What's new

Tây Malaysia-Sumatra 18/8-29/8/11

Chủ yếu là mình muốn đi Malaysia vào tháng 8 này.

Malaysia (SGN-Sing-JB-Melaka-Kul-Penang-Langkawi) - Sumatra (Medan-Parapat-Danau Toba-TukTuk-Bukittinggi-Danau Manijiau-equator-Harau Valley-Dumai-Melaka-Sing-SGN)

18: SGN-SIN: bay tiger airway, arive: 20h20, ngủ ở sân bay hoặc nhà người quen của mình, tùy theo số lượng người nhiều hay ít

19: bus sang JB chơi đến 1h chiều đi bus sang Melaka, ngủ ở Melaka

20: chơi cả ngày và ngủ đêm thứ hai ở Melaka

21: sáng dậy sớm đi bus sang Kul, xe chạy khoảng 2 tiếng, tham quan và ngủ ở Kul

22: tiếp tục tham quan Kul, 2h30 đi bus sang Penang, xe chạy khoảng 4 tiếng, ngủ ở Penang

23: chơi ở Penang, tới 4h chiều đi phà qua Langkawi, ngủ ở Langkawi

24: chơi ở Langkawi, 2h chiều đi phà ngược lại Penang, bay sang Medan và ngủ đêm ở đó

25: tham quan Medan, 12h đi bus qua Parapat và đi phà qua TukTuk, ngủ đêm tại đây

26: chơi ở TukTuk, khuya đón bus đi Bukittinggi

27: tới Bukittinggi khoảng 11h trưa, thuê xe máy đi Lake Manijiau cách đó 35km, tối ngủ Bukittinggi

28: sáng dậy sớm thuê xe máy đi tham quan cột mốc đường xích đạo và thung lũng Harau cách đó 55km, khuya lên xe đi Dumai

29: tới Dumai khoang 6h sáng, trong lúc đợi phà đi về Melaka mình có thời gian để ngó nghiêng Dumai một tí, 9h phà chạy, tới Melaka 11h, phi thẳng lên xe bus về Sing cho kịp chuyến bay về SG lúc 3h15 chiều

Thời gian rất chặt, vì mình muốn đi nhiều, nên cần tìm người dễ tính, đơn giản, hành lý gọn gàng và luôn sẵn sàng di chuyển

Chi phí tạm tính như sau:
18: vé máy bay SGN-SIN: 63 usd/lượt
19: bus Sing - JB: 3 usd, JB - Melaka: 20 RM, ngủ Melaka: 200.000 VND
20: ngủ Melaka: 200.000 VND
21: bus Melaka - Kul: 12 RM, ngủ Kul: 200.000 VND
22: bus Kul - Penang: 30 RM, ngủ Penang: 200.000 VND
23: ferry Penang - Langkawi: 60 RM, ngủ Langkawi: 200.000 VND
24: ferry Langkawi - Penang: 60 RM, vé máy bay sang Medan: 43 usd, ngủ: Medan: 200.000 VND
25: bus Medan - Parapat: 220.000 Rp, ferry Parapat - TukTuk: 7.000 Rp, ngủ TukTuk: 200.000 VND
26: ferry TukTuk - Parapat: 7.000 Rp, bus Parapat - Bukittinggi: 170.000 Rp
27: thuê xe máy: 60.000 Rp, ngủ Bukittinggi: 200.000 VND
28: thuê xe máy: 60.000 Rp, bus Bukittinggi - Dumai: 110.000 Rp
29: ferry Dumai- Melaka: 110.000 Rp, bus Melaka - Sing: 22 RM, bay SIN-SGN: 63 usd

Tiền đi lại và ngủ nghỉ là 355 usd, ăn uống mình có thể chủ động được, mình sẽ mang thêm thức ăn Việt Nam để chống đói và cũng cứu nguy lúc không ăn được thức ăn ở ngoài, ăn uống và vé vui chơi, tham quan cơ bản mình chưa tính vào. Chi phí dự trù khoảng 600-700 usd cho 12 ngày lang thang trên nước bạn

Nhóm mình đã có 2 bạn nữ, mình muốn có thêm 2 bạn nữ hoặc nam nữa cùng đi cho vui và hỗ trợ nhau trên đường. Entry sau mình sẽ viết về những điểm tham quan mà chúng ta sẽ đi qua. Mong nhận gạch của mọi người.

Vui lòng để lại SDT và nick chát, mình sẽ liên lạc lại ngay

Last edited by a moderator:
Re: Du lịch bụi Malaysia - Gia các ta : giữa tháng 8/2011

hi bạn/chị, mình có hứng thú, nhưng bạn có thể đợi đến cuối tháng này không? Vì mình đang học ở Hà Lan, cuối tháng này về VN nghỉ hè khoảng 2 tháng, tới lúc đó mới confirm với bạn được (và cũng liên lạc bằng dt được). Nếu được có thể mình sẽ rủ thêm một bạn nữa :D. Mình từng đi Malay 2 năm trước, ko biết lịch của bạn tổng cộng là bao nhiêu ngày? Mình thích Malacca nên muốn dành nhiều thời gian ở đây. Kuala Lumpur thì về đêm mới đẹp nên nhất định phải ở đó qua đêm. xD

Hihi cảm ơn đã có người dòm ngó chuyến đi của mình. Mình chỉ lên cung đường dựa trên vé của asia airline thui. Đợi thêm vài ngày nữa xem sao ha. Nếu không ai hứng thú, mình sẽ đợi Hide đến cuối tháng cũng được, chỉ muốn đi bằng vé rẻ để tiết kiệm chi phí thui ah :D

Hi KBH, mình cũng đang kiếm chỗ để di trong tháng 8, nick YM của mình: lenguyen104

Hi Kẹo, :D
bạn cho mình biết giá vé của Asia Air theo từng chặng được không? Và budget bạn dự tính khoảng bao nhiêu?

Mình đi Malay 1 lần rồi, nên lần này chỉ đang muốn đi langkawi thôi. Vé AA hình như đang khuyến mãi chiều đi từ SG, 75$ 1 chiều. Mình đi từ HN nên vẫn đang chờ khuyến mãi khác

Tình hình là giá vé ngày càng tăng, vì hết đợt khuyến mãi rùi. Sáng mai 9h mình sẽ gặp My Le để bàn thêm chi tiết. Bạn nào muốn join thì contact nick của My Le nha: lenguyen104
@Hide'n'Seek: chắc mình book vé sớm, tại thấy nó mắc quá. Nếu được thì mai online với mình và My Le, ta sẽ nói chuyện thêm. YM của mình đã được nhắn vào inbox của bạn rùi đó. Thân

Hi Kẹo Bạc Hà, mình cũng travel alone Malaysia dịp này, từ 13/08 đến 23/08, nhưng mình đi cung đường ngược lại các bạn một tí.
KUL-Langkawi-Penang-Ipoh-Cameroon Highland-KUL-Melaka-Singapore-KUL-SGN
Mình sẽ ghé Melaka khoảng ngày 19/8, nếu các bạn cũng ở Melaka thời gian này thì có thể gặp nhau đi chơi ^^ (BB)
Y: kristenphucnguyen

Re: Tây Malaysia-Sumatra 18/8-29/8

Nhà mình ơi, có ai đi qua cung Sumatra như em chưa? cho em ít lời khuyên bổ ích đi. Em máu quá, đi chỗ mình chưa đi bao giờ. Nhà mình xem dùm em ngày cuối cùng, từ Melaka khoảng 11h-12h trưa có chạy về Sing kịp chuyến bay lúc 3h15 chiều không? Em hơi run cái vụ này, em chỉ cần đến sân bay trước 30-45p là đủ rồi

Re: Tây Malaysia-Sumatra 18/8-29/8

Từ Malaka vè ChangiAirport ko kịp đâu bạn ạ. từ Malaka về Sing cũng đã mất mấy tiếng rồi, còn ra sân bay nữa. Các bạn có định leo lên Langkaw ko? hay chỉ định ghé qua đó chơi thôi. Mình đang ở Sing và cũng đi Malay nhiều rồi, chỉ đang tìm những chỗ mới lạ ở Malay :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back