What's new

Tây Tạng (tháng 9/2010)

Status
Not open for further replies.
Nhóm mình (hiện có 4 người) lên kế hoạch đi Tây Tạng từ 2/9 đến 18/9 này, có bạn nào có hứng thú join không nhỉ?

Xuất phát từ Thành Đô (Tứ Xuyên), sau khi ghé qua ngó nghiêng Lhasa, Shigatse và một số sightseeing nổi tiếng, nhóm sẽ đi Tây Ninh (Thanh Hải) và bắt đầu real journey ở Amdo (nằm rải rác ở Thanh Hải và Tứ Xuyên.) Amdo có nhiều thảo nguyên lớn, là nơi cư ngụ của phần lớn dân du mục - có thể camping với họ, có dãy núi thiêng Amnye Machen, nơi những người hành hương vẫn thực hiện những chuyến đi hàng năm - có thể trekking cùng họ, và có những tu viện nổi tiếng như Kumblum (nơi Tông Khách Ba, người sáng lập ra phái Mật tông mũ vàng ra đời.)

Cung đường này ít khách du lịch vì phần lớn không nằm trong TAR (khu tự trị Tây Tạng) và ở các điểm đến có facilities nghèo nàn, nhưng bù lại sẽ đem đến cho du khách cái nhìn rất chân thật về đời sống và văn hóa của người Tây Tạng, đặc biệt là dân du mục, điều mà không thể thấy được nếu đi những cung nổi tiếng khác như từ Lhasa overland sang Kathmandu. Cảnh đẹp trên đường cũng rất ngoạn mục với những thảo nguyên bát ngát, khác với toàn snowcapped moutains và lakes trên đường đi Kathmandu.

Last but not leasst, budget sẽ around $1,500-$2,000 tùy vào số người đi, thời gian đi, và tổng quãng đường đi.

Ôi, tớ đang tìm kiếm mãi cái tour này đây! Tớ đăng ký 1 suất nhá. Tớ có nghe thấy tháng 9 là thời gian đi Tây Tạng là đẹp nhất. Có điều là thời gian hơi nhiều nhỉ? Cắt ngắn lịch trình chắc ok bạn nhỉ? Lịch trình và thông tin cụ thể bạn có thể up lên giúp nhá. Thanks

Bạn minhxinchao năm nay bao tuổi rồi, đủ tuổi đi du lịch mà không cần xin phép bố mẹ chưa?

Lịch trình trông qua có thể thấy là dài, nhưng thực ra kỹ hơn thì thế này:

- 2/9 là thứ 5, được nghỉ, thường nhiều người sẽ nghỉ thông luôn đến hết tuần.
- 19/9 rơi vào chủ nhật. Vậy tính ra chính thức nghỉ làm chỉ có 2 tuần, từ 6-10 và 13-17 (với những ai làm tuần 5 ngày)

Tuy nhiên có thể co giãn lại một chút nếu các bạn thấy dài quá.

Xuất phát ở HN, hay bất kỳ đâu tùy thích (có 1 thành viên trong nhóm bay từ Oxford, UK sang) nhưng điểm tập kết sẽ là Thành Đô, Tứ Xuyên.

:) Bạn hỏi câu hay phết! Tớ nghĩ rằng có lẽ bạn có thể off 1 buổi để tớ có thể biết lịch trình kỹ hơn được ko? Thêm nữa, những thủ tục cần thiết (Tây tạng cũng cần visa thì phải?) là thứ đáng quan tâm đấy chứ! Tất nhiên, cũng phải xem "có phải xin phép bố mẹ ko?" :) May quá tớ cũng ở HN. Thanks

Không biết các bạn ở đây đã ai đi lang thang trong nước nhiều chưa, nhưng thường cách đi của mình là không có kế hoạch chi tiết trước, cứ lên xe và lái đi thôi. Tuy nhiên đi Tây Tạng thì chắc là cũng cần có chuẩn bị ;) Và mình chuẩn bị cho chuyến đi này cũng được 2 năm rồi.

Về các thủ tục, rất đơn giản. Bước 1 là xin Visa du lịch vào Trung Quốc (khi xin không được nhắc đến đi du lịch Tây Tạng), và bước 2 là scan trang hộ chiếu và trang Visa rồi gửi sang cho travel agency bên Thành Đô để họ làm Tibet Travel Permit cho mình. Permit dùng để vào khu tự trị Tây Tạng (TAR) và chỉ được cấp cho group (từ 2 người trở lên.) Các nhóm đi du lịch trong TAR bắt buộc phải có guide, và phải thuê xe nếu đi ra ngoài Lhasa. Thời gian làm permit từ 3-5 ngày, vì thế cần xin Visa trước khi lên đường khoảng 2 tuần hoặc sớm hơn (vì còn liên quan đến book vé máy bay.)

Về lịch trình, TAR thực ra không phải main interest của mình (một phần vì đã bị Hán hóa rất nhiều), nên sẽ chỉ đi loăng quăng Lhasa là chính (chả nhẽ đi Tây Tạng mà không đến Lhasa thăm cung điện Potala thì cũng hơi ngại.) Kế hoạch là bay từ Thành Đô vào Lhasa (mất độ 2 tiếng thôi) để rút ngắn thời gian. Sau đó sẽ lên tàu từ Lhasa đi Tây Ninh, Thanh Hải (mất 24h), đây mới chính là nơi xuất phát thực sự của cuộc hành trình.

Tây Tạng cũ chia ra làm các khu U, T-sang, Kham và Amdo. Sau khi bị Khựa chiếm đóng và chia tách, U-tsang nằm hoàn toàn trong TAR, Kham nằm 1 phần trong TAR và phần lớn ở Tứ Xuyên, Vân Nam còn Amdo nằm hoàn toàn trong Thanh Hải và rải rác một ít ở Cam Túc. Mục đích chuyến đi của chúng ta sẽ là khám phá Amdo, phần không được nhắc đến trong Lonely Planet Tibet.

Amdo có gì? Có rất nhiều thứ, nhưng thú vị nhất là có dân du mục, và tất nhiên, là có thảo nguyên. Tuy nhiên cái văn hóa và lối sống này đang dần bị mất đi, chính phủ Trung Quốc đang đẩy mạnh xúc tiến việc xây nhà gạch cho dân du mục vào ở thay vì sinh sống trong lều. Và vì vậy nên đi sớm không muộn mất các bạn nhỉ.

Cung đường từ Tây Ninh vượt qua Amdo để về đến Thành Đô, chia ra làm 2 tuyến, Đông và Tây. Tuy nhiên để make the best of Amdo, chúng ta sẽ kết hợp cả 2 ;)

Cụ thể là:

Xining -> Rebkong (Tóngrén in Chinese) -> Labrang (Xiàhé in Chinese) -> Sogwo (Hénán in Chinese) -> Tawo (Maqìn in Chinese) -> Chuwarna (Xueshan in Chinese) -> Darlag (Dári in Chinese) -> all the way down to Chengdu.

Trong cung đường trên, chúng ta có thể camping trên quãng Rebkong -> Labrang (có thảo nguyên rất lớn và đẹp) và trekking đoạn Chuwarna -> Darlag (trong dãy núi Amnye Machen.) Tại các điểm đến đều có các tu viện để ghé thăm.

Tạm thời thế đã, mỗi ngày bổ sung thêm ít thông tin nhỉ.

P/S: Anh gửi PM cho JDNo7 không được, em xóa bớt msg đi hoặc contact anh trên YM, xchau4.

Last edited:
4.49 pm chiều thứ 5 ngày 01.07.2010 ,trong một tâm trạng "quẫn" không có gì có thể "quẫn" hơn, JDNo7 liều mình 1 phen , múa bàn phím với bạn Xchau qua Skype . Thôi xong, JDno7 ta ơi , đã nhón một ngón chân sang Tây Tạng rồi đó !!!

Sướng , sướng rơn, sướng quẫn lên được. (beer)

Có bạn nào ở Sài Gòn "quẫn" cùng JDno7 không nào ?
"Đi, ừ... thì đi!" , cứ thử tặc lưỡi cái vậy xem nó có hào sảng con người & chân cẳng không các bác ơi ? B-)

mình cũng muốn làm 1 chuyến đi Tây Tạng, nhưng mà các bạn nếu được có thể lùi ngày lên tháng 8 được ko, vì tháng 9 mình bận rồi :(

Không được bác ạ, bọn này cũng chỉ rảnh vào tháng 9 thôi, tháng 8 bận rồi. Với lại đi vào tháng 9 tiện nhiều thứ, thời tiết đẹp nhất, được nghỉ thêm mấy ngày nghỉ lễ, khách du lịch Trung Quốc cũng đã vắng hơn. Nhóm hiện tại đã có khoảng 6 người chắc chắn, bạn nào muốn đi thông báo sớm nhé, có lẽ đến trung tuần tháng 7 sẽ chốt danh sách, cuối tháng 7 deposit luôn để chuẩn bị.

Tua ngon quá mà đợt này không đi được .... (ước mơ đấy )
Chúc các bạn một chuyến đi Tây Tạng thú vị .

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back