What's new

[Chia sẻ] Thái Lan Trong Tôi Là Những Ngày Nắng Vàng Ươm

Hành trình của nhóm kéo dài 9 ngày, xuôi ngược miền bắc Thái đến Chiang Mai, Chiang Rai, thị trấn Pai xinh đẹp và trở lại Bangkok để vui chơi, mua sắm.

Trưa 12g30 đáp xuống Sân bay quốc tế Suvarnabhumi, làm thủ tục hải quan rất nhanh chóng. Nhóm tụi em trước khi đi chuẩn bị sẵn booking khách sạn, plan trip, tiền vàmột số câu trả lời công nghiệp. Nhưng rốt cuộc, chẳng cần phải trình bất cứ giấy tờ gì và đóng mộc nhập cảnh Thái Lan vô cùng nhanh chóng.

Sau khi ra cửa hải quan, tụi em tra thông tin trên màn hình cảm ứng với điểm cần đến. Thiết bị này rất thuận lợi, chỉ dẫn cho người dùng nên sử dụng các phương tiện gì, cụ thể như thế nào. Sau đó xin bản đồ tại quầy thông tin.

Tụi em đổi tiền trong sân bay để dễ dàng chi tiêu, vì ai cũng cầm đô Mỹ. Tỷ giá 1 USD = 34.37 Bath. Sau đó, đi ra ngoài tìm chỗ ăn uống và đi thang máy xuống 1 tầng để bắt Airportlink: City Line. Tất cả đều có hướng dẫn bằng tiếng Anh, rất tiện lợi. Để đi City Line, tụi em dùng tiền xu và tiền giấy bath mua vé tại máy tự động. Vé là một đồng xu hình tròn màu vàng, đi qua cửa chỉ cần áp mặt có chữ vào trụ cảm ứng, sau đó giữ lại cho đến khi xuống trạm. Vì tụi em sẽ bắt chuyến tàu đi Chiang Mai vào ngày hôm đó, nên di chuyển City Line đến trạm Makasan, từ trạm Makasan đi bộ băng ngang qua cầu đi đến Trạm MRT Phetchaburi, mua vé tương tự đến trạm Hualamphong (trạm cuối cùng của MRT – tàu điện ngầm). Sau khi xuống trạm MRT Hualamphong đi bộ dọc theo đường hầm, lên cầu thang là đến ga Hualamphong.

0B-LU9f-giOq0Vkp1YTJkVmdLVG8

Vào cửa chính, nhìn qua phía tay trái là chỗ bán vé. Tụi em đã tra thông tin giờ tàu chạy và giá vé trên trang http://www.railway.co.th/home/, tất cả đều chính xác, chỉ cần nói số tàu và điểm muốn đi. Tàu chạy từ 12 – 14 tiếng, nên mua đồ ăn sẵn lên tàu, vì ăn trên tàu giá rất mắc từ 110 – 130 bath/suất ăn/người.
Đến Chiang Mai vào buổi trưa, tụi em bắt ngay xe song thẻo màu đỏ đến khách sạn. Tùy theo đoạn đường mà mọi người có thể trả giá. Lưu ý: Ngay khi xuống nên đến ngay quầy mua vé trở về Bangkok. Mua vé từ Chiang Mai đi Bangkok cần có hộ chiếu gốc. Mọi người nên mua càng sớm càng tốt. Còn tụi em thì nghĩ đơn giản, khi nào về thì mua, nhưng sau đó phải chạy ngược lại để mua vé.

Sau khi đến Chiang Mai, nhận phòng khách sạn, vệ sinh các thể loại và lên đường tham quan. Các điểm tham quan khi tụi em lưu lại Chiang Mai: Chùa Wat Chedi Luang Worawihan, Chùa Wat Phantao, Chùa Wat Chiang Man (tụi em ở gần sát chỗ này), chợ đêm Night Bazzar, Wat Prathat Doi Suthep, Tượng đài 3 vua và một số ngôi chùa có duyên đi ngang qua. Ngoài ra, còn có một số điểm tại Chiang Mai tụi em không đi do không có thời gian như: Chùa Wat Prasingh, Cung điện mùa hè trên Doi Suthep, Làng dù BoSang. Còn ăn uống, tụi em hay đi bộ tại khu phố cổ Chiang Mai và thấy gì lạ thì nhào vô ăn. Ngoài ra, tụi em còn ăn tại quán Mr.Kai “Best Khao Soi in Chiang Mai”, quán này tụi em đến ăn buổi tối phải xếp hàng đếm số, khá vui và thử mát xa Thái trứ danh, mà cái này tụi em hay giỡn với nhau là bẻ Thái. Tốt nhất nên thử mát xa ở Chiang Mai vì về Bangkok giá rất mắc. :D

Ban đầu em dự định đi Doi Suthep bằng xe máy, nhưng do người Thái chạy bên trái và đường dốc ngoằn ngoèo, toàn cường nữ nên cuối cùng thuê song thẻo đưa đi luôn. Từ trung tâm đến Doi Suthep hơn 30 phút, 30 phút đó đúng là ớn lạnh, cả đám tụi em nằm ngủ mọi tư thế để bớt say xe.=))

Đi Chiang Rai, tụi em cũng định thuê xe máy làm một chuyến trong một ngày, nhưng sau đó quyết đinh đi tour trong ngày. Xe đón và trả tại khách sạn, bao ăn uống, có hướng dẫn viên nói tiếng Anh. Sau khi đi Chiang Rai, tụi em thấy thuê tour là đúng đắn nhất, vì đường xa, dốc ngoắn ngoèo, lại không biết đường, khoảng cách các điểm tham quan khá xa nhau. Các địa điểm tụi em đã đến tại Chiang Rai: Chùa Trắng, Tam Giác Vàng, Chợ biên giới Mae Sai – biên giới Thái Lan và Myanmar, Làng cổ dài Kaen, ăn trưa buffet tại một nhà hàng ở khu Tam Giác Vàng. Mọi người có thể mua tour tại 162/1 Prapokklao Road, đối diện Chùa Wat Chedi Luang Worawihan và Chùa Wat Phantao (Hai chùa cạnh nhau). 66 906 855 855 – 66 818 856 186. Email: [email protected]. Đây là địa điểm mua tour Chiang Rai giá tốt nhất và đến tất cả địa điểm em đã đặt ra từ trước trong hành trình, sau khi đi lòng vòng phố cổ Chiang Mai hỏi tùm lum chỗ. Đặc biệt, chỗ này do một anh người Việt Nam làm quản lý – anh Vĩ. Gặp một người Việt tại đất Chiang Mai giữa vô vàn người Thái và người Trung thật sự rất quý và vui. Tuy chưa quen nhau bao giờ, nhưng anh Vĩ đã giúp nhóm tụi em nhiều thứ, thật sự là một người tốt. Việc mua vé trở lại Bangkok cũng nhờ anh Vĩ nói mà tụi em mới biết, sau đó đã chở tụi em miễn phí ra ga Chiang Mai để mua vé. Tụi em cũng đã mua vé đi Pai tại đây, giá vé 160 – 180 Bath/người. Tour Chiang Rai 800 – 1000 bath/người.

Đi Pai, mới thực sự biết dốc khuỷu tay là như thế nào, di chuyển khoảng 3 – 4 tiếng. Xe trung chuyển đón tại khách sạn, đưa đến xe đi Pai đậu tại bãi đỗ xe ga Chiang Mai. Trên đường đi Pai, tụi em phải thán phục xe chạy trên đoạn đường này, dốc ngoằn ngoèo mà xe đi với tốc độ nhanh thấy ớn, thậm chí chỗ cua khuỷu tay không phanh. Nhưng dù sao người ta cũng rành đường, nên tụi em cũng không sợ mấy. Cảnh trên đường đi rất đẹp, nhưng tụi em chủ yếu ngủ, ai say xe có thể uống thuốc. Đến Pai, lập tức chạy đến quầy vé xe Aya ngay bên cạnh mua vé trở lại Chiang Mai để về Bangkok. Tụi em thuê xe máy gần đó, giá thuê 100 – 120 Bath/xe/24 tiếng. Các điểm tụi em đến Pai: Coffee in love, Tha Pai Hot Springs (Muang Paeng), World War II Memorial Bridge, Wat Phra That Mae Yen, Tree House, đi ngang qua Pai Canyon nhưng không vào, tối đi chợ đêm Pai. Tụi em thuê một Bungalow lớn gần trung tâm với giá 700 Bath/đêm. Mọi người trong nhóm đều rất thích Pai. Pai nhỏ nhỏ xinh xinh, mọi thứ ở Pai đều nhẹ nhàng và chan hòa với thiên nhiên, người dân lại rất thân thiện. Thích nhất là những quán cà phê tại Pai có view cực đẹp.

Còn tiếp <Bangkok và các hoạt động cụ thể trong 9 ngày du hí Thái>:L

========================================================

Last edited:
Bài viết hay quá, mình sẽ theo cung đường này của bạn để đi vào tháng tới. Đang trông chờ bài viết ăn chơi của bạn khi trở lại Bangkok.

Tiếp tục hành trình trở về Bangkok

Theo như vé đã mua từ trước khi đi Pai, chuyến tàu về Bangkok khởi hành vào lúc 15g.

Chuyến tàu từ Chiang Mai về Bangkok đông khách hơn, nhất là vào dịp cuối tuần. Cả đám tui em không có đứa nào được thẳng cái lưng để ngủ, ngủ ngồi, ngủ đứng, thức trắng các thể loại, lại thêm băng ghế quá ngắn, có mấy đứa tụi em phải ngủ trong tư thế chân để xuống dưới đất như ngồi hay chèo queo trên thành tàu, nhưng được cái đứa nào cũng ngủ thiệt ngon, cứ 20 - 30 phút thức là nhắm mắt ngủ lại được liền, âu cũng nhờ những ngày lang thang ở miền bắc Thái.

Rút kinh nghiệm, trước khi lên tàu tụi em đã ghé vào 711 (nằm ở phía tay trái ga Chiang Mai, nhìn qua là thấy) vác một bịch bao tải đồ ăn thức uống lên tàu (thực sự là rất nhiều), vì ăn trên tàu giá rất mắc, nếu tính ra thì cũng ngang ngửa tàu Việt Nam mình.

Nhóm tụi em đến Bangkok vào sáng sớm hôm sau, cảnh tượng này khác hẳn những ngày đầu đặt chân đến Thái Lan, nhan sắc đã có phần lụi tàn hơn trước =)).

Một hành trình dài ở Bangkok đang đợi.

Khi đi vào bên trong hàng ghế chờ tại Ga Hualamphong, anh ở trong đoàn gợi ý vác balo đi ChinaTown gần đó luôn, nhưng thiệt cả gần 2 ngày không tắm, cái balo nặng lên từng ngày qua những lần đi chợ đêm Chiang Mai, Chiang Rai và Pai. Ai cũng oải, nên quyết định di chuyển về Khách sạn đã đặt trước đó. Đường di chuyển thì tụi em dùng bản đồ để tra, đường đi cũng khá dễ dàng mà có đi lạc cũng chẳng sợ :D, chỉ ngán đồ đạc quá nhiều. Tụi em di chuyển xuống MRT bắt chuyến tàu đến trạm Sukhumvit, sau đó lên trên bắt BTS đến trạm Ekkamai. Khu tụi em ở là Sukhumvit 65, xuống đúng trạm nhưng chẳng xác định được phương hướng, đi vòng qua vòng lại hỏi tới hỏi lui rốt cục cũng đi đúng đường. Đường phố Bangkok sáng sớm khá vắng vẻ, thêm trúng vào chủ nhật nên càng ít xe và các quán xá chưa mở nhiều. Theo như truyền thống, tụi em tiếp tục ghé vào 711 trên đường đi bộ đến khách sạn, có đứa vào mua cái gì bỏ bụng, có đứa vào làm ly cà phê cho tỉnh người, còn có những đứa vào như thói quen chẳng biết mua gì nhưng không vào không được.

Từ con đường lớn, tụi em quẹo phải vào một con đường nhỏ hơn, nhưng cũng đủ rộng để xe hơi và xe tải di chuyển. Hai bên con đường dẫn vào khách sạn là một khu chợ rất nhỏ, có những chiếc xe đẩy bày bán đủ loại thịt nướng thơm phức. Tụi em chỉ đi theo quán tính chứ thực sự chưa xác định cụ thể nên đi như thế nào sau khi nhìn vào “đám rừng các ngã rẽ” trên bản đồ mà không hề có tên đường, chỉ có thể hỏi mọi người xung quanh và trông chờ vào việc có bảng chỉ dẫn. Đi được khoảng 500 mét, bỗng có chiếc xe tuk tuk dừng lại hỏi một anh trong cả đám. Nói rồi quay lại quắc tay gọi cả nhóm lên xe, xe của khách sạn. Hên thiệt, đỡ một đoạn đường khá xa và không phải tìm đường.

Làm thủ tục nhận phòng tại khách sạn (KS). Phòng của tụi em là một phòng gia đình 4 giường, có nhà bếp, bộ sopha lớn, tivi và ban công có view nhìn ra thành phố khá đẹp. Sau các thủ tục vệ sinh các loại, tụi em lên đường đi Chợ cuối tuần Chatuchak. Từ Ekkamai, tiếp tục bắt BTS đến trạm Sukhumvit, sau đó đi MRT đến trạm Chatuchak Park. Chợ Chatuchak rất rộng, đi cả ngày cũng chưa hết được và bày bán vô số các mặt hàng với giá bình dân. Tụi em chia làm hai nhóm để dễ di chuyển và mua sắm, đi từ 10 giờ sáng mà vòng qua vòng lại đã đến 4 giờ chiều, đến điểm tập kết chưa thấy ai, vậy là kéo nhau mua nước uống ra bãi cỏ công viên Chatuchak gần đó ngồi chơi, nhìn người ta đi qua đi lại cũng thú vị. Đến chợ nên thử món kem dừa trứ danh với giá 40 Bath được bỏ thêm thạch và bắp, tùy sở thích người ăn. Chợ không nói thách nhiều, nếu giảm thì người bán chỉ có thể giảm nhiều nhất là 10 Bath, nên tụi em rất dễ mua đồ. Sau khi ngồi chơi ở công viên, tụi em lại tiếp tục lượn qua vài vòng ở chợ cho đến khi người ta bắt đầu dọn hàng đóng cửa, giá dừa trái từ 40 Bath giảm xuống còn 20 Bath. Tối về KS, ghé 711 như truyền thống.

Ngày thứ hai tại Bangkok, khởi hành lúc 10 giờ sáng – hầu hết các trung tâm mua sắm mở cửa vào khung giờ này, tụi em đã bắt BTS đến trạm Asok, vào Terminal 21. Trung tâm mua sắm này được thiết kế khá độc đáo với các tầng lầu theo phong cách Istanbul, London, Tokyo, Paris, San Francisco,…và hàng hóa có giá cả hợp lý. Quan trọng hơn là Khu Food Court ở tầng 4 Terminal 21 là nơi đóng đô ăn uống của tụi em khi đói. Giá mỗi món chỉ dao động từ 35 – 55 Bath, tính tiền bằng thẻ từ và thẻ từ được mua bằng tiền Bath ở quầy phía ngoài. Ăn uống xong thì loay hoay đi đủ chỗ ở Terminal 21, khi tìm cửa ra ngoài thì trời đã tối lúc nào không hay. Đúng là mua sắm làm con người ta quên cả ngày giờ. Từ Terminal 21 tụi em đi bộ lên Siam, nhất quyết không đi BTS vì gần 2 ngày ở Bangkok mà lúc nào cũng lên trời rồi xuống đất, sau đó chui vào trung tâm mua sắm nên tối hôm đó quyết đi bộ cho bằng được để thấy đường sá Bangkok như thế nào. Đoạn đường tụi em đi qua 4 trạm BTS, gặp nhiều cảnh thú vị trên đường nhưng không dám kể ra đây =)). Điều ấn tượng nhất tụi em thấy là không có một tiếng còi xe (100% là không nghe luôn) trên đường mặc dù đang giờ cao điểm và họ luôn ưu tiên cho người đi bộ.

Những ngày ở Bangkok tụi em đã đi qua các trung tâm mua sắm như Terminal 21, Siam Paragon, Siam Discovery, Siam Center, MBK, Central World, Pratunam và vào Big C Thái Lan gần Central World xem thử có khác gì với Big C ở Việt Nam mình. Mọi người có thể di chuyển bằng BTS hoặc đi bộ khá dễ dàng, thoải mái. Tất cả các trung tâm mua sắm ở đây đều kết nối bằng phương tiện công cộng hoặc thông với nhau, không có sự cạnh tranh giữa những nơi này, trong khi giá cả trên từng loại mặt hàng đều đồng giá ở mọi nơi, không có (hoặc em chưa biết) chỗ này bán giá cao hơn chỗ kia cho cùng một loại hàng. Điều này tạo ra một tâm lý thoải mái cho người mua, người mua cảm giác được tôn trọng vì không bị mua hàng với giá cao. Cùng với giá cả hàng hóa khá rẻ và đa dạng, dần dà điều này đã khiến Thái Lan trở thành một thiên đường mua sắm lý tưởng của Đông Nam Á. Sự đoàn kết trong kinh doanh của người Thái. Đó là điều tụi em được nghe kể và cũng đã chứng kiến, cảm nhận trong chuyến đi lần này muốn chia sẻ với mọi người.

Hoàng Cung và Chùa Phật ngọc là điểm đến không thể thiếu của tụi em. Xuất phát từ buổi sáng, đi MRT trở lại trạm Hualamphong, tiếp tục bắt tuktuk đến Hoàng Cung, giá 200 Bath. Cả đám tụi em nhồi nhét trong một chiếc xe tuk tuk (max: 4 người, nhóm tụi em > 4), ngồi tê cả chân và cứ đứa bên cạnh nhúc nhích là đứa ngồi gần không chịu nổi vì thịt kẹp đau điếng. Ngồi có chật thiệt, nhưng tụi em ai cũng vui vẻ. :)) Nếu mọi người tham quan Hoàng Cung và Chùa Phật ngọc ở phần phía ngoài thì miễn phí, nếu đi vào phía bên trong hơn nữa thì 500 Bath/người lớn.

Chưa kể tụi em đã đi nhầm line BTS mà ngồi lì đến 4 – 5 trạm mới chịu xuống, nhưng cũng là một kỷ niệm vui vẻ vì ngơ ngác lúi cúi tìm đường trở về và thú vị khi được ngắm nhìn một phần còn lại phía bên kia của Bangkok (c). Mọi người nên chú ý hệ thống BTS của Bangkok có 2 line, giao nhau tại trạm Siam: Sukhumvit Line ( Mochit – Bearing) và Si Lom Line (National Stadium – WongWian Yai).

Những ngày lang thang trên đất Thái Lan là những chuỗi kỷ niệm của cả đám tụi em, vì lâu lắm rồi tụi em mới có cơ hội gặp lại bạn bè và khó khăn lắm mới tìm ra một khoảng thời gian để được cơ hội đi chung với nhau trong chuyến đi này. 9 ngày ở Thái, cho đến khi về Việt Nam mà mỗi người trong đám tụi em gần 2 tuần chưa thoát khỏi dư âm của nó. Nhớ những ngày húp mỳ tôm yum sùng sụp trước 711, những lần anh em cà phê tối với nhau cùng xem phim Thái mà chẳng hiểu mô tê gì, trên các chuyến tàu BTS, MRT di chuyển như con thoi với bao nhiêu chuyện trên trời dưới đất hay đêm nhậu rượu trái cây bị mua nhầm trong không gian tĩnh mịch, yên bình tại Pai. Được tự do làm những điều mình thích, dám nghĩ dám làm và dám đi của những năm tháng tuổi trẻ là điều tụi em không thể nào quên được khi ở Thái.:L

Hy vọng mọi người có một chuyến đi đến đất nước này với nhiều niềm vui theo cách riêng của mình.

Bạn ơi cho mình hỏi chút, ở bangkok bạn đã ở khách sạn nào vậy, giá cả thế nào?
Xin lỗi bạn nhé. Không biết mình trả lời cái này, bạn đã đi BKK chưa.
Ở BKK, tụi mình thuê phòng kiểu căn hộ ở KS XP Bangkok, có 4 giường, tivi, nhà bếp, bancon, toilet. Ở 7 người, tính ra mỗi người có 150k/ đêm. Nằm trên đường Sukhumvit (ko bik viết đúng ko), gần trạm BTS Ekkamai. KS nằm trong lộ nhỏ. Có xe trung chuyển của KS. Đường đi vào KS rộng rãi, an toàn và nhiều đồ ăn.

Những ngày ở Bangkok tụi em đã đi qua các trung tâm mua sắm như Terminal 21, Siam Paragon, Siam Discovery, Siam Center, MBK, Central World, Pratunam và vào Big C Thái Lan gần Central World xem thử có khác gì với Big C ở Việt Nam mình. Mọi người có thể di chuyển bằng BTS hoặc đi bộ khá dễ dàng, thoải mái. Tất cả các trung tâm mua sắm ở đây đều kết nối bằng phương tiện công cộng hoặc thông với nhau, không có sự cạnh tranh giữa những nơi này, trong khi giá cả trên từng loại mặt hàng đều đồng giá ở mọi nơi, không có (hoặc em chưa biết) chỗ này bán giá cao hơn chỗ kia cho cùng một loại hàng. Điều này tạo ra một tâm lý thoải mái cho người mua, người mua cảm giác được tôn trọng vì không bị mua hàng với giá cao. Cùng với giá cả hàng hóa khá rẻ và đa dạng, dần dà điều này đã khiến Thái Lan trở thành một thiên đường mua sắm lý tưởng của Đông Nam Á. Sự đoàn kết trong kinh doanh của người Thái. Đó là điều tụi em được nghe kể và cũng đã chứng kiến, cảm nhận trong chuyến đi lần này muốn chia sẻ với mọi người.

Có nha bạn,nếu bạn so giá giữa Tesco và Big C và sự khác biệt hàng hóa giữa các nơi tuy không nhiều cũng như ở VN giữa các siêu thị với nhau

giọng văn của bạn rất hay!
chuyến đi của bạn thật thú vị và ý nghĩa.
M cũng vừa đi về. muốn vào chia sẻ lại bị lạc vào bài của bạn và say sưa.
m đồng ý với bạn về giá cả ở Thái. thật bất ngờ. và đó cũng là điều mình khá tiếc khi nghĩ sẽ tìm được chỗ bán rẻ hơn.
Tuy nhiên không biết hên xui thế nào mình gặp 2 mặt hàng:
1. mình mua 1 cái túi kéo size vừa ở chaktuchak chợ đêm với giá 300 baht . sau khi mặc cả qua khoảng 4 cửa hàng đều ra giá 390 baht. có một nơi thì k cho mặc cả. các nơi khác mình nâng giá tăng dần đều lên. trước khi đi mình có tham khảo thì có một bạn nói là cứ mặc cả 50% rồi tăng dần. mà khả năng mặc cả của mình quá kém. chả biết có rẻ hơn vn hay k nữa, nhưng xét trong hoàn cảnh đồ nhiều thì nó rất tiện lợi, m thấy nhiều khách du lịch cũng mua. ở pratunam cũng bán khá nhiều mà m k hỏi giá.
2, về xoài dẻo: hầu hết các nơi từ trung tâm mua sắm, chợ đến bến thuyền đều đồng giá 100 bht/gói không nhãn mác, trọng lượng. mình dự đoán khoảng 100-150gr. nhưng khi tụi mình đến bến tàu gần wat pho (mình quên tên) thì gặp được một tiệm bán gói nửa kí có 150baht trong khi gói nhỏ giá vẫn như trên mà chất lượng k biết sao. Rồi lần thứ 2 nhà m quay lại MBK cũng tình cờ gặp được một tiệm bán đủ các thứ kẹo bánh trái cây sấy mà như của người hoa. ở đó có nhiều gói khác nhau. giá thì nửa kí có 100 baht mà có bao bì nhãn mác đầy đủ luôn í :)

Last edited:

Có nha bạn,nếu bạn so giá giữa Tesco và Big C và sự khác biệt hàng hóa giữa các nơi tuy không nhiều cũng như ở VN giữa các siêu thị với nhau
Cảm ơn bạn cho thêm ý kiến đóng góp nhé. Nhóm mình đi thì ko thấy có sự chênh lệch giá nên có gì mình ghi đó, theo cảm nhận của nhóm mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,121
Latest member
thetkevanphong
Back