Bình Ca và trận đánh này đã được nhắc đến trong bài hát Trường ca sông Lô của nhạc sĩ Văn Cao, Bến Bình Ca của Nguyễn Đình Phúc. Kể về trận đánh tại đây, Phạm Duy đã viết trong hồi ký của ông như sau:

"...Khi mấy chiếc tầu L.S.T. chở lính Pháp chạy tới bến Bình Ca thì người lính Vệ Quốc Quân nằm chực sẵn ở trên bờ, chỉ cách tầu địch có khoảng 15 thước, nhắm bắn mục tiêu bằng cách nhìn qua lỗ súng rồi lắp đạn vào, giật giây nổ. Lúc đó có ai biết tính toạ độ hay cự ly ra sao đâu? Ở mỗi một ổ phục kích, chỉ cần bắn 1 hay 2 quả đạn vào 1 hay 2 chiếc tầu đổ bộ, thế là đủ thắng trận rồi. Bắn xong là khiêng súng chạy lên chạy xuống dọc theo con sông để rồi lại nằm ở từng khúc sông, lắp đạn bắn vào những chiếc tầu khác hoặc để giáp trận với những toán quân địch đã leo được lên bờ. Một tiểu đoàn Vệ Quốc Quân gần như nhịn ăn, nhịn uống, nhịn ngủ, đánh giặc ba bốn ngày đêm không ngưng nghỉ, trong đoàn quân không có một ai sợ chết, và rất lạ lùng là cũng không một ai bị hi sinh cả. Chỉ có một anh bị thương xoàng ở chân mà thôi..."
Sau chiến dịch, cái tên Bình Ca được đặt cho Tiểu đoàn 42, Trung đoàn Thủ Đô.
(nguồn wikipedia)
@ bác Sang30tet
giặc Pháp hay Lục bình trôi mà các chiến sĩ ta bắn dễ thế nhỉ??từ lúc nhìn thấy nó qua cái lỗ đến lúc đút đạn vào rồi giật nổ mất bao lâu!!Tầu nó đi bao xa rồi??bác thử nhòm thấy cái gì đang di chuyển qua 1 cái lỗ rồi bấm giờ nhé??15 thước thời đó là bao xa??thước ta hay thước tây??bọn Pháp trên thuyền dùng củ đậu bay hay sao mà các chiến sĩ bắn như chỗ ko người thế?? bắn xong lại khiêng đc súng chạy đến điểm khác bắn tiếp?????bọn Pháp hay là đàn bò muốn bắn lúc nào cũng đc??nhà hát Lớn hay cầu Long biên hay đường xe lửa xuyên việt do Pháp xây lên,giờ vưỡn còn,,nhẽ nào chúng ngu đến thế??????????????????????

nguồn của bác ko chuẩn???

Năm 1947, trong Chiến dịch Việt Bắc 1947, bến Bình Ca là nơi Trung đoàn Thủ Đô đã mai phục đánh quân Pháp hành quân đổ bộ trên Sông Lô. Bến Bình Ca và trận đánh này đã được nhắc đến trong bài hát Trường ca sông Lô của nhạc sĩ Văn Cao, Bến Bình Ca của Nguyễn Đình Phúc. Kể về trận đánh tại đây, Phạm Duy đã viết trong hồi ký của ông như sau:

"..., trong đoàn quân không có một ai sợ chết, và rất lạ lùng là cũng không một ai bị hi sinh cả. Chỉ có một anh bị thương xoàng ở chân mà thôi..."
(nguồn wikipedia)

@ bác Sang30tet
giặc Pháp hay Lục bình trôi mà các chiến sĩ ta bắn dễ thế nhỉ??từ lúc nhìn thấy nó qua cái lỗ đến lúc đút đạn vào rồi giật nổ mất bao lâu!!Tầu nó đi bao xa rồi??bác thử nhòm thấy cái gì đang di chuyển qua 1 cái lỗ rồi bấm giờ nhé??15 thước thời đó là bao xa??thước ta hay thước tây??bọn Pháp trên thuyền dùng củ đậu bay hay sao mà các chiến sĩ bắn như chỗ ko người thế?? bắn xong lại khiêng đc súng chạy đến điểm khác bắn tiếp?????bọn Pháp hay là đàn bò muốn bắn lúc nào cũng đc??nhà hát Lớn hay cầu Long biên hay đường xe lửa xuyên việt do Pháp xây lên,giờ vưỡn còn,,nhẽ nào chúng ngu đến thế??????????????????????

nguồn của bác ko chuẩn???

:) Phân tích khoa học như bác Pín thì quân địch mạnh ta yếu, nhưng bác không tính đến ý chí gan dạ, bảo vệ cho Tổ Quốc quyết sinh àh ! Vậy nên bắn cháy tàu địch mà "...trong đoàn quân không có một ai sợ chết, và rất lạ lùng là cũng không một ai bị hi sinh cả. Chỉ có một anh bị thương xoàng ở chân mà thôi..." (BB)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,572
190,131
Latest member
anhd389
Back