What's new

Tây Mã Lai - Sumatra: đường đi lắm nỗi gian nan

Malaysia: duyên định mệnh

Lọ mọ ngồi gõ những dòng này khi chuyến đi đã hoàn thành hơn 3 tháng, định chẳng viết gì đâu vì văn chương câu cú chẳng bằng ai và cũng vì Tây Mã thì nhà mình đã đi nhiều rồi, em chẳng dám múa rìu qua mắt thợ. Nhưng lại nghĩ, mình đi được cũng nhờ đọc bài của những người khác, âu đây cũng là hành động rõ rệt nhất nhằm cảm ơn những tác giả đi trước đã để lại bút tích cho đàn em theo sau. Phần cũng vì thấy nhà mình chưa có bài viết về Sumatra nên em đánh liều một phen vậy. Và sau hết cũng để cảm ơn anh NM đã cổ vũ cho em trước và sau chuyến đi. Anh ấy cảm ơn em đã chọn anh ấy để chia sẻ, kể lể cho anh ấy được phượt ké qua lời viết của em.

Chuyến đi bắt đầu từ ngẫu hứng của em - một đứa hết sức rảnh rỗi trong khi người khác đang lọc cọc gõ máy tính kiếm tiền - một đứa dư thời gian chỉ khoái ngồi ngắm cái bản đồ thế giới, kiếm chỗ nào rẻ rẻ nghèo nghèo mà đi vì kinh phí của mình ít quá. Qua lời kể đầy hào hứng của anh conlele về chuyến đi bụi của vợ chồng anh ấy và chợt nhớ rằng sinh nhật năm 20 tuổi em được một cô bạn học tặng quyển sách Du Lịch & Du Học Malaysia do Trần Vĩnh Bảo biên soạn, thế là chọn Malaysia làm đích đến. Mà đã đi Malay rồi thì cớ gì mình không lượn sang Indo một tí, có cách nhau bao xa đâu, đi Indo thì tại sao phải chọn Jakata mà không phải là Sumatra, liệu có gì hay ở bên ấy? Còn chút tàn tích nào của trận sóng thần kinh hoàng năm xưa không?

Đến chuyện tìm bạn đồng hành & vẽ ra cung đường

Lần đầu tiên mở topic mong tìm được người bạn hợp ý để cùng nhau vạch ra lộ trình, cũng may hôm ấy Mod dễ tính, topic chưa đầy đủ nhưng cũng để được vài hôm, có cô nàng tên Mỹ Lệ nhào vào bắt chuyện. Thế là có bạn chung đường. Close topic ngay. Hai đứa hẹn nhau ra quán cafe book vé máy bay và lên cung đường như sau:

SGN- SIN - JB - MELACCA - KUL - CAMERON HIGHLAND - PENANG - MEDAN - LAKE TOBA - BUKITTINGGI - DUMAI - MELACCA - SIN - SGN

Chuyến đi kéo dài từ 18/8-29/8, tổng cộng là 12 ngày. Từ lúc book vé đến lúc đi còn gần 3 tháng, nôn nao không gì tả xiết. Đến giữa đầu tháng 8, Lệ thông báo phải về sớm 2 ngày vì công việc bận, em băn khoăn quá, mình đi tiếp hay về cùng bà ấy? Cái tính tiếc tiền nên liều đi tiếp, lịch trình đến ngày 26/8 là 2 đứa phải tách nhau ra, đi 2 ngã khác nhau. Lệ book thêm một vé về ngày 27/8 nữa. Đoạn sau mọi người sẽ thấy "tuyệt chiêu" của bạn Lệ và cuộc tương phùng đầy nước mắt của 2 đứa bọn em tại Changi airport :LL

Last edited:
SGN - SIN - JB

Rút kinh nghiệm từ chuyến công tác Singapore trước đó 2 tuần, em chẳng ăn uống được đồ ăn của người Ấn là mấy, 2 đứa quyết định vác 1 valy mỳ gói + 3 bịch xúc xích + 3 lạng chà bông + bánh ngọt + kẹo me + kẹo dẻo, một phần để chống đói và một phần cũng để tiết kiệm (xí hổ quá, cái vụ khiêng vác này kéo theo một lô một lốc chuyện đằng sau đến nỗi 2 đứa suýt chia tay nhau lun). Hai đứa ráng nhét 24 ly mỳ vào cái valy của bà Lệ, vứt hết nước hoa, đồ make up ở nhà để ưu tiên cho cái bao tử

Đang lon ton vào chổ check hành lý xách tay thì em nghe một cô nàng khe khẽ gọi: " Em bỏ cái kềm cắt da trong balo ra dùm chị" Oạch...xấu hổ chết đi được, bị chỉ đích danh là cây kềm cắt da trong balo nữa kia chứ, tiếc đứt cả ruột, cái tính em 5 ngày không cắt móng tay là bị stress kinh khủng. Cho chừa cái tội bất cẩn vậy, chưa xuất ngoại đã gặp "kẻ cướp" rồi.

Tới sớm nên 2 đứa ngồi bấm điện thoại và tám khí thế quá, chẳng hay chuyến bay của mình đổi cửa lên khoang bay ---> hộc tốc chạy bở hơi tai. Mới xuất hành mà thấy hơi xui xui, em vẫn còn ấm ức vụ cái kềm cắt da nên hơi buồn. Bà Lệ rủ chụp pô hình trước khi bay cho có khí thế. Lại cười toe toét.
Hình của bà ấy đây, partner của em đấy
attachment.php

Last edited:
Đến budget terminal thì cũng 8h10' tối rồi, vì muốn qua JB ngủ cho rẻ và sáng mai đi Melacca cho nhanh nên 2 đứa quyết định đón bus đi luôn. Từ Changi có bus đi thẳng sang Kotaraya II Terminal ở JB luôn đó nhà mình, chỉ cần bước ra ngoài thấy cái bảng nhỏ nhỏ ghi: Coach Pick-up Point, đứng đấy đợi bus TS1 là đi thẳng thôi, 7SGD/người. Buổi tối thì 45 phút - 1 tiếng mới có 1 chuyến. Ngoài ra cũng có nhiều cách để đi JB từ Changi lắm, đi bus 68 (em đi có 1 lần nên không nhớ lắm) rùi đi MRT nữa,tiết kiệm được một tẹo nhưng leo lên leo xuống nó mệt người lại mất thời gian.
Cái chỗ đón bus nó như thế này ạ
attachment.php

Bus TS1 dừng ở Kotaraya II Tẻminal. Qua Malay rùi nè!!! Chỗ này em thấy dân Malay gọi là City Square, có chợ đêm cũng đông vui phết, nhưng vì trời tối và mệt nên em chẳng lượn lờ nữa, có thằng bạn ra đón về Bharu Putri ngủ cho yên tĩnh. Nói thêm một tí là ở Bharu Putri có nhiều người Việt mình qua làm lắm. Lần trước em được thằng bạn người Malay chở đi một vòng các nhà máy có người Việt làm, thấy ngoài cổng có bảng: "Kí Túc Xá công nhân Việt Nam, không phận sự cấm vào". Ở đất bạn mà đọc được tiếng Việt thấy nó sướng sướng thế nào ấy mọi người ạ

Khách sạn em ở nhỏ nhỏ nhưng sạch, mỗi tội cái cầu thang hơi khốn khiếp tí thôi. Đoạn này em điên bà Lệ lắm, bà ấy tót lên phòng trước trong khi em khệ nệ vác cái valy to tướng lên cầu thang. Cái cầu thang nó như thế này đây
attachment.php

Bà ấy mệt quá phi thẳng lên giường ngủ, em thì tắm rửa và lấy bút ra ngoáy một hồi mới ngủ được. Phòng kế bên toàn một lũ con trai chơi trò gì mà ồn ào khiếp, em lăn qua lăn lại mãi không tài nào nhắm mắt được. Điên tiết em sang gõ cửa thì thấy.....hỡi ơi toàn một lũ thanh niên đen thui, ở trần trùng trục đang chơi oánh bài, bọn nó cười sằng sặc, dễ có đến hơn 10 tên trong phòng ấy. Em phùng mang trợn má: "Keep silent plzzzzzzzzzzzzzzz". Cả phòng im bặt, chắc thấy mặt em ghê quá hay sao ấy. Thế là em về phòng làm một giấc đến sáng. Phòng em có TV, nước trà, máy lạnh, nước nóng, nệm êm, giá 48RM/đêm mọi người ạ. Vì em muốn tiện đón bus nên mới ở đây thôi, chứ mọi người muốn chơi ở JB thì nên ngủ ở City Square, đông vui hơn nhiều

JB - MELACCA

Khách sạn em nằm trước mặt trạm xe bus luôn, sáng nay 2 đứa khai trương 2 ly mỳ đầu tiên, mở đầu chuỗi điểm tâm bằng mỳ ly :) Ăn sáng thấy hoành tráng lạ, chắc vì nôn đi chơi ấy, chứ ở nhà đời nào mẹ nấu mỳ mà em chịu ăn. Giá vé đi Melacca là 19RM/người ạ. Xe KKKL chạy ngon lắm. Xe chạy trên đường thắng tắp, qua mấy đồi cọ xanh rờn khoảng 2 giờ đồng hồ là tới Melacca Central.
attachment.php

Đoạn này em hơi ngu và lười, e và bà Lệ hỏi mấy người ở đây là bus đi Chinatown đón ở đâu, câu trả lời nhận được là NO BUS. Trưa nắng quá mà nhìn đâu cũng thấy bảng chỉ dẫn ra TAXI STATION, ứ thấy BUS STATION đâu cả, lại suốt ngày nghe bên tai tiếng của mấy ông tài xế taxi kèo mời. Bọn em điên tiết vào quất 2 phần Macdonald to tướng với giá 18.25RM. Sướng cái bụng rồi em ăn thêm mấy quả sasa nữa, nó là quả mây ấy ạ, ăn kinh chết đi được. Quả này nhìn bề ngoài không đẹp mà ăn cũng chả ngon lành gì, phí mất 2RM của em để rước bài học: đừng ham của lạ:LL
Nắng quá nên 2 đứa nhảy tótlen6 taxi đi cho mau (ôi, lại xài sang, hết gà rán rồi đến taxi, chưa thấy thể hiện tinh thần phượt đâu cả), 20RM để về Chinatown đó, trong khi đi bus có 2RM thôi. Loanh quanh tìm guesthouse theo Lonely Planet đã chỉ mà thấy rối quá, tại trời nắng mà hành lý nhiều nên mụ cả mắt đi ạ. May làm sao 2 đứa vớ được anh chàng đẹp trai trên phố, anh ấy dắt 2 đứa đi qua bao con đường ngoằn nghoèo, băng qua lũ chim bồ câu để đến được nhà Sam
Anh ấy tên là Edwin, 32 tuổi ạ. Lại phải nói là nhiệt độ ngoài trời tầm 39 độ, nắng đổ lửa, em đeo balo, tay kéo valy, bà Lệ tay che dù tay kia bám vào hotboy mà nói chuyện ríu rít. Em cáu rùi đấy. Tóc tai bê bết mồ hôi, đi thêm tí nữa chắc em vứt valy luôn. Sam đi vắng. Bọn em ngồi đợi. Nhà anh ấy hay lắm. Khoe một vài tấm ảnh với mọi người nè
Bảng note của mọi người iu quý Sam để lại
attachment.php

Announcement của anh ấy nè
attachment.php

Sân phơi đồ
attachment.php

Card của anh ấy
attachment.php

Last edited:
Em Kẹo là dân phượt đẳng cấp hơn chị đó. Hy vọng sẽ trở thành bạn đồng hành với em trong chuyến du lịch sắp tới.

Sam về. Có một chú lớn tuổi giúp em vác valy lên gác, khỏi phải nói là được ngã lưng xuống giường nó sung sướng cỡ nào. Quãng đường trước mắt còn dài lắm, những mười mấy ngày cơ mà, em sợ mình đuối sức, vì thật ra đây là chuyến đi bụi dài ngày đầu tiên của em, lại là đi nước ngoài nữa chứ. Những ngày sắp tới ra sao đây?

Tắm rửa nghỉ lưng một lát rùi chạy ra ngoài chơi. Nhà Sam gần Cheng Hoon Teng - ngôi chùa cổ của người Hoa, có dễ là trên 400 năm tuổi rồi. Cái khoản chùa chiền, đền thờ em không cảm nhận được mấy, tranh thủ lấy chai không ra hứng nước ở bình nước miễn phí rùi ra phố chơi. Nói thêm là suốt thời gian ở Melacca, em lấy nước ở đây đến 4 lần ấy, của chùa mà (c)

Christ Church, Stadthuy, Dutch Square...nó cứ nằm thành một tụm, mái đỏ, tường vôi đỏ, gạch đỏ....nhìn hay hay. Đoạn này bọn em tự sướng nhiều quá, không có hình ảnh trưng cho mọi người xem rùi

Ăn cái kem này 3RM/cái mà chẳng ngon mọi người ạ, toàn là đá và hương vị hóa học thui (em luôn bị thức ăn thức uống cuốn hút mà chẳng lần nào ăn uống cho ra hồn cả)
attachment.php

Em thích bờ sông nơi này, có những chậu sim tím đặt hờ hững, cánh hoa rung rinh dưới nắng, hàng cây xanh tỏa bóng mát bên đường, cây gì như cây chùm ruột nhà mình ấy, nhìn thèm chảy nhỏ dãi. Melacca đẹp quá, yên bình, nhẹ nhàng, nhà thấp thấp, cũ cũ và nhiều hoa leo
Mỹ nhân bên hoa tím
attachment.php

Cây xanh mướt
attachment.php

Hiên nhà
attachment.php

Ngõ vắng
attachment.php

Thêm cho cả nhà đôi ảnh cưới em chụp lén của người ta
attachment.php

attachment.php

Bác này đang hát bài Let it be hay lém, mà bọn em quên không bonus cho bác ấy, ai có đi ghé ủng hô đeee
attachment.php

Last edited:
Em thích con đường Jonker buổi tối, tấp nập người mua kẻ bán, đủ thứ linh tinh trên đời. Em ăn tô hủ tiếu cá khổ qua 5RM/tô, uống ly nước dừa 3RM và miếng dưa hấu 1.5RM, quá sung sướng!!! Cuối con đường có cuộc thi ca nhạc đường phố hay sao á, thí sinh nhắm mắt gào thét, cổ động viên gia đình đứng dưới cũng gào thét. Vui phết!!!

Về đến nhà cũng hơn 11h rùi, tắm một cái rùi leo lên giường nằm, chìm vào giấc ngủ lúc nào không biết. Giấc ngủ sao đầy mộng mị, em giật mình tỉnh giấc, mới có 1h30 thui, còn lâu lắm mới sáng. Nhìn qua khe cửa sổ, đường phố vắng lặng đến lạ, chẳng một âm thanh nào đồng hành cùng em, chỉ có bóng đèn đường vàng vọt, trải dài. Vớ cái khăn đi xuống cầu thang để rửa mặt, thấy dễ thở hơn nhiều, không khí thoáng hơn. Có trăng kìa, ít ra không phải ngồi một mình. Cô bạn người tây đi chơi về muộn, đang vội vàng tắm rửa, em không muốn làm cô nàng giật mình nên trở lên giường. Mọi người ngủ say lắm rùi, em cũng phải cố giỗ giấc ngủ thui. Nằm lăn qua lăn lại thấy khó thở quá, mở máy tính lên xem, không còn ai trong friendlist online cả. Tắt máy trùm mền. 2h30 sáng

8h mà vẫn chưa dậy nổi, sợ tí nữa nhà tắm đông đúc nên em cũng ráng lết thân dậy, em ngại nhất cái khoản thiếu tắm, thiếu ăn thiếu ngủ thì được, thiếu tắm thấy nó kì kì (NT). Lại ăn mì gói nữa, em muốn vứt hết mì đi cho nó nhẹ người. Chẳng biết đủ sức đeo cái balo to đùng rùi kéo cái vali hư tay cầm này đi được mấy ngày nữa. Đường phố buổi sớm vắng và rộng thênh thang, 9h rùi mà chưa có cửa hàng nào mở cửa ngoại trừ tiệm mì của ông già người Tàu kế bên. Trời sớm mà cũng vẫn nóng, chẳng biết biển ở hướng nào mà không thấy gió thổi vào. Lếch thếch ra bên xe bus để ra ngược Melacca Central, lần này em bắt bà Lệ kéo valy. Nhìn điệu bộ bà ấy một tay ôm balo trước ngực, tay kia kéo valy, em đi cách xa cả cây số mà bà ấy vẫn lững thững đi, em chịu éo nổi, chạy lại kéo luôn cho nó nhanh (cơn điên em sắp nổi lên rùi:T)

Đoạn này lục lại nhật kí của em về nhà Sam, dành cho anh chàng nghệ sỹ gầy gầy hot hot ấy :L

Nhà của Sam thật là giản dị, nếu không chú ý thì mình dễ dàng lướt qua mà hậu quả thì thật là đáng tiếc (sau này mới biết :))). Khi Edwin dẫn mình đến cổng nhà Sam, mình bất ngờ lắm, cứ nghĩ sẽ là một chỗ bừa bộn bèo bèo vì lúc ấy mình đã biết giá là 14RM/đêm. Nhưng Edwin đã mất công đưa mình đi loanh quanh hết mấy con phố giữa trưa nắng, chẳng lẽ mình không vào, mà cũng chẳng còn sức để lết đến chỗ nào khác nữa,mồ hôi ướt đẫm, nắng cháy da, sắp loạn ngôn từ rồi, cứ vào xem sao, chỉ một đêm thôi mà. Híc...vẫn còn nóng lắm, Sam chưa về, trong lúc ngồi đợi, mình có thời gian ngó nghiêng xunh quanh. Xem nè, anh ấy có hẳn một bảng comment của khách để lại, nhìn dễ thương làm sao. Ai ai cũng hài lòng về cái nhà bé xiu này, và cả anh chàng Sam ngộ nghĩnh nữa. Mắc cười comment của cô nhóc nào đó để lại: Sam looks so hot!!!!!
Xem bàn làm việc của anh ấy nè, rùi cái máy vi tính nữa, đâu đâu cũng có những ghi chú nhỏ nhỏ của anh ấy, nhẹ nhàng và dí dỏm. Mình thích locker, thich phòng tắm, bàn uống trà, thích bộ bàn ghế chỗ phơi đồ, nhà nhỏ mà ấm cúng ghê. Sam rất có khiếu thẫm mỹ, nhà tắm nhỏ và có dây leo, sân phơi đồ có cái bàn gỗ ngồi trò chuyện. Xem cái cổng của anh ấy nè. Mình thích tất cả, và đặc biệt là thích Sam. Mỗi khi Sam cười hay nheo mắt là thôi rồi, mình muốn tan chảy ra lun (kiss)

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

MELACCA - KUL

Cũng may là ra đến Melacca Central thì mua được vé đi Kul ngay nên bọn em không phải mất công chờ đợi gì cả. Giá vé là 12RM/người ạ. Xe đẹp thôi rồi, lên xe là chỉ muốn ngủ, chạy khoảng 1 tiếng thì đến trạm TBS. Vì kế hoạch tiếp theo là đi Cameron Highland nên bọn em muốn ở gần Puduraya cho nó tiện, ngán cái cảnh kéo valy đi lếch thếch ngoài đường lắm rồi. Tiếp tục nói, đến giờ em vẫn là người liên tục kéo cái valy mỳ ấy. Vé bus từ TBS đi Puduraya là 2.5RM/người mọi người ạ. Lại một lần nữa Lonely Planet không đúng, mấy cái guesthouse mà nó giới thiệu cho em ở Puduraya hình như sập tiệm hết hay sao á, nhưng em vẫn quyết ở gần Puduraya cho ngày mai đỡ mệt. Cuối cùng thì cũng tìm được một căn phòng tạm ổn, có máy lạnh, share bathroom, giá 50RM/đêm. Mọi người xem cái lối đi lên cho em ở nè, nhìn ra nó chết liền lun đó
attachment.php

Kể cho nghe về cái phòng của ông Ấn Độ này nhé. Em chưa từng thấy cái phòng nào xấu và mất thẫm mỹ như cái phòng này, cầu thang màu vàng thầy chùa, rèm cửa màu xanh nhạt, ghế nhựa màu xanh đậm, ra giường màu cẩm hường, bọc gối màu cam, giường sắt màu đỏ, sàn nhà gỗ sơn màu đen, mền màu trắng. Em cố gắng tìm cái gì đó có màu sắc hòa hợp hoặc matching một chút nhưng hoàn toàn bó tay. Bác nào thích colorful thì ghé vào chỗ này: Hostel ANUJA BACKPACKER INN, 28 Jalan Pudu, đối diện với Puduraya bus station ấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back