What's new

Tây Tạng

Cuối tháng 7, đầu tháng 8 em có kế hoạch đi Tây Tạng một chuyến.

Đi theo tour thôi, cho nó lành, khoảng 10 ngày.
Các bác có kinh nghiệm gì tư vấn hộ với ạ.(beer)

Tạm thế đã.

Ai rắp tâm đi thì nên tìm đọc cuốn Mùi Hương Trầm (của Nguyễn Tường Bách); Con đường Mây trắng (Govina), Tây Tạng huyền bí (ko nhớ tên tác giả)... search google ra hết.

Cho cả ngươì định đi và ko định đi, có quyển Chó ngao Tây Tạng (tác giả Trung Quốc), đọc lôi cuốn và có "ý nghĩa giáo dục" phết, chỉ tội dày gần 600 trang thôi.

"Chó ngao Tây tạng" của Vương Chí Quân chính xác là 587 trang :) với lời tựa:

"Một khi con người ta luôn chỉ muốn biến mình thành sói, chẳng nhẽ nhân tính đành phải để cho những con chó nâng niu trân trọng giùm ta? Những con chó săn vùng Cao nguyên Thanh Tạng biết nâng niu trân trọng nhân tính hơn cả con người, niềm vui và nỗi buồn, danh dự và xỉ nhục, trách nhiệm và trung thành cuả chúng đã ngưng tụ nên tình cảm và nỗi buồn của Cao nguyên Thanh Tạng, làm nên sự huyền bí của Phật giáo Tạng truyền..."

Ném đá phát nhá!

Đấy là bạn imim đi vào tháng 10, chứ còn tháng Tư thì nó...
thôi để mai em post vậy! Các bác cứ lên kế hoạch cho kỹ:D

Minh họa Ngao Tạng của bạn Virgo:

Last edited:
Ối dzời ảnh đẹp quá cô imim ơi ! Giá mình mà ở Vn thì thể nào cũng phải đi kỳ này !:)

Em mượn tạm mấy tấm ảnh Tây tạng tháng 5 của bạn cafeonline (box Du lịch - TTVN) cho các bác chiêm ngưỡng luôn :)

Vài cái ảnh Potala và Jokhang

Về miền Đất Phật

Mời cả nhà cùng xem tạm ảnh Western Tibet

Taborche (Thành Thiên Đế)-là nơi sinh thời Đức Thích Ca Mâu Ni Phật giảng pháp cho 500 vị La Hán và Bồ Tát

Núi thiêng Kailash-southern face

Tu viện Chuku-trú sứ của Đức Bảo Sanh Như Lai và Quân Trà Lợi Kim Cang trong đàn tràng Kailash của Ngũ Trí Như Lai

Vòng hành hương quanh Kailash

Black: Xuống dòng cho ảnh

Last edited by a moderator:
Tibet thì mùa nào chẳng đẹp. Đợt nào cũng có thể có ngày nắng ngày âm u mà. Mình đi tháng 8, ở Lasha 5 hôm thì 3 hôm nắng, 2 hôm âm u, đến Namtso cũng âm u nhưng sau đó thì nắng.

Miền núi mà, chẳng biết thế nào,lúc nắng lúc mưa.

Mà mùa nào cũng đẹp. Đi tháng 10 như imim được cái lá vàng nhưng bắt đầu mùa đông, nhiều đường closed rồi mà. Tháng 4 có anh Hoankiem đi, xem ảnh cũng đẹp vì trên đỉnh núi vẫn còn tuyết.

Đi tháng 8 như mình được cái ấm áp nhất (Lasha mặc áo t-shirt), nhưng lại trúng tháng nghỉ hè, đông khách Tàu, kinh hoàng (xếp hàng mua vé vào potala mà trung bình 1 phút lại có người nhổ bậy, đằng trc nhổ, đằng sau nhổ, bên trái nhổ, bên phải nhổ, kinh lớm)

Tháng 8 thì cây cỏ xanh tốt nhưng núi ko có tuyết, cảnh sắc buồn hẳn, đến EBC mới thấy tí teo tuyết trên cao

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back